[Funland] Đi chợ hộ mùa dịch

Trạng thái
Thớt đang đóng

LUCKY BUI

Xe hơi

Combo không giành cho người thu nhập thấp

MrBAT

Xe tải
áng thì sẽ thấm ngay. Ra vỉa hè tp
Em thì nghĩ cụ kia ko nói về việc mua nhiều hay mua ít, mà ý muốn nói là trong thời gian dịch bệnh thế này, mọi người nên tiết giảm nhu cầu về nc tối thiểu thôi, ăn bớt ngon miệng đi 1 chút, bữa cơm ít món đi 1 chút, đấy cũng là chia sẻ với cộng đồng rồi. Ai lại đưa ra cái danh sách đi chợ hộ mua đủ các món đa dạng như bình thường thế này được...

xe tậm tịt

Xe hơi
Mọi người hay nhắc đến Bắc giang.
Nói thật, là người BG, tôi thấy khá nhiều người SG và nhiều thành phố quá kém. Khi chúng tôi phong tỏa cả hơn tháng trời, ko hỗ trợ, ko đồ ăn,ko họp chợ, cô bé cơ quan tôi lên được cơ quan để tiêm phòng đi nhặt ít rau mọc hoang vì mấy ngày chưa có rau xanh. Dân chúng cả năm trông vào vụ vải, chính quyền lệnh phong tỏa là cả vườn bỏ cho rụng (tôi bỏ 3 tấn). Thôi, còn của còn người, đói nhưng còn sống thì tính sau.Vậy mà các cụ vẫn đi siêu thị, vẫn có chợ rồi Sài gòn còn được cấp thực phẩm xứng với cao lương mỹ vị với dân nghèo chúng tôi mà vẫn kêu. Có lẽ phải cấp cho các cụ sườn tươi, nho Pháp, táo Úc theo khẩu vị hàng ngày các cụ mới bằng lòng? Hay tỉnh chúng tôi nghèo nên ko được phép đòi hỏi và vì hy sinh it (về tổng tiền) nên mặc nhiên phải hy sinh vì giá trị hy sinh ấy ko đáng kể?
Bớt cái tôi đi các vị, dù sao cũng đã chậm mua vs rồi, ủng hộ chính quyền bằng cách sống chậm một năm, cho các con hiểu chút khó khăn thiếu thốn để chúng thêm động lực sống trong tương lai.CCCM dùng thời gian này để củng cố tình cảm gia đình, để gần gũi bảo ban con có hơn là lên mạng cào phím chửi bới trách móc ko.
Chúc tất cả chúng ta được bình yên.
Thành phố khó rau cháo lắm b, cậy bê tông lên ăn thôi.
Tuy nhiên kiểu đi chợ này có thể dựa trên danh sách đồ có sẵn được chọn từ trước, khoan hãy chửi mắng các cụ ạ

Goonner

Xe đạp
Một cái link lá cải và lại các nhà đạo đức xúm vào nói đạo lý và chửi ý thức.
Thật lạ cho kiểu chống dịch bằng cách chửi dân.

MrBAT

Xe tải

Combo không giành cho người thu nhập thấp
thì người ta ghi rõ đây là gói hỗ trợ đặt giùm chứ có phải gói an sinh đâu cụ.
Người thu nhập thấp sẽ được phát gói an sinh đó ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mợ đặt online xong thì cả tháng sau cũng chưa nhận đc ship nhé. HCM cấm tiệt tất cả shipper từ 23/8 - vô thời hạn rồi mợ;))
Uh e nhầm, e đang HN ạ, sg giờ mới cấm trc đó ok mà

le_petit

Xe tăng
Thực ra Sài gòn văn hoá rất thấp
Nói thế ko đúng, đó ko là văn hóa mà là thói quen hưởng thụ cụ ah.
Từ ngày thoát bao cấp lũ trẻ được cưng chiều nên lớn lên thành cụ mợ rồi vẫn ko thể chấp nhận hy sinh một chút, kham khổ một chút...

VCHDHN

Xe container
Tùy quan điểm mỗi người mỗi nhà thôi. Muốn chống dịch cũng cần sức khỏe tốt, tinh thần tốt. Khi có điều kiện ( chợ, siêu thị...gần nhà đi 3 bước là tới) thì sao phải bó mồm hành xác nếu có nhu cầu :)).

DONALD TRAMP

Xe buýt
Lúc đầu em nhìn cái danh mục 43 mặt hàng cũng thấy hơi phản cảm, nhưng đọc bài thì hiểu là bác tổ trưởng chỉ ra lấy hộ về thôi, họ đặt shop chứ không phải bác tổ trưởng cầm cái danh mục ấy lượn siêu thị rồi nhặt. Xin lỗi chứ bình thường-THƯỜNG chứ không phải là bình thường MỚI mà vợ đưa chồng cái danh mục ấy thì trừ khi yêu nhau lắm chứ "Em/Cô/Mày đi mà mua". Đặt là 1 chuyện, còn trả hàng thế nào là chuyện khác. Ví dụ, 43 mặt hàng ấy chỉ packed được 4 mặt hàng có sẵn, chỗ còn đơi thì đợi lượt sau của bác tổ trưởng nhé.
Em thấy xếp theo combo, còn người mua chọn mới là chuẩn, đừng tính đắt rẻ, không phong phú thì tra mạng xem nấu nường, chế biên thế nào cho phong phú, đang rảnh mà. Nhưng nếu hết xèng thì hẳn là treo mồm, chờ cứu trợ thôi, lúc đó thì miễn phí và miễn kén chọn luôn. Chống dịch như chống giặc nên cần nhanh chóng về ngồi yên tại chỗ chứ shipper, NV siêu thị, tổ trưởng cũng là người, họ tiếp xúc nhiều quá cũng có thể là F0 bất cứ lúc nào và mình lại thành F1, như trường hợp Viettel Post đó, đừng làm khó cho họ và cho chính mình.

