[Funland] Đi ăn phở chủ quán bắt trả tiền mặt

Pumzen

Xe ba gác
Vẫn phải bắt vậy bác ạ.
Thông lệ thì chỉ mươi sec là ting ting rồi.
Mấy bà bán rau chỗ tôi, mới không cần. Vì rau củ cũng chỉ mươi ngàn.
Và, các bả nhớ mặt khách kinh khủng.
Nhà cháu hàng ngày thu tiền của khứa đây, có những khoản nó chỉ same same 2 bát phở thôi, nhưng tuyệt nhiên chưa bao giờ bị khứa lừa khi giơ cái đt ra cho xem hình ảnh đã giao dịch thành công. Bởi vì nhà cháu đặt ra nguyên tắc, không cần xem màn hình khứa mà đợi màn hình mình thông báo đã vào xèng.
Mã QR để cho khứa quét thì dán luôn tờ thông báo này đập vào mắt họ:

New car 2023

Xe container
Nhà cháu hàng ngày thu tiền của khứa đây, có những khoản nó chỉ same same 2 bát phở thôi, nhưng tuyệt nhiên chưa bao giờ bị khứa lừa khi giơ cái đt ra cho xem hình ảnh đã giao dịch thành công. Bởi vì nhà cháu đặt ra nguyên tắc, không cần xem màn hình khứa mà đợi màn hình mình thông báo đã vào xèng.
Mã QR để cho khứa quét thì dán luôn tờ thông báo này đập vào mắt họ:

Thực tế nó cũng thế mà bác.
Tôi đi siêu thị gần nhà, tiền nó không nhỏ như mớ rau nữa rồi, thông thường là vài trăm K.

Nên, kiểu gì cũng phải đợi nó ting ting thì mới chuồn được.
Tương tự tôi để ý mấy cây xăng cũng thế, mặc dù các bạn ấy đổ xăng cũng chỉ 50K.

Chỉ mấy mớ rau, nhiều khi là 15-20 ngàn, thì mới bỏ qua được.

Và, ngoài lề là, cái camera đọc QR Code giờ nó nhạy khủng khiếp.
Tôi để ý mấy cháu gái ngồi chỉnh chện trên xe máy, cách cái code (chỉ bằng nửa bàn tay) độ 2-3met chim bay, mà nó đọc tốt luôn, không phải dí sát vào phone như tôi vẫn làm.

_MQ_

Xe tăng
Tình trạng các cô cậu trẻ quẹt thẻ, gây trễ thời gian để nhiều người phía sau đợi, thì (chắc hẳn) ở cây xăng nào cũng có, nhiều hay ít mà thôi.

Còn tình trạng các thanh niên vằn vện, hổ báo cáo chồn, như bài trên e dùng từ “Trước”, nghĩa là trước đây. Huỵch toẹt luôn là thời cụ sáng còn làm, ra ngoài đường gặp người lịch sự khó gấp nhiều lần so với bắt gặp các thanh niên mũ lưỡi trai, túi đeo chéo, xăm trổ. Đám này làm nghề gì chắc e cũng không cần nói nữa. Thời đó, luật chưa nghiêm, thượng bất chính thì hạ tất loạn.

Về tình trạng “gian gian, lươn lẹo”, “dùng tiểu xảo thậm chí cả dày mặt”, cốt để lấy lợi thế về mình, thì cụ chú ý 1 chút là sẽ thấy. Ở cây xăng, quan sát khiến cho mình nhận ra nhiều điều đấy.
thế thì lâu quá rồi cụ ạ

xitruman

Xe buýt
Thực tế nó cũng thế mà bác.
Tôi đi siêu thị gần nhà, tiền nó không nhỏ như mớ rau nữa rồi, thông thường là vài trăm K.

Nên, kiểu gì cũng phải đợi nó ting ting thì mới chuồn được.
Tương tự tôi để ý mấy cây xăng cũng thế, mặc dù các bạn ấy đổ xăng cũng chỉ 50K.

Chỉ mấy mớ rau, nhiều khi là 15-20 ngàn, thì mới bỏ qua được.

