[Funland] Di cư vào Nam

trancannam

Xe điện
Kỳ thị vùng miền là có thật đó chứ, hẳn là Bắc Kỳ cơ mà.
Bắc kỳ không giang hồ thì cũng vào cướp cơm của họ, đã thế vì tiết kiệm, nên giàu, lại toàn làm chủ của họ.
Mâu thuẫn dạng này thì không bao giờ hết được.
Chuyện kì thị Bắc Kì có từ thời Trịnh-Nguyễn phân tranh.
SG là mảnh đất dễ hòa nhập nhất, dễ chứa chấp nhất. Nếu ko hòa nhập được là do văn hóa và sự cố chấp bản thân.
Ở miền Nam nơi ít kì thị Bắc Kì nhất là SG vì Bắc Kì di cư ào ạt từ 1945 nên chuyện bình thường.
Miền Nam nơi kì thị Bắc Kì nhất là Huế cho đến Khánh Hòa vì đây là vùng chiến sự. Sau đó dân Bắc 54 cũng rất dè chừng Bắc Kì.
Hiện tại, kì thị làn sóng Bắc Kỳ chủ yếu là Bắc 75 con cháu quan chức vì thực sự đụng chạm tới lợi ích của họ.
Dân ở SG tính từ 45 thì dân Bắc Kì chắc chiếm 60% trở lên.
Từ những năm 90 thì thời mình đi học thì 1/2 lớp không phải dân Nam.
Thế hệ dân Bắc vào học Đại học trong SG khoảng 10-20 năm cũng khá kì thị dân Bắc. Vì phần lớn là sinh viên nghèo, hòa nhập rất tốt và thành người SG.
Còn chuyện kì thị là bình thường thôi, đi học trong lớp nhiều khi cũng có các dị nhân....kì thị là lối sống và tính cách.

DaDieuchienxu

Xe container
Câu chuyện của SG còn có Bắc 54, Bắc 75, và Bắc bây giờ...
Nghe thôi cũng nhức đầu, nhưng cứ nhập gia tuỳ tục là sống yên ổn cả thôi cccm nhỉ?
Cụ nhận định rất chuẩn. Cứ vào dịp cuối năm, nhà cháu hay ra chợ Ông Tạ (Q.Tân Bình) mua bánh chưng vì nơi đây có tiệm chỉ gói bằng nếp cái hoa vàng, ăn rất ngon.
Hễ nghe K.H trả ép giá là bị phán:"Lại gặp 2 nút rồi, ra Hoàng Hoa Thám mà mua giá này nhá." :D

Tony_Le

Xe container
Bị kỳ thị là trường hợp đặc biệt thôi, bọn trẻ chúng hòa đồng nhanh và không phân biệt rạch ròi như người lớn nếu không bị bơm vào đầu. Nếu bị kỳ thị thì chuyển lớp, quá lắm chuyển trường là xong. Nếu đến chỗ mới vẫn bị thì xem lại con mình.

Vulcan V70

Xe trâu
Trong SG nhà cháu thích nhất quận Phú Nhuận đi đâu cũng tiện ra đường là đủ món ăn chơi, cách đây 4 năm đưa F1 vào đó đi làm, thuê nhà ở khu Phan Xích Long thấy thuận tiện muốn mua nhà khu đó lúc giá chưa cao mà không thu xếp được tiền nên lỡ việc phải mua CC. Giá khu này giờ lên gấp đôi so với bốn năm trước.
Phú Nhuận mà phường 10, 11, 12, 15 còn tiện hơn nữa nha bác

