[Funland] Đi chùa cầu may hay đi du lịch tâm linh.

TN1805

Xe điện
Đã nói tu thì phải hiểu Giáo Lý các thứ các cái , tức là phải đc tiếp cận nguồn uy tín chứ tu ở nhà tức là tự tu thì cũng hên xui , đang tu vấp phải hòn đá loay hoay 1 hồi thì lại quay về với cái máng lợn cụ ak
Tôi hiểu thì cụ kia nói Tu không phải là Tu theo nhà Phật, mà cụ ấy ngụ ý nhiều đến "tu dưỡng", "tu tâm", "tích đức" ...là những cái rất đời thường, nghĩa là sống đẹp đó cụ.
Chứ nếu nói như cụ Tu theo giáo lý nhà Phật thì lại là câu chuyện khác rồi. :))

victory_1980

Xe điện
Em biết 1 ông sư ( không tiện nêu tên ), ngày trụ trì 1 ngôi chùa nhưng đêm đến đi du hí với 1 bà cô nạ dòng :D. Tiền công đức của khách thập phương, ông ấy dùng để chỉ cho 1 người họ hàng đi du học. ;))
Giờ nhiều người quan niệm đi tu cũng là một nghề mà.
Những người tu hành, giờ họ tu là lo cho tương lai sau này của họ (kiếp sau), chứ không phải mang nghĩa cứu khổ, cứu nạn hay tuyên truyền cho người dân sống tốt đời đẹp đạo gì cả.
Một số trục lợi, núp bóng tu hành thì không tính.

victory_1980

Xe điện
Em biết 1 ông sư ( không tiện nêu tên ), ngày trụ trì 1 ngôi chùa nhưng đêm đến đi du hí với 1 bà cô nạ dòng :D. Tiền công đức của khách thập phương, ông ấy dùng để chỉ cho 1 người họ hàng đi du học. ;))
Mình thì không phủ nhận tất cả, nhưng chỉ số ít là tu tập đúng.
Ngay từ xưa, xem phim Tây du ký,... thì một số nhà sư nhìn thấy gái mắt đã hau háu,.. nó cũng phản ánh đúng cuộc sống thực tế, và nhu cầu thật của con người. Có người tu thật, có người tu giả,... có người chỉ dựa nơi cửa Phật để trục lợi, ...
Với người dân, mình phải tỉnh táo để tránh bị lợi dụng.

poiuy

Xe ba gác
Sau này sẽ có . hoặc kg cần có . nhưng sẽ có 1 ông thái minh nào đó
Giờ vì cái chùa này kg thiêng vì chưa có bí tích . nếu đưa hòm công đức ra thì dân tp hạ long họ chửi cho vuốt mặt kg kịp . đây là dạng chùa kiểu cty trách nhiệm hữu hạn . lùa gà phương xa . chứ đến ngay dân khu 3 đèo sống cạnh đó 200m họ còn chả buồn lên cúng bái nữa là. Chùa này e xếp vào loại vớ vấn
Mặc dù e cũng là người duy tâm
Hóa ra cụ duy tâm, vậy có tính cố chấp cũng đúng, chỉ tin những điều mình muốn tin còn khác 1 tí là phủ nhận 1 cách rất duy tâm.

crazyboy66

Xe hơi
Quê e cũng gần Bái Đính đây. Ban quản lý thu vé để duy trì và xây dựng phát triển, e thấy cũng rất hợp lý, còn việc đi để cầu may hay du lịch tâm linh thì tuỳ cá nhân mỗi người.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Hóa ra cụ duy tâm, vậy có tính cố chấp cũng đúng, chỉ tin những điều mình muốn tin còn khác 1 tí là phủ nhận 1 cách rất duy tâm.
Đặc tính bảo thủ cố hữu của dân Việt :D

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Em nói bác nghe nhé. Em có thằng bạn . nó chuyên làm bên mảng xây dựng chùa cho 1 cty khá nủi tiếng ( cty nó phụ trách xây dựng cơ sở hạ tầng cho 1 khu tâm linh cực nủi tiếng ) nó quan hệ khá sâu rộng với các sư . nó chỉ cần nói 1 đặc điểm này của nhà sư là em hiểu nó rất biết chuyên môn của các thày sư :
Hôm đó nó và e thấy 1 ông sư đang ra tiệm cắt tóc và yêu cầu chủ tiệm cạo nhẵn đầu . vì tóc ông sư này mọc cùng dài 1 chút
Nó thấy thế nói tế nhị thôi ..sao nhà chùa lại ra đây xuống tóc vậy . nhà sư im re
Lúc sau nó mới giải thích cho e. Mọi nhà sư kg được cạo đầu bất kỳ đâu . trừ chỉ được cạo đầu tại chùa và trước bức tược đức phật ( để phật chứng giám )
Em hỏi nhỏ nó : này thế mấy ông sư toàn ăn mặn à ??
Cũng tùy dòng sư . nhưng đại đa số là vậy . kg ăn mặn thì lấy đâu ra sức khỏe để tu
Em hỏi câu tế nhị : thế các thày sư ăn thế thì khỏe lắm . vậy khoản kia có chơi kg ..??
Khoản kia á ??? Thì ăn uống vậy thì sinh lực dồi dào... Cái này thì mày tự hiểu . tao kg thể nói ra 😋😋😋

