[Funland] Đi cao tốc bị đẩy xuống đường gom

qddt

Xe tăng
Cụ chẳng chịu đọc từ đầu gì cả, cái Cụ chủ thớt này cũng như Em ko hiểu là: đường cao toics và điểm Pháp Vân cũng như vành đai 3 vẫn bình thường ( theo vov xác nhận ) nhưng csgt vần phân làn điều tiết cho xe từ 16 chỗ trở xuống đi vào đường gom rồi sau đó đường gom bị tắc gần 3 km mà ko biết csgt có biết hay ko mà vẫn phân luồng ra đường gom Cụ ạ
Chứ tò mò đỗ lại hỏi Em mà là csgt cũng ko trả lời vì ai cũng hỏi thì thời gian đâu mà làm việc
À em xin lỗi em tưởng các cụ khá hơn cơ chứ ko đến nông nỗi này. Thôi thì em cố gắng giải thích cho các cụ thông là VOV GT hay đến cả Google Map đều có độ trễ so với tình hình thực tế hoặc báo sai tình hình thực tế.

Em khẳng định với cụ PV-CG hướng về HN vào lúc 4h-4h30 chiều ngày 7/7 đang ùn dài nhé. Csgt điều tiết bớt xe ra khỏi cao tốc để tránh ùn tắc nặng thôi.

chanthat123

Xì hơi lốp
Cụ chuẩn đấy, em lần đầu bị kiểu thế, đang đi cao tốc thì nó dẫn sang gom nhưng vì trước đó cũng bị dồn, tắc cao tốc nên em cũng liều thử xem ntn nào ngờ tắc hơn mà đi cao tốc lại không vừa lái vừa check lại maps dc nó rất nguy hiểm
Google maps cơ bản là tin được, nhưng đoạn đường gom này e dính 2 phát rồi nên giờ cạch. Trước đây đường gom ít người biết, cứ tới Thường Tín mà Gmaps nó báo rẽ là em rẽ, đi đúng bon bon thật, nhưng giờ nhiều người biết rồi đi ko còn ngon nữa nên e cạch.

Thằng Gmaps này có 1 điểm chí mạng là nó luôn auto điều hướng lối đi mà nó tính toán là "nhanh nhất" hoặc "nhanh hơn". Ví dụ cụ đang chạy PV-CG nhưng dữ liệu của nó cho thấy đi đường gom sẽ "nhanh" hơn khoảng 3-5-10 phút là nó điều hướng cụ ra đó liền. Lịch sự thì nó sẽ thông báo: tao tìm thấy đường di chuyển ngắn hơn, hãy lựa chọn. Cụ ko bấm gì là nó sẽ chỉ đi theo hướng mới. Mà nó chỉ dựa trên dữ liệu bị ùn nên ko biết đường đó thực tế khó đi, hạn chế tốc độ....nên thực tế còn di chuyển chậm hơn rất rất nhiều. E chỉ tin nó mỗi quả đi qua cầu Thanh Trì hướng về HN mà nó điều hướng xuống đường dưới, ko đi tiếp VĐ3 thì nên theo, chứ ko lên qua đoạn Tam Trinh cái là nó tắc lòi luôn.

BMZ_Z4

Xe điện
Em không đi đường này từ vài tháng nay rồi.
Cũng biết thêm được 1 cách đi sát giải phân cách cứng.
Em cũng hay đi thẳng chứ không lên vành đai 3 nên cơ bản em cũng toàn bám trái nhường các cụ xếp hàng lên VD3

LePhanOAnh

Xe đạp
Em hỏi các cụ: trong tình huống kẹt xe trên cao tốc, em thấy có làn ngoài cùng bên phải để trống. Theo các cụ có nên tận dụng không nhỉ? Đường kẹt mà có làn bỏ không em thấy phí quá ;)
Em có xem 1 cái ảnh, hình như ở 1 nước châu Á, khi kẹt xe, các xe tự xếp thành hàng 2 bên đường, để thành làn trống ở giữa cho xe ưu tiên.
Em nghĩ làn ngoài cùng bên phải để trống mà cụ nói đó là dành cho xe ưu tiên cụ ah.
Đường kẹt nhưng có làn bỏ không em thấy ko phí đâu mà là giành cho trường hợp khẩn cấp đó !

caisua

Xe lăn
Ce con chỉ là đi về nhà thì chậm 30p-1h chả ảnh hưởng đến ai thì có sao đâu. Xe tải xe khách họ đang trong chuỗi cung ứng, vỡ kế hoạch là ảnh hưởng tới hàng loạt người hàng loạt hoạt động phía sau nên ưu tiên họ là đúng rồi. Biết thêm đường mới cũng là trải nghiệm hay mà. Nghĩ rộng ra sẽ hết ấm ức ngay thôi

bomon

Xe tăng
Thắc mắc vì tò mò thì được, chứ bức xúc, đòi hỏi phải giải thích với biển báo thì đúng là tào lao thì trượt lý thuyết. Bản thân ông điều tiết giao thông đã là thông báo rồi.

