[Funland] Đi Cát Bà, tởn đến già.

nvk155

Xe điện
Đúng rồi bác, đi chơi đâu ở VN tui cũng thấy thích. Kể cả chuyến Cát Bà Lan Hạ cũng có cái để hưởng thụ mà. Dù gì Lan Hạ lênh đênh trên tàu 1 ngày đêm cũng đẹp chán.

Nhưng đang bàn về cách làm du lịch, thì tui thấy "lạ" thôi.

Tui cũng đặt phòng 600 :D . không chê bai gì. Chỉ thắc mắc mỗi chuyện thời nay mua mới tv mà kiếm đâu ra được 1 em không có hdmi, cảm thấy nó như đặc sản Cát Bà ấy 😂 . giờ bảo mình kiếm mua 1 chiếc như vậy chưa chắc biết chỗ.

Tour miền bắc hè năm ngoái rất vui, bọn nhóc rất thích. Có 1 điều lạ là tui toàn book nhằm chỗ không có tv (trừ Hà Nội, tất nhiên rồi :D). Tàu 5* cũng không có nốt. Tới Cát Bà có 1 em thì mừng quá mà mò mãi không ra hdmi.
cháu làm du lịch nên cũng khá hiểu, cứ tránh đc cao điểm là sướng nhất. Cứ lễ với cuối tuần cao điểm dịch vụ không thể tốt đc. Hệ thống nào chạy quá tải 3-400% thì cũng không ổn.
Như tình huống cụ chủ thớt nêu rõ ràng là ko có trưởng đoàn, hoặc trưởng đoàn không biết tính toán, đi du lịch 10 ng đổ lên là phải có chương trình, giờ giấc thật rõ ràng, thậm chí có cả phương án dự phòng. Đi phà TC-CB mà đi tầm chiều thì ngắm hoàng hôn trên biển đẹp mê luôn. 1 trong những chuyến đi cát bà nhà cháu (khá lâu rồi).

Đêm nằm trên sundesk lênh đênh trên biển, núi đá sừng sững bao quanh, xa xa lập loè đèn tầu đêm, ngửa lên nhìn bầu trời sao lung linh cũng là trải nghiệm đáng nhớ, khác gì truyện cổ tích lạc xứ thần tiên. Cháu sống ở HL mà nói thật ngắm VHL bao năm rồi vẫn thấy đẹp tuyệt vời. Dù mỗi nơi mỗi vẻ nhưng dọc VN hiếm nơi bằng VHL

Chỉnh sửa cuối:

Joker Tiger

Xe tăng
Chắc bác có SGBB (hợp lý hơn là MBBG) ở Cát Bà.
Tôi đi Cát Bà 2 lần, toàn chọn mùa đông, cho nó vắng.
Lần gần nhất là dịp Tết covid nào đó.
Khá thích, dù rất vắng vẻ.
Ăn uống ngon, và đắt. Hotel thì rẻ.
Hehe, không có cụ ạ. Em đi công chuyện vào đúng 10-15 ngày trong năm vào dịp này. Khách quen của ks đẹp trên đường 2/4. Em cũng hay giới thiệu người quen, bạn bè cả Tây cả Ta đến du lịch CB đến ở đây và họ thấy hài lòng với dịch vụ, giá cả. Nói chung đi du lịch ở miền Bắc thì cứ chọn các thời điểm vắng khách thì mới có nhiều trái nghiệm tốt ah.

Zinger 2008

Xe buýt
Đợt này hết dịch nên các địa điểm du lịch tranh thủ hay sao ấy. E hiện đang trong Đà Nẵng, KS thì hợp lý nhưng đồ ăn thì rất đắt, khác xa so với Đà Nẵng cách đây vài năm. Định đi tiền trạm để 30/4 phi xe cùng gia đình vào nhưng giá cả ntn thì em lại chuyển hướng sang chỗ khác vậy. Cùng 1 bữa ăn nhưng ĐN đắt gấp 3 lần Quy Nhơn!

kenzzz

Xe buýt
Cát Bà sắp hot rồi , Sun World chuẩn bị lấn biển lấy đất làm du lịch rồi , chứ quỹ đất ít quá khó phát triển du lịch , bãi biển đc 2 3 cái bãi nhỏ gần trung tâm là tắm đc , phà thì hồi xưa từ hp phải đi đi 2 cái , bây giờ đi 1 cái từ cát hải sang cb cũng nhanh , mất 20p thôi , 4 phà nó chạy luân phiên cũng OK ko phải đợi lâu mấy , mấy bãi tắm ngoài đảo phải đi xa 10km mới tắm đẹp( bãi 3 trái đào) , ra mấy cái đảo gần như đảo khỉ thì cát vẫn sạn , hạt vẫn to , bãi ko thoải sâu nhanh tắm nguy hiểm , nói chung là ngoài bắc tắm biển ở hp thì có cát bà , quảng ninh thì có quan lạn , cô tô

haicot

Xe buýt
Em đi Cát Bà đã 6 lần, 4 lần tự lái xe, 1 lần đi xe khách, 1 lần đi tàu du lịch.