poiuy

Xe ba gác
Em nói bác nghe nhé. Em có thằng bạn . nó chuyên làm bên mảng xây dựng chùa cho 1 cty khá nủi tiếng ( cty nó phụ trách xây dựng cơ sở hạ tầng cho 1 khu tâm linh cực nủi tiếng ) nó quan hệ khá sâu rộng với các sư . nó chỉ cần nói 1 đặc điểm này của nhà sư là em hiểu nó rất biết chuyên môn của các thày sư :
Hôm đó nó và e thấy 1 ông sư đang ra tiệm cắt tóc và yêu cầu chủ tiệm cạo nhẵn đầu . vì tóc ông sư này mọc cùng dài 1 chút
Nó thấy thế nói tế nhị thôi ..sao nhà chùa lại ra đây xuống tóc vậy . nhà sư im re
Lúc sau nó mới giải thích cho e. Mọi nhà sư kg được cạo đầu bất kỳ đâu . trừ chỉ được cạo đầu tại chùa và trước bức tược đức phật ( để phật chứng giám )
Em hỏi nhỏ nó : này thế mấy ông sư toàn ăn mặn à ??
Cũng tùy dòng sư . nhưng đại đa số là vậy . kg ăn mặn thì lấy đâu ra sức khỏe để tu
Em hỏi câu tế nhị : thế các thày sư ăn thế thì khỏe lắm . vậy khoản kia có chơi kg ..??
Khoản kia á ??? Thì ăn uống vậy thì sinh lực dồi dào... Cái này thì mày tự hiểu . tao kg thể nói ra 😋😋😋
Cái đó chẳng liên quan gì đến việc cụ khẳng định 1 nơi không thu tiền của ai là "lùa gà". Nếu vì lý do trên mà cụ khẳng định như vậy thì rõ là duy tâm rồi. Chứ cụ có bằng chứng vật chất xác đáng để khẳng định họ lùa gà thì là duy vật rồi.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó chẳng liên quan gì đến việc cụ khẳng định 1 nơi không thu tiền của ai là "lùa gà". Nếu vì lý do trên mà cụ khẳng định như vậy thì rõ là duy tâm rồi. Chứ cụ có bằng chứng vật chất xác đáng để khẳng định họ lùa gà thì là duy vật rồi.
Thì 3 vàng đang lùa gà đó thôi

lạc lối

Xe điện
Tu ở đây là tu thân, tức hoàn chỉnh bản thân, không làm điều xằng bậy. Giống như cầu: tu thân, tề gia trị quốc, bình thiên hạ

Vậy nên em vẫn thích câu:

thứ nhất là tu tại gia (là người chồng tốt lo cho gia đình, là người con ngoan không để cha mẹ buồn phiền)

thứ hai tu chợ (không buôn gian bán lận, không vi phạm pháp luật, không ức hiếp người yếu thế)

thư ba tu chùa (lúc này mới nghĩ đến chuyện giáo lý, tôn giáo)
Tu tại gia kp là tự tu mà cũng kp là tự tu. Tu tại gia ý nghĩa ở đây là sống tốt vs những người trong gia đình mình, trong họ hàng mình. Chứ bme già thì bỏ mặc, ck con đi làm vất vả mình thì bỏ bê việc cơm nước, chăm sóc ck con....
Còn tìm hiểu và các loại Giáo lý gì như cụ nói thì ở khía cạnh khác. Chứ kp là “thứ nhất là tu tại gia...”
Tôi hiểu thì cụ kia nói Tu không phải là Tu theo nhà Phật, mà cụ ấy ngụ ý nhiều đến "tu dưỡng", "tu tâm", "tích đức" ...là những cái rất đời thường, nghĩa là sống đẹp đó cụ.
Chứ nếu nói như cụ Tu theo giáo lý nhà Phật thì lại là câu chuyện khác rồi. :))
Chủ đề chính của thớt là dòng người đến Chùa Ba Vàng đầu năm, vậy hãy bám vào mạch chính đó không câu truyện lại thành ra dây cà ra dây muống
Các cụ người ngoài nhìn vào thì cứ hiểu đơn giản đây là đi Chùa đầu năm 1 nét đẹp đáng khuyến khích .
Nhưng ở đây các cụ lại ám chỉ rằng họ lên Chùa để tu xong các cụ lại còn biết rõ rằng dòng người kia ở nhà toàn ăn ở phất phơ xong lại thích lên Chùa xong các cụ phải dạy dỗ họ thứ nhất thế này thứ 2 thế này xong chót mới là thế này . ..
.Rất là vẩu

