[Funland] Đi chùa cầu may hay đi du lịch tâm linh.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm rất to, chùa khác với đền và không thờ bà cô ông mãnh nhé.
Chùa xây ở đâu cũng đc miễn là có tâm và tuân thủ luật.
thôi đi bác . chùa nào gần như 99% chả thờ thêm bà cô hoặc ông mãnh . chùa thì đương nhiên là thờ phật hoặc các thánh nhà phật . nhưng nếu chỉ thờ vậy thì kg dụ được dân chúng đến phát tâm công đức ( giờ gọi cmn là CÚNG DƯỜNG ) lên trong tam cung và hậu cung chùa đều nhét thêm vài THÁNH TĂNG vào đó ngồi chung mâm với các PHẬT . 2 bên tả vu và hữu vu chùa đều có thêm các ban đức thánh Trần ( ông mãnh đấy ) rồi hậu cung chùa đều có các ban thờ các mẫu nào đó ( bà cô đấy )
còn đền thì đương nhiên chỉ thờ riêng các thánh thôi ( đó là những bà cô hoặc ông mãnh nào đó mà có công lao với vùng đất này hay được người dân tại đó suy tôn lên )

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Chắc ông Cò này năm rồi cầu/cúng nhiều quá, cuối năm trắng tay nên hận chùa.
Rất nhiều người đến chùa mở mồn càu tài lộc, xin lỗi ở đó k có, họ đâu biết rằng đến chùa là cầu bình an.
bác đừng có mà nói điêu nhé. nhà em mấy năm nay khi hành xuất lên đường đi lễ chùa đền đều được tập trung học nghị quyết và em quán triệt với mọi người là
- kg đến những ngôi chùa nào mà dạng cty kinh doanh ( dạng như 3 vàng )
- kg đến chùa nào mà kg có bí tích cả và đang bị nhiều luồng dư luận chỉ trích ( dạng 3 vàng ...)
- chỉ đến nơi nào chùa đền còn chút nguyên sơ và được mọi người đến thắp hương từ xa xưa trước khi bố mẹ em ra đời ( từ 100 năm trở lên )

maximax903

Xe điện
Em đi Yên Tử từ hồi chưa làm cáp treo mà chưa gặp quả này bao giờ :D

• Vodka
Reactions: ITI

jazzzzz

Xe lăn
bác đừng có mà nói điêu nhé. nhà em mấy năm nay khi hành xuất lên đường đi lễ chùa đền đều được tập trung học nghị quyết và em quán triệt với mọi người là
- kg đến những ngôi chùa nào mà dạng cty kinh doanh ( dạng như 3 vàng )
- kg đến chùa nào mà kg có bí tích cả và đang bị nhiều luồng dư luận chỉ trích ( dạng 3 vàng ...)
- chỉ đến nơi nào chùa đền còn chút nguyên sơ và được mọi người đến thắp hương từ xa xưa trước khi bố mẹ em ra đời ( từ 100 năm trở lên )
Đi chùa là vãn cảnh để tâm thư thái, tâm đẹp thì mọi suy nghĩ sữ đẹp. Mà chùa mới lúc nào cũng đẹp hơn.
Còn đến chùa mang theo lòng tham sẽ bị lừa, tự mình rước khổ vào người rồi quay ra trách cứ.
Đức Phật cũng không phân biệt sang giàu, cũ mới, giáo lý nhà phật cũng vậy, họ đến đâu việc đầu tiên là theo đấy, dựa vào bản sắc và phong tục của địa phương để phát triển, chấn hưng Phật giáo.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Giờ xoay quanh ... tiền hết cụ ạ,
Tam Chúc còn tổ chức hẳn đêm nhạc DJ quẩy tưng bừng trước CHÙA - nơi từ xưa được coi là chốn uy nghiêm, yên tĩnh
Bát nháo, hổ lốn ... thể hiện sự suống cấp trầm trọng của văn hoá ngay từ những kẻ đeo trên mình 2 chữ ... quản lý văn hoá.
TÂM như thế thì LINH sao nổi.

bmwp0wer

Xe tăng
Chen lấn xô đẩy, xe chết máy nằm giữa dốc gây ách tắc, tắc cả thuyền ở Tràng An. Còn gì lợi nhuận nhanh và dễ hơn món này, không phải nộp thuế, không bị thanh tra.

