[Funland] Đèo nào dốc nhất Việt Nam?

Thanhtranbk

Xe buýt
Em đi kha khá đèo ở MB, con đèo em thấy dốc nhất là đèo Chồng Mâm nối giữa Lương Sơn và Kim Bôi, đèo tuy ngắn nhưng dốc ngược, cua tay áo 4 lần, em đi xe máy bò số 1 mới đi nổi.

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Em ít ra Bắc nên không biết đèo này nhưng thấy cụ đi đèo ban đêm thì em cũng thua đó
Cả 1 câu chuyện của em cụ à. Bọn e đi phượt từ Xín Mần Hà Giang sang, có 2 đường để đi Si Ma Cai, đường ngắn hơn hỏi dân người bảo đi được, người bảo không, bọn em cứ liều lao vào. Mà hôm đó bão đang vào, mưa lất phất trơn, lầy. Được khoảng chục cây, thấy đường không tệ lắm, bọn em cười khẩy, bỗng xe đi qua vũng nước khá sâu, xe lầy, mắc kẹt luôn ở đó. Bà con dân tộc mang ván, trấu các kiểu ra hỗ trợ mà không lên được, bọn em dùng kích cũng không ăn thua, mà càng quay, xe càng xoay ngang, lề đường càng lở dần ra, xe có nguy cơ rơi xuống vực... Mãi bà con mới bảo cách đó mấy cây có công trình làm đường, đến mà nhờ xe kéo lên. Bọn em cử người đi nhờ mà chờ mãi đến tối hẵn vẫn không quay lại. Kẹt từ 3h chiều đến hơn 7h tối mới thấy có ánh đèn xe chạy đến, hắn bảo là còn phải ngồi uống rượu "dân vận" để nhờ. Móc xích vào, con xe tải nhắc nhẹ cái là xe bọn em lên luôn, hóa ra dưới mặt nước bùn có tảng đá, đỉnh nó chặn luôn vào gầm xe mắc lại nên không thể nào qua được. Xe lên được rồi, bọn em còn phải về chỗ lán trại công trường "cám ơn" bằng trận rượu mãi đến 10h30 tối. Sau đó là mấy chục cây đường lầy lội và đá hộc nữa, lò dò mãi mới ra được đến đường QL thì cũng là nửa đêm, sợ muộn quá không thuê được nhà nghỉ ở Si Ma Cai nên em đóng rõ nhanh. Mấy mợ sợ nín cả thở.

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Cả 1 câu chuyện của em cụ à. Bọn e đi phượt từ Xín Mần Hà Giang sang, có 2 đường để đi Si Ma Cai, đường ngắn hơn hỏi dân người bảo đi được, người bảo không, bọn em cứ liều lao vào. Mà hôm đó bão đang vào, mưa lất phất trơn, lầy. Được khoảng chục cây, thấy đường không tệ lắm, bọn em cười khẩy, bỗng xe đi qua vũng nước khá sâu, xe lầy, mắc kẹt luôn ở đó. Bà con dân tộc mang ván, trấu các kiểu ra hỗ trợ mà không lên được, bọn em dùng kích cũng không ăn thua, mà càng quay, xe càng xoay ngang, lề đường càng lở dần ra, xe có nguy cơ rơi xuống vực... Mãi bà con mới bảo cách đó mấy cây có công trình làm đường, đến mà nhờ xe kéo lên. Bọn em cử người đi nhờ mà chờ mãi đến tối hẵn vẫn không quay lại. Kẹt từ 3h chiều đến hơn 7h tối mới thấy có ánh đèn xe chạy đến, hắn bảo là còn phải ngồi uống rượu "dân vận" để nhờ. Móc xích vào, con xe tải nhắc nhẹ cái là xe bọn em lên luôn, hóa ra dưới mặt nước bùn có tảng đá, đỉnh nó chặn luôn vào gầm xe mắc lại nên không thể nào qua được. Xe lên được rồi, bọn em còn phải về chỗ lán trại công trường "cám ơn" bằng trận rượu mãi đến 10h30 tối. Sau đó là mấy chục cây đường lầy lội và đá hộc nữa, lò dò mãi mới ra được đến đường QL thì cũng là nửa đêm, sợ muộn quá không thuê được nhà nghỉ ở Si Ma Cai nên em đóng rõ nhanh. Mấy mợ sợ nín cả thở.
Đường quang không đi các cụ lại đâm vào bụi rậm. :))

Đi cái đường dài hơn kia nó đẹp và nhanh hơn nhiều.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Đường quang không đi các cụ lại đâm vào bụi rậm. :))

Đi cái đường dài hơn kia nó đẹp và nhanh hơn nhiều.
Phượt mà cụ, cần cảnh đẹp và trải nghiệm thôi

lehiep109

Xe hơi
Đèo từ Lũng Vân đi Pù Luông dốc khiếp, ghi 18% nhưng là đèo duy nhất em phải dùng hỗ trợ đổ đèo vì số 1 chả là cái gì cả :-ss
Em cũng thấy như cụ. Đã dốc lại còn xấu. Em đi Kia Morning nên phải bò. May đi xuống chứ đi lên thì chắc quay đầu luôn rồi