tienaka

Xe điện
chắc cụ mới, em hay chạy chiều CN ra, gần tới nơi check thấy đỏ ở Pháp Vân là em chủ động qua các cửa bên phải để được đi ra đường gom.
nếu cụ muốn đi thẳng vào chỗ tắc thì cụ cứ đi 3-4 cửa bên trái sát con lươn là được đi thẳng.
ra đường gom có nhiều lối đi lắm, các cụ canh về đâu thì đi cho tiện thôi
các cụ mạn Văn Quán , Hà Đông thì ra lối Thường Tín đi trục phía Nam nhanh hơn
Chuyện là chiều chủ nhật 7/7/2024, em từ phía nam đi cao tốc Cầu Giẽ - Pháp Vân để về HN, qua trạm thu phí lúc 16h18 phút. Lúc này hầu hết xe 7 chỗ trở xuống đều bị cảnh sát hướng dẫn qua trạm tại các cổng phía bên phải. Qua khỏi trạm ngay lập tức bị chăng dây chặn đường và toàn bộ đám xe này phải đi xuống đường gom qua một đoạn hàng rào mở chỉ đủ từng xe lách qua. Dưới đường gom, xe đi hàng 2 kín mặt được luôn, di chuyển 2km trong vòng khoảng hơn nửa tiếng. Trên cao tốc xe khách, xe tải và các xe con "lọt lưới" vẫn chạy bình thường. Mọi người trên xe em đều không biết chuyện gì xảy ra.

Đi tới khu vực Ngũ Hiệp thì đoạn xe tự giải tán vào các ngã rẽ để đi tiếp. Báo hại em chưa biết khu vực này bao giờ nên tìm đường toát mồ hôi.

Cảnh sát thì ngoài việc buộc các xe phải xuống đường gom, không có một thông báo, giải thích hay hướng dẫn nào, và đương nhiên là không có kiểm tra gì. Xem google map thì thời điểm này, nút giao Pháp Vân không quá ùn tắc.

Các cụ đi đường chiều qua có ai vướng tình huống này không ạ? Và các cụ thông thái có biết tại sao có chuyện CS đem con bỏ chợ vậy không?
ở ta cao tốc dù ko xảy ra gì, chỉ cần bóp đường tý là tắc vì có mấy thành phần khôi lỏi cứ đi làn khẩn cấp xong lên lấy ra đè xe khác, thành ra các xe cứ phải đi chậm

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Chuyện là chiều chủ nhật 7/7/2024, em từ phía nam đi cao tốc Cầu Giẽ - Pháp Vân để về HN, qua trạm thu phí lúc 16h18 phút. Lúc này hầu hết xe 7 chỗ trở xuống đều bị cảnh sát hướng dẫn qua trạm tại các cổng phía bên phải. Qua khỏi trạm ngay lập tức bị chăng dây chặn đường và toàn bộ đám xe này phải đi xuống đường gom qua một đoạn hàng rào mở chỉ đủ từng xe lách qua. Dưới đường gom, xe đi hàng 2 kín mặt được luôn, di chuyển 2km trong vòng khoảng hơn nửa tiếng. Trên cao tốc xe khách, xe tải và các xe con "lọt lưới" vẫn chạy bình thường. Mọi người trên xe em đều không biết chuyện gì xảy ra.

Đi tới khu vực Ngũ Hiệp thì đoạn xe tự giải tán vào các ngã rẽ để đi tiếp. Báo hại em chưa biết khu vực này bao giờ nên tìm đường toát mồ hôi.

Cảnh sát thì ngoài việc buộc các xe phải xuống đường gom, không có một thông báo, giải thích hay hướng dẫn nào, và đương nhiên là không có kiểm tra gì. Xem google map thì thời điểm này, nút giao Pháp Vân không quá ùn tắc.

Các cụ đi đường chiều qua có ai vướng tình huống này không ạ? Và các cụ thông thái có biết tại sao có chuyện CS đem con bỏ chợ vậy không?
e đi qua đúng lúc mới chặn nên chỉ dính ùn một chút ở đường gom. Về đến Pháp Vân thì xe chết điều hòa, nghĩ lại mà đi chậm chút rồi dính ùn chỗ này mấy tiếng + điều hòa hỏng chắc tắc thở mất

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
À em xin lỗi em tưởng các cụ khá hơn cơ chứ ko đến nông nỗi này. Thôi thì em cố gắng giải thích cho các cụ thông là VOV GT hay đến cả Google Map đều có độ trễ so với tình hình thực tế hoặc báo sai tình hình thực tế.

Em khẳng định với cụ PV-CG hướng về HN vào lúc 4h-4h30 chiều ngày 7/7 đang ùn dài nhé. Csgt điều tiết bớt xe ra khỏi cao tốc để tránh ùn tắc nặng thôi.
Em cũng chỉ là người có mặt ở đường gom lúc 16h18 phút và có gọi cho ông đi cùng đoàn ( nhưng đi làn ngoài ko bị gom xuống ) hỏi bên đầu ý có tắc ko thì dc trả lời là bình thường ko tắc. Kết quả xe đó về trc xe Em 1 tiếng. Giờ cụ khẳng định là 16h đến 16h30 tắc dài thì nói thật chẳng biết nghe ai.
Thớt này Em tham gia vì qua Em cũng ở đó cùng thời điểm chủ thớt tham gia và cũng không khó chịu hay hậm hực trách móc gì cả nhé Cụ vì hiệu lệnh của csgt là cao nhất khi tham gia giao thông và họ ko giải thích là quyền của họ miễn bàn

Ledung17

Xe tải
E vừa đếm có 5 cửa thu phí 1 bên (Pháp Vân)

Tiếp tục thông báo phân làn, tổ chức giao thông tạm đoạn Km225+900 - Km227+500 nhằm phục vụ thi công giai đoạn 2 Dự án nút giao Phú Thứ và đường kết nối tại xã Tiên Hiệp, TP Phủ Lý.