“Tam Chúc” chắc là nhiều người sẽ đi 1 lần cho biết thôi. Lần sau chắc là khôngggg
Gọi là “Chùa Lớn Nhất Thế Giới” nhưng chuẩn thì gọi là “Khu Du Lịch Tam Chúc” thì đúng hơn
Xây chùa nhìn rất to và độ sộ, nhưng bên trong là khu dịch vụ, ăn uống, bán vé, mà hình như còn có cả khách sạn và bể bơi nữa thì phải
Có đường vào khu chùa nhưng ko cho đi. Bắt mua vé đi thuyền sang bên. Giá vé từ 200-450k/ người.
E cũng đi 1 lần, đi xong thấy phí tiền, còn lâu em mới đi lại lần nữa. Nghe qc nhiều nên cũng đi 1 lần cho biết thôi.

conco1978

Xe điện
Tam Chúc còn tổ chức hẳn đêm nhạc DJ quẩy tưng bừng trước CHÙA - nơi từ xưa được coi là chốn uy nghiêm, yên tĩnh
Bát nháo, hổ lốn ... thể hiện sự suống cấp trầm trọng của văn hoá ngay từ những kẻ đeo trên mình 2 chữ ... quản lý văn hoá.
Vậy thì gọi là "sàn 3 chúc" cụ nhỉ! 😀

gocart

Xe cút kít
Thế cụ giải thích cái tích Phật tổ Như Lai xòe bàn tay bẫy Tôn Ngựa Không là ntn? ;))
Tác phẩm Tây Du Ký do Ngô Thừa Ân sáng tác có chi tiết này.
Trên thực tế thì chỉ có ông Huyền Trang năm 21 tuổi vượt đường xa tới Ấn Độ tu hành chứ làm gì có ông Khỉ hay ông Lợn nào đi theo.

Hự.

Xe điện
Công nhận. Quả em DJ lắc ngực bần bật, giả vờ bận rộn chỉnh nhạc xong cứ 1 lúc lại gào lên vào mic "a-di-đà-phật" công nhận ấn tượng.

xukthal.

Xe lăn
Công nhận. Quả em DJ lắc ngực bần bật, giả vờ bận rộn chỉnh nhạc xong cứ 1 lúc lại gào lên vào mic "a-di-đà-phật" công nhận ấn tượng.
Bọn nó sáng tạo phết anh 1 tiếng nhỉ? :))
Trước bọn em đi sàn thằng DJ thi thoảng lại gào lên kiểu như " Vinataba" "Alibaba" "VietnamAirline"...các kiểu 🤣 🤣 #:-s

luolanvn

Xe tăng
Ở Việt Nam, đi chùa vãn cảnh thì cứ mùa thu mà đi. Thời tiết đẹp, chùa vắng, tha hồ vãn cảnh.
Vãng cảnh chứ không phải Vãn cảnh mợ ơi. Em rất thích đi chùa, mục đích là vãng cảnh thôi.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Bọn nó sáng tạo phết anh 1 tiếng nhỉ? :))
Trước bọn em đi sàn thằng DJ thi thoảng lại gào lên kiểu như " Vinataba" "Alibaba" "VietnamAirline"...các kiểu 🤣 🤣 #:-s
Moá, bọn nó gào lên gọi thầy ra quẩy cụ ạ, nghe ... cực vãi:
Thầy ở đâu là thầy ở đâu... hêy,
Thầy quẩy lên là thầy quẩy lên ... hêy,
... sư chúng nó
cũng ko tha

cardreamer

Xe điện
Thích nguyên sơ, có thánh tích, thanh lịch mà tôn nghiêm, có cả Phật và cảnh đẹp, thì cứ Yên Tử mà đi. Đường giờ siêu đẹp, cáp treo thuận tiện, môi trường sạch sẽ. Chả vô cớ mà mấy ngày nay mỗi ngày khoảng 25k khách vào đó, về không thấy chê bai câu nào, toàn khoe ảnh đẹp

KENO

Xe buýt
Adidas phật, thịt nike thịt nike à cụ :))
đấy Cụ làm E lại nhớ, rất nhiều người cứ vào Chùa hoặc đứng trước bất cứ tượng Phật nào là niệm A di đà Phật mà ko biết đấy là Ngài nào. ở ngoài chốn quan trường mà gọi nhầm tên là các quan vả lệch mặt nhể