Đi bảo dưỡng Li 3V về hỏng luôn ổ khóa , quá nhọ

FordAT

Xe tăng
Hôm nay mới đi bảo dưỡng 500km thay dầu em Li 3V , tự nhiên thấy chú kỹ thuật bơm dầu đầy vào ổ khóa tràn cả ra sàn xe, chú ý còn thụt dầu phanh thấy cũng tràn cả ra .... Thấy là lạ bình thường có thấy như vậy bao h, họ chỉ cần bôi vào chìa khóa là dc, mà xe mới cứng ổ khóa sao phải bơm dầu vào nhỉ?

Tối vác xe đi lượn sau khi uống nước xong lên xe nổ máy thì ... cái lề gì thốn khóa ko mở dc.
Kéo ra 1 tý đút vào 1 tý vẫn ko mở dc, làm cách nào cũng ko mở dc, thôi xong đi taxi về lấy khóa chính lên nghĩ 100% do bị đổ dầu vào làm mất từ tính của cái khóa phụ. Chắc khóa chính thì được.
Lấy khóa chính lên mở cũng ko dc luôn. Đành rắt bộ về nhà người quen gần đấy gửi...
Nhọ quá nhọ quá... mà thêm 1 cái tội nữa có mỗi cái cổ kêu kọt kẹt mà phải tháo ra đến 3 lần bôi dầu vào mới đỡ hẳn bình thường các bác chỉ 1 lần.

Có 2 vấn đề nhờ các cụ tư vấn:

1. Xe đi qua chỗ sóc kêu kít kít ở mông xe ?
chú kỹ thuật cầm búa và 1 cái đột gõ cong vào cái khe phía sau bên dưới phía trái của xe em chả hiểu gõ vào cái gì. Chú kỹ thuật đi thử xong về bảo hết rồi anh ạ, em ra ấn đít xe vẫn kêu kít kít, mấy chú khác ra cũng nói đỡ hẳn rồi, còn cái kít kít thì cái ty hút dầu lên nó thế xe nào cũng vậy. Họ đều nói vậy thì mình cãi gì đem về vậy. Các cụ cho em hỏi thế có bình thường ko?

2. Ổ khóa h ko mở dc dù dùng cả 2 chìa chính và phụ?
Các cụ bảo có hỏng ổ khóa ko hay chỉ mất từ của cái chìa thôi.???
Mai em mới lên trung tâm bảo họ dc bây h tối rồi.

Chỉnh sửa cuối:

libertypiagio

Xe máy
cụ năng đy sửa chữa thế. e mang nên các chú bắt mang về thế là thôi đành ngậm ngùi test tiếp 500km sau đy đổ dầu 1 lần. Vs lại e cũng có 1 thắc mắc là sau khi đy đường dài về thấy bô xe nổ lác tách.. ko biết là bt hay bị hiện tượng gì?
Vs lại xe e chưa thấy có cái kít kít ở *** xe :D...

libertypiagio

Xe máy
à tiện thể cho e hỏi luôn là Lib 3v ie này dùng xăng gì ạ ??? 95 hay 92. mấy chú kỹ thuật bảo e là đổ 92. mà thấy trên đây các cụ toàn bảo dùng 95 :(

Mr.Dzoãn

Xe tải
lên bắt đền chỗ bảo dưỡng ! luôn và ngay k nói nhiều cụ ạ

FordAT

Xe tăng
à tiện thể cho e hỏi luôn là Lib 3v ie này dùng xăng gì ạ ??? 95 hay 92. mấy chú kỹ thuật bảo e là đổ 92. mà thấy trên đây các cụ toàn bảo dùng 95 :(
có tiền thì cụ đi A95 còn ko thì A92 cũng ko sao cả. Mà nhiều chỗ chỉ có A92 thôi .

FordAT

Xe tăng
lên bắt đền chỗ bảo dưỡng ! luôn và ngay k nói nhiều cụ ạ
Tối 8h họ nghỉ rồi , nên em để sáng mai ra trung tâm bảo họ luôn. Mà xe hỏng ở xa chỗ bảo hành bảo tỏi, h ko biết làm cách nào đem về đây nữa?

FordAT

Xe tăng
cụ năng đy sửa chữa thế. e mang nên các chú bắt mang về thế là thôi đành ngậm ngùi test tiếp 500km sau đy đổ dầu 1 lần. Vs lại e cũng có 1 thắc mắc là sau khi đy đường dài về thấy bô xe nổ lác tách.. ko biết là bt hay bị hiện tượng gì?
Vs lại xe e chưa thấy có cái kít kít ở *** xe :D...
Tiếng nổ lách tách thì xe em cũng có nhưng chắc là động cơ phun xăng điện tử nó kêu vậy thôi.
Thực ra hôm nay là ra bảo dưỡng 500km còn 2 lần trước là tiện ghé qua họ xem luôn cho vì nhà em gần ngay trung tâm bảo hành mà. Với lại cái tiếng kọt kẹt xe em nó quá to phải đi sửa ngay ko thì rất khó chịu.

