Đèn vàng cần sáng bao lâu? Có cụ nào biết?

suzu37

Xe container
Em hỏi thật. Nếu đèn vàng ko đc vượt thì nó khác đèn đở điểm gì.? Sinh ra nó để làm gì? Ngày trước công nghệ chưa phát triển, chưa có thời gian đếm ngược thì nó có vai trò cảnh báo chuẩn bị đến đèn đỏ. Để những xe chuẩn bị đến ngã 4 giảm dần tốc độ để dừng. Còn những người sát vạch dừng vẫn đc đi tiếp. Chẳng qua mấy ông csgt vn cứ nhập nhẹm ăn bửn do luật ko ghi rõ ràng thôi.
Cụ nói đúng ý em.
Có một cuộc tranh luận ở tây cũng về vấn đề vượt đèn vàng (ở bển vượt đèn đỏ là một trong những lỗi nặng). Tóm lại là cũng ko có câu trả lời dứt khoát, thường là dựa vào yếu tố cảm giác. Khi đèn vàng hiện lên, xe không thể dừng (vì quá gần) thì không cần dừng, còn nếu có thể dừng mà cố chạy thì sẽ bị vịn. Vì nó có yéu tố cảm giác nên đôi khi xxx cũng ngại bắt.
Mời cụ chủ thớt [@Mr. Keen;326299] và hai cụ hbu82, anhtho tham khảo luật gt đb của New zealand về cái khoản đèn vàng dưới đây nhé. Em đã đọc luật của họ, thấy quy định rất chi tiết các tình huống nhưng với món đèn vàng, họ cũng quy định như ta thôi :D.

Mr. Keen

Xe buýt
Mời cụ chủ thớt [@Mr. Keen;326299] và hai cụ hbu82, anhtho tham khảo luật gt đb của New zealand về cái khoản đèn vàng dưới đây nhé. Em đã đọc luật của họ, thấy quy định rất chi tiết các tình huống nhưng với món đèn vàng, họ cũng quy định như ta thôi :D.

Tui thấy quy định của New Zealand giống và rõ ràng như của Mỹ, Đức hay Công ước viên 1968 đấy chứ: Gặp đèn vàng thì lái xe cần phải dừng xe lại trước vạch dừng, trừ trường hợp khi đèn vàng bắt đầu sáng mà xe đã ở quá gần vạch dừng nên ko thể dừng lại an toàn trước vạch dừng.

Tui trích lại đây phần Luật của New Zealand (2004, cập nhật 2014) nói về đèn tín hiệu (cả xanh, đỏ và vàng), khoản mục nói về đèn hình tròn cho tổng quan. (ngay trước khoản mục về đèn mũi tên mà cũ trích đấy)

suzu37

Xe container
Tui thấy quy định của New Zealand giống và rõ ràng như của Mỹ, Đức hay Công ước viên 1968 đấy chứ: Gặp đèn vàng thì lái xe cần phải dừng xe lại trước vạch dừng, trừ trường hợp khi đèn vàng bắt đầu sáng mà xe đã ở quá gần vạch dừng nên ko thể dừng lại an toàn trước vạch dừng.

Tui trích lại đây phần Luật của New Zealand (2004, cập nhật 2014) nói về đèn tín hiệu (cả xanh, đỏ và vàng), khoản mục nói về đèn hình tròn cho tổng quan. (ngay trước khoản mục về đèn mũi tên mà cũ trích đấy)
:D Cuối cùng thì điều cụ cần là gì?

QC 41 được hình thành trên cơ sở luật GTDB. Hiện tại đang cần sửa QC chứ chưa phải bổ sung cho luật.

Kara_men

Xe buýt
:D Cuối cùng thì điều cụ cần là gì?

QC 41 được hình thành trên cơ sở luật GTDB. Hiện tại đang cần sửa QC chứ chưa phải bổ sung cho luật.
Đâu cần sửa luật hay QC đâu cụ, sửa chế tài xử phạt được rồi. Giống như hành vi "quá tốc độ" trong luật thậm chí là bị "nghiêm cấm", cơ mà quá <5km/h thì....thôi :D.

Mr. Keen

Xe buýt
Em hỏi thật. Nếu đèn vàng ko đc vượt thì nó khác đèn đở điểm gì.? Sinh ra nó để làm gì? Ngày trước công nghệ chưa phát triển, chưa có thời gian đếm ngược thì nó có vai trò cảnh báo chuẩn bị đến đèn đỏ. Để những xe chuẩn bị đến ngã 4 giảm dần tốc độ để dừng. Còn những người sát vạch dừng vẫn đc đi tiếp. Chẳng qua mấy ông csgt vn cứ nhập nhẹm ăn bửn do luật ko ghi rõ ràng thôi.
Cụ nói đúng ý em.
Có một cuộc tranh luận ở tây cũng về vấn đề vượt đèn vàng (ở bển vượt đèn đỏ là một trong những lỗi nặng). Tóm lại là cũng ko có câu trả lời dứt khoát, thường là dựa vào yếu tố cảm giác. Khi đèn vàng hiện lên, xe không thể dừng (vì quá gần) thì không cần dừng, còn nếu có thể dừng mà cố chạy thì sẽ bị vịn. Vì nó có yéu tố cảm giác nên đôi khi xxx cũng ngại bắt.
Tui cùng ý kiến với 2 cụ. Để đảm bảo an toàn, khi gặp đèn vàng, nhất thiết phải giảm tốc độ và lái xe tự tính toán đi đứng như thế nào để sao cho khi đèn đỏ hiện lên thì ko được phi qua vạch nữa (dừng lại an toàn trước vạch hoặc cẩn thận đi qua khi đèn còn vàng). Nếu mà dấn ga (chạy cố) để phi qua vạch thì sẽ nguy hiểm và cần phải xử lý.