Và, ngoài lề là, cái camera đọc QR Code giờ nó nhạy khủng khiếp.
Tôi để ý mấy cháu gái ngồi chỉnh chện trên xe máy, cách cái code (chỉ bằng nửa bàn tay) độ 2-3met chim bay, mà nó đọc tốt luôn, không phải dí sát vào phone như tôi vẫn làm.
Chuẩn rồi cụ ạ. Cam giờ nó bắt mã qr quá tốt, cách đôi ba mét quét vẫn lên bt, mặc dù cái qr bé tẹo.

phuongmit

Xe cút kít
Câu chuyện GS Mít muốn nói tới, không phải là việc chọn lựa bắt buộc, thanh toán online hay truyền thống cụ ạ.

Ý của GS đề cập, đấy là việc kết hợp giữa hiện đại và truyền thống, cách thức cũng như phương pháp thực thi, sao cho hợp tình, hợp lý nhất.

Giả sử đi ăn, đổ xăng, chi tiêu … những món tiền nhỏ, song song cùng đó là những yếu tố khách quan khác (thời gian, văn hoá, cộng đồng …), thì tiền mặt vẫn được ưu ái hơn. Không nên mất lịch sự, làm người sau phải đợi, chỉ vì yếu tố “thanh toán online”. Đấy là 1 ví dụ.

Ở mặt trái của thanh toán tiền mặt, là lỗ hổng trong thu thuế. Tuy nhiên, nói đi thì phải nói lại, thượng tầng quản lý không tốt, tất dẫn tới bên dưới lách luật. Đây là góc độ vĩ mô trong quản lý NN. Nếu bàn thì quá dài, và không phù hợp ở đây.

Thanh toán online có nhiều ưu điểm, chúng là gì thì ai cũng hiểu, cũng thấy, không ít thì nhiều. Nhưng mặt trái của thanh toán online lại tiềm ẩn rủi ro khá lớn, quản lý không tốt sẽ dẫn tới nhiều sự sụp đổ (bong bóng tài chính, ví dụ vậy). Mặt trái của nó cũng nằm ở quy mô quản lý NN, vĩ mô, cũng không nên bàn ở đây.

GS phuongmit cũng có cái khó nói, thôi thì e nói thay vậy, dù sao e cũng chỉ là thèng dân quèn :D
Việc mang theo 1 ít tiền mặt, thẻ và app bank nó hoàn toàn khả thi và có tác dụng lớn hơn khi chỉ mang theo 1 trong 3 thứ đó. Mang cả 3 thì dễ dàng ứng phó với các tình huống hơn, cũng sẽ dc việc và hợp lý hơn ở nhiều thời điểm nhất định. Nhất là đi tiếp khách, cứ 3 quyển 100, 200 và 500 trong túi thì sẽ dc iêu hơn rất nhiều là mang 1 chiếc thẻ đen hoặc banh kinh only ;))

Garrard_1967

Xe tải
Việc mang theo 1 ít tiền mặt, thẻ và app bank nó hoàn toàn khả thi và có tác dụng lớn hơn khi chỉ mang theo 1 trong 3 thứ đó. Mang cả 3 thì dễ dàng ứng phó với các tình huống hơn, cũng sẽ dc việc và hợp lý hơn ở nhiều thời điểm nhất định. Nhất là đi tiếp khách, cứ 3 quyển 100, 200 và 500 trong túi thì sẽ dc iêu hơn rất nhiều là mang 1 chiếc thẻ đen hoặc banh kinh only ;))
Ơ, thế hôm Gs cầm cả tập, nhét ví dài, lại không cho e bê ví đi cuối trận, đuổi e về lúc nhậu xong, là dư lào. Ki thế, 1 vs 3 thì e sợ dồi ;))

phuongmit

Xe cút kít
Ơ, thế hôm Gs cầm cả tập, nhét ví dài, lại không cho e bê ví đi cuối trận, đuổi e về lúc nhậu xong, là dư lào. Ki thế, 1 vs 3 thì e sợ dồi ;))
Đợt e chở khách đi xe ôm, nghe lỏm vụ ăn nhậu mấy đại cốc bảo lần sau đừng gọi thằng đấy đi nhậu nữa, mẹ nó tiền tip còn k sẵn thì làm ăn gì ;))

Isu_zu

Tháo bánh
Chỉ cần khách thấy chuyển khoản tiện dụng mà quán cứ ốp trả tiền mặt thì xác định đóng quán.
Phét, nếu quán ngon chả sợ gì bố con thằng nào, cuối tuần ăn còn phải đặt chỗ mới có mà ăn:))