Xe Thồ

Xe tải
Tác tách xe ie cũng bị các cụ ạ , cái đấy thì bình thường k sao cả :v

libertypiagio

Xe máy
vậy thì cũng yên tâm tý chút. gứm dàm dụm mãi mí mua được kon xe. mà có vẻ nhiều vấn đề ghê :(. thôi cố gắng khắc phục vây. Nhưng mà em nó đy êm và đã quá.. nên cũng sướng :D

FordAT

Xe tăng
Đáng nhẽ những cái việc hết sức bình thường thế này sau khi mua xong nhân viên kinh doanh phải hướng dẫn cho khách biết để họ đỡ phải thắc mắc chứ nhỉ.

Thậm chí khách hàng còn cảm thấy yên tâm và khoái vì những cái lạ mà Piagio nó khác với dòng xe khác.
Chứ cứ phải để khách hàng tự đi tự cảm nhận rồi thắc mắc ko biết chuẩn hay ko chuẩn rất mệt. Với xe mới mua nhất là Piagio thì người mua lại càng có nhiều cái thắc mắc vì ko nó như các xe bình thường khác.

1. Xe mới mua đi khi lắc đầu xe có tiếng kêu kọt kẹt là do các búi dây cọ vào nhau kêu bôi mỡ hết(các xe thông thường hãng khác ko có chuyện này )>>> bình thường
2. Xe đi lâu chút về có tiếng nổ lách tách ở bô >>> bình thường.
3. Kim xăng tụt nhanh báo lung tung ko như các xe hãng khác >>> bình thường
4. Xe đi có tải 2 người hoặc thêm F1 F2 qua chỗ sóc phát ra tiếng kêu kít kít ở sau xe >>> bình thường(cái này em ko chắc vì em đi xe Mio cũ còi còi mà có thấy gì đâu, qua các đời xe em sử dụng thì ko có chuyện này trừ xe đi tuơng đối lâu bẩn hoặc khô dầu mới kít kít...)
5. Bơm dầu vào ổ khóa gây hỏng khóa ko mở dc, xe khác thì ko sao vì ko có hệ thống khóa điện tử, cái này các cụ phải lưu ý vì mình ko đề nghị nhưng như trường hợp của em chú thợ tự ý bơm dầu vào ổ khóa. Em thì tính cẩn thận sửa xe là em cứ phải ra xe xem họ làm gì. Như hôm nay mà ngồi phòng lạnh uống nước ko biết họ bơm dầu vào ổ khóa vớ vẩn tưởng bị chảy dầu ổ khóa.>>> không bình thường(:D)

Chỉnh sửa cuối:

libertypiagio

Xe máy
Đáng nhẽ những cái việc hết sức bình thường thế này sau khi mua xong nhân viên kinh doanh phải hướng dẫn cho khách biết để họ đỡ phải thắc mắc chứ nhỉ.

Thậm chí khách hàng còn cảm thấy yên tâm và khoái vì những cái lạ mà Piagio nó khác với dòng xe khác.
Chứ cứ phải để khách hàng tự đi tự cảm nhận rồi thắc mắc ko biết chuẩn hay ko chuẩn rất mệt. Với xe mới mua nhất là Piagio thì người mua lại càng có nhiều cái thắc mắc vì ko nó như các xe bình thường khác.

1. Xe mới mua đi khi lắc đầu xe có tiếng kêu kọt kẹt là do các búi dây cọ vào nhau kêu bôi mỡ hết(các xe thông thường hãng khác ko có chuyện này )>>> bình thường
2. Xe đi lâu chút về có tiếng nổ lách tách ở bô >>> bình thường.
3. Kim xăng tụt nhanh báo lung tung ko như các xe hãng khác >>> bình thường
4. Xe đi có tải 2 người hoặc thêm F1 F2 qua chỗ sóc phát ra tiếng kêu kít kít ở sau xe >>> bình thường(cái này em ko chắc vì em đi xe Mio cũ còi còi mà có thấy gì đâu, qua các đời xe em sử dụng thì ko có chuyện này trừ xe đi tuơng đối lâu bẩn hoặc khô dầu mới kít kít...)
5. Bơm dầu vào ổ khóa gây hỏng khóa ko mở dc, xe khác thì ko sao vì ko có hệ thống khóa điện tử, cái này các cụ phải lưu ý vì mình ko đề nghị nhưng như trường hợp của em chú thợ tự ý bơm dầu vào ổ khóa. Em thì tính cẩn thận sửa xe là em cứ phải ra xe xem họ làm gì. Như hôm nay mà ngồi phòng lạnh uống nước ko biết họ bơm dầu vào ổ khóa vớ vẩn tưởng bị chảy dầu ổ khóa.>>> không bình thường(:D)
Vậy là tất cả những gì e thắc mắc cần giải đáp đều là bt của dòng PI... thế mà tưởng làm sao. cái xe làm mình hại não quá. vì trước h toàn đy xe của Honda. chưa bao h gặp những thứ như này :(
cám ơn cụ FordAT đã giải đáp cho e :D

Shu.Rin Coulli

Xe máy
tiếng bô sau khi đi nóng về nghe thấy kêu lạch tạch là do sự giãn nở của kim loại thôi cụ ợ.
xe sh2k11 cũng như vậy!
có 1 điều nhỏ các cụ cần lưu ý là khi xe đi lâu và nóng về ko nên dội nước hay rửa vào bô, máy bởi sẽ làm đen lốc máy, sơn bô mau bị tróc.