Chỉnh sửa cuối:

cardreamer

Xe điện
Nhiều ông lòng đầy ắp sân hận, nhìn đâu cũng thấy điều không tốt, đến cả chuyện đi chùa đầu năm cũng phải bỉ bôi chỗ này chỗ kia, người này kẻ khác. Rất lấy làm tiếc cho sự bất hạnh của họ, trong khi chả cần tu mà lòng bao dung tích cực hơn là thấy đời tươi rồi, hình như Phật cũng chỉ độ được đến thế thôi, không có phép thần thông gì đâu, ta phải tự giải thoát cho mình thôi.
Chùa do doanh nghiệp hay cá nhân xây thì làm sao? cứ xem như đi vào cái công viên đẹp, đẹp thì bảo là đẹp, lại free càng vui, có sao đâu. Còn ai kia cúng dường bao nhiêu là tự ý họ, thời nay đâu dễ lừa nhau, có chăng là thỏa mãn nhu cầu tâm linh có thật mà thôi.

motthoidongbim

Xe điện
Chủ đề chính của thớt là dòng người đến Chùa Ba Vàng đầu năm, vậy hãy bám vào mạch chính đó không câu truyện lại thành ra dây cà ra dây muống
Các cụ người ngoài nhìn vào thì cứ hiểu đơn giản đây là đi Chùa đầu năm 1 nét đẹp đáng khuyến khích .
Nhưng ở đây các cụ lại ám chỉ rằng họ lên Chùa để tu xong các cụ lại còn biết rõ rằng dòng người kia ở nhà toàn ăn ở phất phơ xong lại thích lên Chùa xong các cụ phải dạy dỗ họ thứ nhất thế này thứ 2 thế này xong chót mới là thế này . ..
.Rất là vẩu
Cũng là cách nhìn nhận để mọi người đừng “lạc lối” giống như nick của cụ thôi. Còn ko nói thì thành ra vô cảm à cụ? Ai làm j mặc mother ngta. Lquan đến mình đâu. Vd : em kb e thế là tốt hay xấu nhưng e khuyên mọi ng e qen. Đi lễ dù ít hay nhiều cứ đặt 1 ban - hòm công đức thôi. Đừng phải đi đổi tiền lẻ, rải các ban or vứt tiền xuống giếng, nhét kẽ tay Phật.

Light

Xe tăng
Em thích đi lễ Chùa phải vắng thì mới thanh tịnh và cái tâm nó mới tĩnh được

Light

Xe tăng
Ngay bức ảnh đầu tiên đã là chùa rồi. Còn bức thứ 3 hơi ngợp, có lẽ em thấy mình thích bức 1 và 2
Ý em muốn diễn tả các hướng chùa đều vắng vẻ, đi lễ & vãn cảnh mới thấy nét đẹp bình yên và tĩnh tâm .
Đi chen chúc, ông nọ vái lưng bà kia, ồn ào mệt lắm

lạc lối

Xe điện
Cũng là cách nhìn nhận để mọi người đừng “lạc lối” giống như nick của cụ thôi. Còn ko nói thì thành ra vô cảm à cụ? Ai làm j mặc mother ngta. Lquan đến mình đâu. Vd : em kb e thế là tốt hay xấu nhưng e khuyên mọi ng e qen. Đi lễ dù ít hay nhiều cứ đặt 1 ban - hòm công đức thôi. Đừng phải đi đổi tiền lẻ, rải các ban or vứt tiền xuống giếng, nhét kẽ tay Phật.
Cụ cứ thở thật nhẹ , thư thái , rồi nhìn đời nó tươi mới đi xem nào , cụ sẽ thấy dòng người đi lễ Chùa thật đáng yêu . Ưu ái còm nốt vs cụ còm này đấy .

motthoidongbim

Xe điện
Cụ cứ thở thật nhẹ , thư thái , rồi nhìn đời nó tươi mới đi xem nào , cụ sẽ thấy dòng người đi lễ Chùa thật đáng yêu . Ưu ái còm nốt vs cụ còm này đấy .
Em cũng không nặng nề vs những người đi lễ gì cả. Cụ bảo em “ cụ cứ thở nhẹ...” nếu có đi thì em cũng làm thế mà. Trên of cta đây chỉ là tranh luận để học hỏi lẫn nhau thôi. Chứ e cũng ko có gì để gay gắt. Tks cụ