Anita Emi

Xe điện
Haizz, qua em gặp ca hơi đắng :(
..
Đi đón ông nhóc học thêm, đến hơi sớm nên tạt vào quán bia gần đó làm vài quại trong khi chờ đợi. Lúc đứng dậy tính tiền thì app bank lại dở chứng ko cho ck nhanh, trình bầy vs ông chủ cho chuyển chậm thì app quay sang đòi xác thực khuôn mặt...
Bà mie nhà ló, chạy ra xe thì cả năm nay đi toàn ko mang theo đồng nào trong người, lại đành quay vào gãi đầu gãi tai vs ông chủ quán để xin khất...ngại ko để đâu cho hết, may mà ng ta thông cảm :(
Đúng là hiện đại thì đôi khi lại hại điện :)
Em làm thêm cái ví Momo, lúc nào app ngân hàng đơ thì dùng sang ví, chuyển khá gọn chưa bị kẹt bao giờ.

Phỡn

Xe tăng
Em dùng vietin nhanh lắm, nhưng vẫn thích tiền mặt vì còn nhanh hơn :D
Ngược đời là đôi khi họ bắt CK, vì không có tiền trả lại :))

vingraux

Xe tăng
Nhiều lần em chứng kiến tại cây xăng, em gái trẻ trung hiện đại phải loay hoay đi xung quanh để hỏi đổi tiền mặt lấy tiền đổ xăng vì cây xăng không nhận chuyển khoản.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều chủ quán bị lừa tiền quá nên giờ treo biển chỉ nhận tiền mặt, tìm hiểu thì ra chúng nó có app fake bill, số dư, còn rao bán app công khai

fake bill, so du.png
fake bill, .png
Xã hội giờ kẻ xấu nhiều hơn người tốt nên giờ mọi thứ đều cẩn thận vẫn hơn ạ

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Em ra khỏi nhà là lúc nào cũng đủ cả 3 thứ. TM, banking và thẻ. Tiện gì dùng nấy cho chủ động mọi việc.

nghichnham

Xe tăng
Độ vài năm nữa thì nhiều shop sẽ thích tiền mặt hơn, vì thuế đang sờ đến mảng online, tiếp đến sẽ sờ đến mảng ck.
Bank cung cấp số dư và tần suất ck cho bên thuế thì bên thuế sẽ đánh % theo số tiền nhận đc qua bank.
Tiền mặt vẫn là muôn năm :)
Bank không đc quyền cấp sao kê co bất cứ bên thứ 3 nào, trừ khi có quyết định của cơ quan điều tra ạ

polizia

Xe container
Bank không đc quyền cấp sao kê co bất cứ bên thứ 3 nào, trừ khi có quyết định của cơ quan điều tra ạ
Ở mình ko biết đc đâu cụ.
Ví dụ em bán hàng đồ ăn qua Now ( giờ là shoppee).
Hợp đồng làm ăn rõ ràng là bí mật ko đc cung cấp cho bên thứ 3.
Thế mà về sau em bị chị thuế nhắn là “chị thấy em bán cả trên Now, mấy tháng vừa rồi mỗi tháng tb doanh thu từng này triệu”, thế là bị tăng thêm 200k tiền thuế đó.

Chỉnh sửa cuối:

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Thuế săm soi kinh nhỉ, thế thì quay trở về thời tiền mặt là vua.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Em ra khỏi nhà là lúc nào cũng đủ cả 3 thứ. TM, banking và thẻ. Tiện gì dùng nấy cho chủ động mọi việc.
Thế là chuẩn, đến tân tiến như bọn tây lông cũng vẫn phải thẻ, bên mình bắt chước tàu khựa lạm dụng cái QR.

nghichnham

Xe tăng
Ở mình ko biết đc đâu cụ.
Ví dụ em bán hàng đồ ăn qua Now ( giờ là shoppee).
Hợp đồng làm ăn rõ ràng là bí mật ko đc cung cấp cho bên thứ 3.
Thế mà về sau em bị chị thuế nhắn là “chị thấy em bán cả trên Now, mấy tháng vừa rồi mỗi tháng tb doanh thu từng này triệu”, thế là bị tăng thêm 200k tiền thuế đó.
Chị ấy rung thôi chứ nắm đc thật thì chị ấy ko nhắn yêu thế đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Em thủ sẵn 100K trong ốp điện thoại, trong xe em thì cũng có độ 200-300K gì đó em cất hộp tài liệu. Em đề phòng thôi chứ chưa phải dùng lần nào. Túi đeo chéo của em thì cũng luôn có khoảng 500K, 2-3K mà cũng bật app ck với em là bất tiện.