FordAT

Xe tăng
Vậy là tất cả những gì e thắc mắc cần giải đáp đều là bt của dòng PI... thế mà tưởng làm sao. cái xe làm mình hại não quá. vì trước h toàn đy xe của Honda. chưa bao h gặp những thứ như này :(
cám ơn cụ FordAT đã giải đáp cho e :D
Cái xe nó gần 66tr cả thuế có ít gì so với cái xe 2 bánh mà nó lại ko bình thường như các xe tầm thấp 15-30tr thì mình phải thắc mắc là đúng.
Giả dụ nó khác biệt về cái hay hơn thì ko sao, nhưng nó lại khác biệt ở cái lỗi vặt thì mình mới để ý.
Nhất là cái xe mới mua nó có vấn đề gì ko bình thường là ko yên tâm rồi.

FordAT

Xe tăng
Thằng thợ bảo dưỡng xe cho cụ ngu quá. Lên hãng cụ bắt đền thôi
Vâng mai em phải lên ngay chứ ko có xe thì đi xe ôm + taxi thì chết tiền. Với lại nếu sửa nhẹ thì dc chứ nặng thì bắt thay cả khóa. Chứ mới mua mà sửa chữa sao dc.

meomatto

Xe buýt
Đền xong bán luôn đi cho nhẹ nợ, đỡ lỗ cụ a. Tò mò thế đủ rồi, lâu dần ôm ông 1 gà 3 thóc đấy chả báu bở gì đâu. Hehe
Mà chính xác quả này cụ gặp thằng thợ ngu rồi.

libertyievn

Xe buýt
xe đời càng mới thì đi xăng càng xịn mới tốt...vn có a95...thì chạy a95....di a92...nóng máy va..giat giật khó chịu lắm cụ....tiếc chi vài đồng mà kg dùng a95

libertypiagio

Xe máy
xe đời càng mới thì đi xăng càng xịn mới tốt...vn có a95...thì chạy a95....di a92...nóng máy va..giat giật khó chịu lắm cụ....tiếc chi vài đồng mà kg dùng a95
vâng. thì thấy hơn có 500vnd/1l. cũng hok đáng là mấy :3.
à hnay e thấy mừng là hóa ra cái Kim xăng chak bị tụt. chạy rất vớ vẩn. và e làm đúng như lời các bác dạy. kết quả thu được là... 150km = 3,4l. :3. vui mừng khôn siết :D.

Liberty125.ie

Xe buýt
Tiếng kêu tạch của pô xe là bình thường các cụ à, đi 1 thời gian nó tự hết thôi, hiện tượng này chỉ xuất hiện đối với xe mới.

Xăng thì nếu có điều kiện và tìm được cây xăng tốt thì nên đổ a95 cho bền máy và đi êm, còn ko thì đổ 92 thôi. Tốt nhất làm sao đừng để trong bình xăng xe Li có trộn lẫn 2 loại xăng 95 và 92 vì điều này ko tốt cho con chíp của hệ thống phun xăng điện tử và dễ gây tắc kim phun xăng.

Tiếng kêu Kít Kít lúc đi qua ổ gà hoặc chỗ sóc là do bộ giảm xóc của xe Li "cùi vê lờ" nên nó thế đấy, cụ có điều kiện thay cái giảm xóc mới 3 củ của Ý êm lắm.. Em cũng chẳng hiểu sao cái giảm xóc xe Li cứ đơ đơ ra đi ê mông lắm...

Bảo dưỡng lần đầu tiên với xe Liberty qua 500km, các cụ chỉ nên thay dầu máy, bôi trơn dầu phanh đĩa thế thôi xong đi về. Hạn chế cho thợ hãng đụng vào máy vì kiểu gì họ cũng chữa lợn lành thành lợn què.

Cá nhân em đang sử hữu xe Liberty S 2V 125.ie cái cổ đầu xe có cảm giác hơi nghiêng, mang ra hãng sửa nó cầm cái búa nó đập cho nó cân mà sót cả xe, thế là từ đấy xe đi cứ nghiêng hẳn sang 1 bên.... Cạch ! Ra ngoài tiệm sửa xe quen nó chỉnh cho lại ngon lành luân.

Ps: Cụ thớt post vài tấm vợ cụ lên đây cho AE chiêm ngưỡng coi, chưa rửa xe hả >.<" Em cũng mạo muội mượn topic cụ khoe quả xe.

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
Cám ơn cụ, đúng là cụ đi xe trước có kinh nghiệm nên chia sẽ làm em hiểu ra nhiều vấn đề với dòng xe mới này.