Chỉnh sửa cuối:

khoibeo

Xe tải
Nhà cháu các dốc đèo (chính và nhánh) vùng Tú Lệ, Trạm Tấu, Ngọc Chiến, Mù Căng Chải, Mẫu Sơn, hay các đoạn đèo dốc ở Bảo Lạc, Bảo Lâm, Mèo Vạc và nhiều nơi ở Hà Giang, Cao Băngg, Lai Châu Điện Biên đều đã đi tự lái cả rồi. Các đuòng đèo miền tây Thanh Hóa, táy Nghệ An cũng cao mà đi cũng không khó lắm. Nhưng nhà cháu nhận thấy đoạn đèo đường bê tông khi gần lên đến Son Bá Mười (đường từ Ban Công- Thanh Hóa sang Lũng Vân- Hòa Bình) là đoạn đèo có cua tay áo liên tục và dốc nhất (18%) và đi khó nhất ạ. 😁
Cụ này chuẩn, cháu bổ sung thêm ở Thanh hoá có đường lên Am Tiêm cực dốc nhưng đường lại thẳng không cua tay áo

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Phượt mà cụ, cần cảnh đẹp và trải nghiệm thôi
Đi đường kia lên đỉnh dốc là một vách đá khổng lồ dựng đứng, nhìn về ta luy âm vực sâu hút tầm mắt và hàng sa mu cổ thụ. Nếu cuối giờ chiều thì vứt ô tô ven đường thuê mấy cậu Mông chở xe máy lên thảo nguyên Suối Thầu ngắm hoàng hôn, đẹp đến lặng người.

ngocanh_811

Xe điện
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
E mới đi mấy đèo .đèo giàng.đèo gió.pha đin.Mã Pí Lèng. E thấy đoạn xuống dốc chỗ thị trấn mèo vạc đi ghê vãi.hôm ấy đi trời mưa.đường trơn lại xấu.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Dốc khủng nhất mờ em đi là leo lên cái thang máy ngoài giời ở Cổng giời trên đỉnh Sa pa - chỗ này nó thiết kế dốc nội bộ cao quá giời (em chả biết nó bao nhiêu độ cơ) luôn ợ. Chỉ máy con 16 chỗ chạy lên, các xe khách đến đây đều phải giả khách cho đi bộ lên rồi bò lên hoặc đứng dưới chờ. Còn lại em đi khắp Tây Bắc, đông Bắc may ra chỉ thấy cái lên đỉnh Phja Oắc - Cao Bằng là cao (hình như 15 hay 18 độ) đi lần đầu thì cũng hơi cóng - hôm nào giời mưa thì chịu, mặc dù họ chém bê tông cho đỡ trơn nhưng đi chỗ này xe 1 cầu thì hơi đuối ợ

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em đi kha khá đèo ở MB, con đèo em thấy dốc nhất là đèo Chồng Mâm nối giữa Lương Sơn và Kim Bôi, đèo tuy ngắn nhưng dốc ngược, cua tay áo 4 lần, em đi xe máy bò số 1 mới đi nổi.
Chồng Mâm so với Đèo ở Hà giang vẫn muối cụ ơi! Nhà em ngay chân dốc này - em vẫn đi lại suốt!

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Đèo này i10 không dám đi đâu cụ nhỉ, vãi thật
Đèo này i10 leo ngon, độ dốc 8 độ cụ nhá - em đi cả chục lần, nó chỉ dốc đoạn ngoặt thôi. còn lại thì cũng bình bình!
Trông chỗ này dư nài thôi nhưng thua dốc ở xã Cần Yên về Thông Nông, thua dốc từ Bảo lạc đến xã Khánh Xuân. Ở Cao Bằng thì cái dốc ác nhất phải là dốc lên Phja oắc ợ!

F.ACURA

Xe container
Đèo này i10 leo ngon, độ dốc 8 độ cụ nhá - em đi cả chục lần, nó chỉ dốc đoạn ngoặt thôi. còn lại thì cũng bình bình!
Trông chỗ này dư nài thôi nhưng thua dốc ở xã Cần Yên về Thông Nông, thua dốc từ Bảo lạc đến xã Khánh Xuân. Ở Cao Bằng thì cái dốc ác nhất phải là dốc lên Phja oắc ợ!
Phia Oắc đã dốc lại cua nhiều, xe 1 cầu cụ nào ko chạy quen đg đèo thì khó lên đỉnh đc.

Ledung17

Xe tải
Cụ cứ tính 100% là 360 độ. 1% là 3,6 độ. Cứ thế quy đổi ra thôi ạ.
Không biết gì cụ đừng chém ẩu, thực ra độ dốc này nó là kiến thức chuyên môn rất cơ bản của Kỹ sư ngành xây dựng (tương tự 1+1 = 2 với học sinh THPT)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Đèo từ Lũng Vân đi Pù Luông dốc khiếp, ghi 18% nhưng là đèo duy nhất em phải dùng hỗ trợ đổ đèo vì số 1 chả là cái gì cả :-ss
Hỗ trợ đổ đèo là tính năng gì thế cụ? Em phượt cũng nhiều mà chưa bao giờ phải dùng số 1, số 2 là ỳ rồi.

beomap2

Xe container
Có phải đèo nằm giữa đoạn Chợ Bến đến cầu Đồi Chè cách Bo 2 km không cụ?