[Funland] ĐH Ô Phở - Các khái niệm và thuật ngữ cơ bản

cuty90tb

Xe máy
Cụ Thông ơi em đang nắm giữ rất nhiều hình ảnh nhạy cảm của cụ hôm sinh nhật, em phọt lên nhé cụ

Battrangmall

Xe tải
Website
facebook.com
Các khái niệm và thuật ngữ cơ bản.

Chụp ảnh là cho ánh sáng qua ống kính hiện vào sensor (với máy ảnh số) để tạo nên hình ảnh. Hãy tưởng tượng như con mắt của bạn, nếu trời sáng thì bạn phải nheo mắt lại và nhìn thật nhanh nếu không chói mắt, trời tối thì mắt bạn phải mở to nhất (đồng tử mở rộng) và phải nhìn lâu hơn.

Vậy thì sự khác biệt giữa mắt người và máy ảnh là gì, đó là sự linh hoạt của mắt người cao hơn rất nhiều, ngoài ra chụp ảnh cũng giống như khi bạn nhìn bằng một mắt, khi đó thì không gian sẽ trở nên dẹt hơn và mất đi tính 3 chiều thường thấy.

Khi chụp ảnh chúng ta thường cố gắng tạ ra bức ảnh có chiều sâu, để người xem cảm nhận được không gian 3 chiều, như vậy thì ảnh sẽ thật hơn và mang lại nhiều cảm xúc hơn.

1. Khẩu độ (Aperture):

Khẩu độ là thuật ngữ dùng để chỉ độ mở của ống kính, thường được ký hiệu là F, ví dụ như f/1.2, f/2.8, f/22. Tuy nhiên, các cụ lưu ý là vì người ta thường viết kiểu dấu chia (/) cho nên mẫu số càng nhỏ (1.2 chẳng hạn) thì độ mở càng to, và mẫu số lớn (22) thì độ mở càng nhỏ.

Độ mở này mà to (khẩu lớn) thì lượng sáng vào nhiều, và ngược lại.

Khi người ta để khẩu độ lớn hơn, có thể dùng động từ “mở khẩu”. Khi đặt giá trị khẩu độ nhỏ lại, người ta có thể dùng động từ “khép khẩu”.

Độ mở kết hợp với tiêu cự của ống kính sẽ liên quan tới khái niệm DOF (Depth Of Field – độ sâu trường ảnh) tức là liên quan tới độ nông sâu của bức ảnh và có thể tạo ra hiệu ứng xóa phông.

2. Tốc độ (Speed):

Tốc độ là thuật ngữ để chỉ thời gian từ khi màn trập của máy mở ra để nhận ánh sáng vào sensor cho tới khi nó đóng lại. Tốc độ được tính theo giây (s) ví dụ như 1/1000s, 1/30s, 30s…

Tốc độ nhanh sẽ giúp bắt chặt chết cứng hành động, tốc độ chậm sẽ tạo nên hiệu ứng vệt mờ (blur).

3. Độ nhạy sáng (ISO):

Độ nhạy sáng của sensor sẽ giúp trong trường hợp ánh sáng vào yếu có thể được kích lên khi bởi bộ vi xử lý. Thông thường ISO trên các máy sẽ đặt ngầm định ở giá trị 100 (Canon) hoặc 200 (Nikon), trong điều kiện thiếu sáng thì có thể đặt độ nhạy sáng cao hơn.

Tuy nhiên khi đặt ISO cao thì bức ảnh có thể sẽ bị nhiễu (noise) với các đốm xám và đen lốm đốm.

(còn tiếp)
Đúng cái em cần đây rồi. Cảm ơn Cụ nhiều nha.

tytum

Xe tăng
Em cũng đang tập toẹ quay lại EOS, mong được chỉ giáo ạ

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ Thông ơi em đang nắm giữ rất nhiều hình ảnh nhạy cảm của cụ hôm sinh nhật, em phọt lên nhé cụ
Cụ gửi cho em xin đê, gửi lên đây lại bị đâm mẫu mệt lắm.

tienhungxd1

Xe hơi
Thanks cụ đã chia sẻ

NicoZ

Xe hơi
cảm ơn cụ chủ đã mất công tóm tắt cho mọi người, có nhiều cái đến h em vẫn mù mờ không nắm rõ may đọc được bài của cụ mới vỡ ra được kekeke

anhbay2

Xe hơi
em chấm để nghiên cứu ạ