Trong 5 lần đi xe ô tô đều bị tắc đường lúc về chờ phà.

Đi du lịch gia đình, các cụ nên thu xếp vào ngày thường, muốn tránh tắc đường thì sáng chủ nhật rút sớm.

nguyenlamcatba

Xe buýt
Cát Bà sắp hot rồi , Sun World chuẩn bị lấn biển lấy đất làm du lịch rồi , chứ quỹ đất ít quá khó phát triển du lịch , bãi biển đc 2 3 cái bãi nhỏ gần trung tâm là tắm đc , phà thì hồi xưa từ hp phải đi đi 2 cái , bây giờ đi 1 cái từ cát hải sang cb cũng nhanh , mất 20p thôi , 4 phà nó chạy luân phiên cũng OK ko phải đợi lâu mấy , mấy bãi tắm ngoài đảo phải đi xa 10km mới tắm đẹp( bãi 3 trái đào) , ra mấy cái đảo gần như đảo khỉ thì cát vẫn sạn , hạt vẫn to , bãi ko thoải sâu nhanh tắm nguy hiểm , nói chung là ngoài bắc tắm biển ở hp thì có cát bà , quảng ninh thì có quan lạn , cô tô
Phà chạy 30 phút cụ nhá, nếu mà thuyền trưởng đi nhanh thì 20 phút, đi nhanh nó tốn dầu.

Tom80

Xe buýt
Tui đi đúng hè năm ngoái luôn, CB có những cái khác thường thật:

1. TV không có cổng HDMI??? Mới thấy lần đầu, không biết họ mua đâu hay vậy. Mà ks nhìn khá mới.

2. Sáng thứ 2 là tuyệt đối không có gì ăn xung quanh khu vực đó. Lôi thôi lếch thếch kiếm dc 1 cái tiệm tạp hóa đổ nước sôi giúp vô ly mì cho cả nhà ăn. Hàng quán xung quanh rất nhiều nhưng tất cả nghỉ bán sáng t2.

3. Ra biển tắm xong muốn về ks thì chen nhau đi xe điện, chờ phải 20, 30 phút ấy. Mà đó là chiều CN, không biết chiều t7 chờ bao lâu?

4. Vịnh Lan Hạ quá kém so với Hạ Long. Hối hận khi không đi Hạ Long.
Ngoài bắc nhiều cảnh đặc sắc, hùng vĩ.
Em thấy bõ với tiền mình bỏ ra thì cứ phải qua đèo Ngang đổ vào.
TV ko có cổng HDMI mà cụ đã ????, cụ có tin giờ có KS vẫn còn TV màn hình cong, dầy 1/2 m ko 😁, thỉnh thoảng gặp em lại kể cho nhóc nhà em ngày xưa ba nó quẩy 4 nút như thế nào.

bearbie

Xe điện
Ngoài bắc nhiều cảnh đặc sắc, hùng vĩ.
Em thấy bõ với tiền mình bỏ ra thì cứ phải qua đèo Ngang đổ vào.
TV ko có cổng HDMI mà cụ đã ????, cụ có tin giờ có KS vẫn còn TV màn hình cong, dầy 1/2 m ko 😁, thỉnh thoảng gặp em lại kể cho nhóc nhà em ngày xưa ba nó quẩy 4 nút như thế nào.
Chẳng thà là con crt :D vì biết là đồ cổ. Đây ks khá mới, tv mới, mà họ tìm được loại không có hdmi mới xịn xò.

crazyman.eps

Xe tải
Giao thông đến CB chỉ bất tiện dịp cao điểm. Còn ngày bình thường thì đi thoải mái. Nhưng chính cái sự bất tiện đó mới giúp duy trì mội môi trường biển đảo hấp dẫn. Chứ nếu không CB sẽ trở thành đất liền mất rồi. Cụ biết rồi đấy nếu đi lại quá thuận tiện như kiểu từ Hà Nội đi Ninh Bình, Quảng Ninh thì chỉ còn nước 1 người phải cõng 1 người mới có đủ chỗ đứng ở CB.
Bên cạnh đó đặc thù du lịch biển ngoài bắc thường tập trung vào mùa hè, còn 9 tháng mùa khác thì lại vắng hoe nên nếu phát triển theo chiều rộng chưa hẳn đã là tốt đối với cả nhà nước và người làm du lịch.
Quê em ở CB nên em hiểu, 3 mùa thấp điểm người làm du lịch ngồi ngáp dài trong khi chi phí hoạt động vẫn phải có nên tổng kết lại lợi nhuận cả năm cũng chẳng là bao. Chưa nói chuyện nhàn cư vi sinh lắm điều bất thiện. Có ông nào làm du lịch được dài đâu. Khách sạn, tàu bè đổi chủ liên tục.
Chính cái suy nghĩ cả năm chỉ làm 1 mùa nên vào mùa cái là chặt chém vô lại, từ đó tạo ra cái nhìn phản cảm cho du khách, chỉ đến 1 lần ko muốn quay lại. Về mặt tổng thể thì Cát Bà có thể làm du lịch quanh năm đc chứ ko phải mỗi mùa hè đâu. Địa thế tốt, nhiều hải sản ngon, cảnh vật đẹp. Đi biển đâu phải chỉ mỗi tắm biển đâu