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Họ mua ăn cả 1-2 tuần có thể là cả tháng thì chả có gì là quá đáng. Chả nhẽ mỗi ngày lại nhờ mua hộ 1 ít thì mới tốt ? Thử bị giới hạn đi lại trong hơn 3 tháng thì sẽ thấm ngay. Ra vỉa hè tp mà nhặt rau mọc hoang 😂
Để ăn cả tháng có thể mua bò, sườn, nạc
cũng khó mà so sánh. Dân ở các địa phương ăn uống đơn giản hơn dân thành thị
KO thể đánh đồng được cụ ah, trong số bạn bè học ĐH và PT cùng tôi, các bạn tôi nói tôi ăn uống cầu kỳ nhất (Vì tôi dân HT nên hầu hết các bạn tôi sống ở thành thị)!

alceste

Xe điện
Trước khi yêu cầu chính quyền làm việc đó thì cũng học Mỹ đóng thuế cho đủ đi đã.
Và cũng ko phải ai cũng được phát tiền đâu a. Làm công ăn lương thì ko co đâu, chỉ hỗ trợ các hộ kinh doang và lao động tự do thôi. BẰng Kiều được phát tiền vì ảnh ở bên kia là lao động tự do. Mà 1200 trông thế thôi ko đủ chi phí cố định đâu a

skype0211

Xe tăng
Hôm qua em và vợ nghe thời sự xong lại lo cho đội đi chợ hộ, món nọ món kia lằng nhằng phết, y rằng. Tầm này có ăn là được, em có ý kiến mua hộ nhưng mua theo combo có sẵn, chỉ được quyền chọn combo nào cho nhanh, chứ như thế kia chắc mất 30phút chọn đồ cho 1 nhà.

ar3a

Xe điện
Ở đâu cũng có trốn thuế lách thuế cả. Ở ta hay xứ giãy chết túm được nó cho tan xác ấy bạn trẻ, lý do này nó cùn. Một người đơn giản nhất đóng thuế khi đi siêu thị mua hàng, bạn trẻ có biết không?

Tất nhiên chuyện phát tiền công bằng cho dân mình không bàn đến, chỉ nói tới chuyện đóng thuế thôi nhé.
Và cũng ko phải ai cũng được phát tiền đâu a. Làm công ăn lương thì ko co đâu, chỉ hỗ trợ các hộ kinh doang và lao động tự do thôi. BẰng Kiều được phát tiền vì ảnh ở bên kia là lao động tự do. Mà 1200 trông thế thôi ko đủ chi phí cố định đâu a
Em quote lại bài cụ để cụ xe tậm tịt vào đọc.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]

Văn hóa thấp sao kiếm được nhiều tiền thế ?
Vâng của các anh tất. Giờ đóng cửa SG thì tiền ra chỗ khác thôi.
Công ty nó lập ở SG thì nó đóng tiền về đó, chứ các anh nghĩ các anh bolero đang nuôi cả nước là sai lầm đấy, dịch có 2 tháng mà còn ko nuôi nổi thân, đi xin trợ cấp rồi. Hết ăn vạ vắc xin rồi làm vạ giờ khiến y tế các tỉnh khác cũng phải kéo vào hỗ trợ. Bạn em ở Thanh Hóa vừa bảo bệnh viện yêu cầu chọn 1 trong 2 vợ chồng đi hỗ trợ, dù bọn nó ko muốn đi.
Tôi lấy ví dụ tiếp như Thanh Hóa, là tỉnh nghèo, dân đông, địa hình phức tạp nên mới có mấy ca HCM ra cái là cấm bán hàng tại chỗ, cấm tụ tập rồi. Dân ko dám kêu vì họ biết cố cho xong, khổ tý cho rồi.

le_petit

Xe tăng
Cụ ơi, Mỗi nơi mỗi khác. Ai cũng đang chia sẻ và cùng gánh vác với CQ đấy chứ. đừng nghĩ vài cá nhân đưa lên báo để rồi nghĩ ĐNai, SGon, LAn, BDuong đang lơ là! Đừng nghĩ cụ bỏ mấy tấn rau là mỗi mình cụ hy sinh!

Cụ vào SG đi rồi biết thực cảnh thế nào, ở BG còn có chỗ mà hái rau cứ SG bịch nylon/vỏ chai không có mà nhặt.
Tôi comment ko cụ thể ở thớt này mà nói chung các vụ việc đưa lên trước đó như mỉa mai khẩu phần quân đội cấp phát, chê chợ gần nhà nhỏ, kếu nhà chật ko có chỗ tập TD, rồi phá rào, thông chốt..vv.
Tôi ở SG cũng nhiều và hiểu chứ, mỗi chính sách đưa ra đều ảnh hưởng tiêu cực đến nhiều người. Nhưng, như tôi đã nói ở một thớt nào đó, người nghèo-những người dễ tổn thương nhất- lại yếm thế và cam chịu,họ dễ chấp nhận, những người đói nghèo ko lên mạng kêu ca chửi bới mà chỉ những ng ko nghèo mới làm vậy.
Thực ra tôi theo dõi thấy SG trừ người nghèo ko có tiền chứ mọi người vẫn có phương án để có lương thực thực phẩm cả, như vậy là dề chịu hơn chỗ tôi nhiều lắm rồi.

nontrau

Xe hơi
nhà này đi chợ để ăn nhìu ngày đây mà

Trạng thái
Thớt đang đóng