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Keen

Xe buýt
Đâu cần sửa luật hay QC đâu cụ, sửa chế tài xử phạt được rồi. Giống như hành vi "quá tốc độ" trong luật thậm chí là bị "nghiêm cấm", cơ mà quá <5km/h thì....thôi :D.
Thực ra ý của Luật GTĐB của chúng ta cũng giống như ở các nước theo Công ước Viên. Tuy nhiên, QC41 và một vài văn bản dưới Luật khác chi tiết hóa không rõ ràng, đôi khi có mâu thuẫn. Nên tui nghĩ chỉ cần sửa, bổ xung cho QC rõ hơn là được. Sau đó cái chế tài tất sẽ bị điều chỉnh theo cụ ạ.

tuan dat

Xe tăng
Như em thấy ở Đức ở những giao cắt nhiều phương tiện lưu thông thì sau khi đèn từ xanh sang đỏ có thêm 1 đèn phụ có mũi tên rẽ trái xanh từ 5-10s nữa tùy theo giao cắt lớn hay nhỏ, đèn xanh mũi tên đó có tác dụng cho những xe đang đứng chờ giữa ngã tư để rẽ, nếu áp dụng kiểu đèn này về nhà mình theo em là rất có hiệu quả vì các xe rẽ trái yên tâm sẽ đến lượt mình được đi không cắt mặt các phương tiện đi thẳng.

heocon_1449

Đi bộ
em thấy toàn sáng 3s, để thế thôi chứ tăng lên các bố vượt tít mù

suzu37

Xe container
Chào các cụ,

Hiện tui thấy một số trường hợp, đèn vàng sáng rất ngắn, có phanh cháy đường cũng chưa chắc có thể dừng lại được trước khi đèn chuyển sang đỏ.

Các cụ thông thái cho biết có quy định nào nói đèn vàng phải sáng bao lâu (tối thiểu...) ko ạ?

Cảm ơn các cụ
Mời cụ ngự lãm. Nhà cháu tìm được lâu lâu rồi dưng giờ mới nhớ ra để post.

Mr. Keen

Xe buýt
Mời cụ ngự lãm. Nhà cháu tìm được lâu lâu rồi dưng giờ mới nhớ ra để post.

Cụ suzu quả là thông thái. Tui rất phục cụ đã mò được những thông tin ntn. Các anh nghiên cứu sinh khoa học giao thông mà vớ được tài liệu này thì như bắt được vàng :).

Cái report này làm sáng tỏ mấy điều:
- Đèn vàng là quảng thời gian mà lái xe cần quyết định cho xe dừng lại trước nút giao hay cho xe tiến vào nút giao.
- Thời gian đèn vàng phụ thuộc vào :
+ Vận tốc cho phép ở đoạn đường đấy. Vận tốc cho phép càng lớn thì thời gian đèn vàng càng phải dài để xe có thể hạ tốc và dừng lại trước nút giao
+ Đọ rộng của nút giao. Nút giao càng rộng thì thời gian đèn vàng cần càng lâu để xe có thể đi qua nút giao khi đèn vẫn vàng
....

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
gặp cột đèn giao thông mà ko có giây đếm ngược mới khổ, xanh lâu lâu mà đường ùn 1 chút thui, đi gần đến vạch dừng phải ngó kĩ cái đèn, ko nó vàng 1 cái là toi@@ Ra luật ko được vượt đèn vàng, trong khi đèn giao thông ko có giây đếm ngược thì có cãi được ko các cụ nhỉ@@ đang 30-40km/h, gần đến vạch dừng mà đèn vàng thì biết làm sao:(
Thế mới bảo cái thằng nào đẻ ra Quy định Đèn vàng phải dừng là ngu xuẩn hết mức bác ạ.
Thực ra, cái Đèn vàng (theo Hướng dẫn sử dụng) là để cho các xe nhỡ ko phanh kịp ==> có thời gian lướt qua; trong khi phía kia vẫn Đèn đỏ.

Hồi học lái xe, tôi cũng được dậy như thế: Đèn xanh thì vừa đi vừa nhìn, cách Đèn độ 20-30 met, tăng ga mà lướt và ko cần nhìn đèn nữa.
Còn nếu đúng đến đấy mà nó Vàng ==> mình phải dừng lại - và còn khoảng cách để mà dừng.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bên Đức đèn vàng 3s ở đoạn V=50km/h, 4s V=60km/h và 5s V=70km/h các cụ ạ
bên Đức có vài giai đoạn kia bác ạ: Xanh ; Xanh + Vàng ; Vàng ; Đỏ.
Ngược lại thì có: Đỏ ; Đỏ + Vàng ; Xanh.