Doun

Xe điện
Chính cái suy nghĩ cả năm chỉ làm 1 mùa nên vào mùa cái là chặt chém vô lại, từ đó tạo ra cái nhìn phản cảm cho du khách, chỉ đến 1 lần ko muốn quay lại. Về mặt tổng thể thì Cát Bà có thể làm du lịch quanh năm đc chứ ko phải mỗi mùa hè đâu. Địa thế tốt, nhiều hải sản ngon, cảnh vật đẹp. Đi biển đâu phải chỉ mỗi tắm biển đâu
Đấy là cụ nghĩ thế. Còn 99,9% người dân trong đất liền họ chỉ có thể đi được khi con cái nghỉ hè, thi cử xong hoặc các dịp lễ có thể nghỉ dài ngày. Mà các ngày này lại tập chung nhiều vào dịp hè (3/4, 1/5, 10/3 âm lịch, 02/9).

Bongbond0812

Xe buýt
E đi Cát Bà làm dự án từ hồi chưa có đường xuyên đảo, lần gần nhất là 2006. Lang thang đủ các điểm cả trên núi lẫn ra Lan Hạ đi khảo sát lòng vòng. Nói chung cảnh tự nhiên cũng ổn, nhưng dịch vụ vẫn **** từ xưa tới nay nhỉ. Đi phà thì lâu và có giờ cuối ngày, đi ô tô thấy các cụ up tắ đường nhìn phát ngán. Túm váy lại là k có j đặc biệt mà cũng chả có ý định muốn quay lại.

Trước e cũng ác cảm với Cát Bà, bây giờ e nghĩ khác. Đi Cát Bà ở nhà nghỉ, ks cỏ thì thà ở nhà còn hơn. Năm ngoái e ở MGallery thì thấy nó mới đúng là du lịch. Ăn nghỉ, tắm biển tại chỗ và ko phí tiền thuê tàu đi lung tung làm gì.

nguyenlamcatba

Xe buýt
Cơ bản ngoài này không có khu vui chơi như ở Đồ Sơn, Hạ Long cụ ạ.

hiep1750

Xe buýt
Đi biển thì, miền Bắc chẳng có chỗ khỉ nào ấn tượng. Ngay cả Vịnh Hạ Long, muốn tắm thì phải ra Titop, mà cãi bãi tắm nó cũng chẳng ra gì.
Ấn tượng về biển phải là từ Nam Trung Bộ trở vào.
À, có cụ nào tắm ở bãi biển Đại Lãnh (Phú Yên) chưa? Cực kỳ ấn tượng, bãi cát trắng muốt, chẳng đâu có.
Năm 2004 mình đã từng qua đây thấy biển rất đẹp , nhưng ko có ai tắm cả, ko biết bjo họ đã mở thành khu du lịch chưa cụ.

vietbamboo

Xe điện
Lỗi chủ quan của đoàn nhà cụ là có!.
16 người + 5 trẻ em đi du lịch mà công tác chuẩn bị chưa chu đáo, khi xảy ra sự cố thì chọn các chấp nhận cho nó xong chuyện rồi trong lòng ấm ức. Đoàn nhà cụ ngay QN, có xa lạ gì với HP đâu mà ít tự tin thế.
Cảm ơn cụ đã cho lên đây để mọi người rút kinh nghiệm. Cháu luôn có phương châm là thay vì chờ được cung cấp đủ dịch vụ với số tiền bỏ ra thì mình cũng cần có biện pháp kiểm soát rủi ro và chấp nhận chi phí cao hơn để đạt được việc đó nhưng phải thống nhất từ đầu.

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
so với phú quốc còn thua xa, xxx trong đó ko phạt mà chỉ nhắc nhỏ, Cát Bà xe ô tô của khách du lịch đi ngược chiều là thịt luôn, Chán.
Vãi cụ, khách du lịch đi ngược đâm dân du lịch què chân xong đuổi về hanoi tự xử mới làm vừa lòng cụ

nguyenlamcatba

Xe buýt

nvk155

Xe điện
cũng phụ thuộc vào cách tắm biển cụ ạ. Cháu làm cái sup chèo cách bờ hơn 600m, cho cả 3 đứa trẻ theo cùng, đóng phao đầy đủ, tắm chỗ nào cũng thế. nước sạch mát mẻ tuyệt vời .

nvk155

Xe điện
Năm 2004 mình đã từng qua đây thấy biển rất đẹp , nhưng ko có ai tắm cả, ko biết bjo họ đã mở thành khu du lịch chưa cụ.
các chỗ hoang ở miền trung xa xa thì đẹp, đến gần thấy nilon vỏ nhựa kín bãi