hoangduc.sbr

Xe container
Trong SG nhà cháu thích nhất quận Phú Nhuận đi đâu cũng tiện ra đường là đủ món ăn chơi, cách đây 4 năm đưa F1 vào đó đi làm, thuê nhà ở khu Phan Xích Long thấy thuận tiện muốn mua nhà khu đó lúc giá chưa cao mà không thu xếp được tiền nên lỡ việc phải mua CC. Giá khu này giờ lên gấp đôi so với bốn năm trước.
Tiện nhất và hay nhất phải là q.10, q.5 cụ ah, em đang ở Phú Nhuận đây và thấy thua hẳn mấy chỗ kia.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Sau 2 lần nhất quyết không đi, chiều nay gấu về thông báo là không thể lần nữa được nữa. Thế là trong tháng tới cả nhà em lên đường. Bao nhiêu thứ cần lo, lo nhất là học hành của bọn nhỏ. Các cụ, các mợ đã từng rơi vào hoàn cảnh này cho em ít kinh nghiệm.
Quan trọng nhất là có chỗ kiếm ra tiền. Giờ về quê mà vẫn kiếm được tiền em về quê xây cái biệt thự mini 3 PN ở hít không khí trong lành, xóm làng thân thiện. Việc học tập của trẻ quê em thấy tốt hơn ở HN.
Giờ SG - HN đi lại rất giản đơn, có năm tháng nào em cũng đôi chuyến HN - SG.
Em xin chúc gia đình cụ chủ Nam tiến thành công!
Em chúc gia đình cụ

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khu này là khu chia lô của quân đội nhiều dân Bắc ở đối diện với CC nhà cháu mua cho F1, cũng định ngắm nghía mua khu này khi vào SG định cư mà thấy mợ Toét nói thế đâm phải suy nghĩ lại.
Dân Bắc phần lớn, đi chợ toan ng Bắc cụ ạ. Nói chung e thấy ở khu đô thị có bảo vệ canh thì mới ok

Puma tn

Xe buýt
Chào mừng cụ ! Em cũng nam tiến hơn 2 năm rồi . Thời gian đầu phải xây dựng lại mọi thứ thấy hơi vất vả , mà giờ cũng ổn rồi . Chúc cụ sớm ổn định và phát triển .

ngoc_anh_saigon

Xe tải
Em nói thẳng mong bác ko giận. Thời nay ở SG mà còn bị kì thị đôi khi phải tự xem lại mình nữa, đừng vội đổ hết lỗi do người Nam dạy con.
Em cũng chuyển vào Sài Gòn 6 năm nay. Lúc vào con em chuẩn bị lớp 2. em ở Thủ Đức. Cá nhân em thì thấy xét về chuyện học hành, học ở Sài Gòn con em nhẹ nhàng hơn so với ở ngoài Bắc. Việc học hành, cô giáo, khí hậu ...mọi thứ đều ổn hơn khi em ở ngoài Bắc.
Hồi mấy tháng đầu em cũng chưa quen với cái nắng quanh năm suốt tháng. Nhưng giờ sống quen. Giờ về Hà Nội em lại thấy ngột ngạt :D

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Công việc ở quận 1, ở chắc quận 7 mợ ạ.
Q7 nếu cuối tuần cụ/mợ rảnh thì Of ta giao lưu thôi. Chắc cụ lanh quanh PMH hả. Ở đây HN nhiều. Không phải lo lắng quá cụ ạ. Từ từ, mọ thứ sẽ thích nghi dần và ổn định thôi

ndt1235

Xe hơi
Em nam tiến tròn 10 năm rồi, ở cả sài gòn và vũng tàu. Nói chung nếu cụ không bon chen quá thì em thấy ở sài gòn cũng nhẹ nhàng. Không đến nỗi mất an ninh đâu ạ. Còn về vũng tàu thì tuyệt vời luôn khí hậu cũng mát mẻ hơn, con người lại có một nửa là bắc kỳ. Nhưng kết lại thì quan trọng nhất vẫn là thu nhập ổn thì ở đâu cũng được ak.

Leanh65

Xe container
Không dọa đâu cụ. Gấu em ngồi xe hd với cô em chạy dọc Ông Ích Khiêm dù đã được dặn trước bỏ hết túi sách tay ở nhà, cởi hết trang sức còn mỗi kính với tiền và ít đồ đựng trong túi nilon kẹp giữa bửng xe mà còn bị 2 quái xế chạy qua thò tay sang giật. May nó còn mắc vào khuy cài xe lên không mất và 2 thằng ôn trước khi vút đi còn giơ nắm đấm dọa. Em cũng đi lại nhiều trong đó nhưng chưa bị bao giờ. Cô em ở trỏng kêu chắc bọn nó nhìn bác ốm quá giống xìke nó nghĩ đội nhà nên bỏ qua quá.😁

• Vodka
Reactions: UFA