Đèn vàng cần sáng bao lâu? Có cụ nào biết?

Mr. Keen

Xe buýt
Chào các cụ,

Hiện tui thấy một số trường hợp, đèn vàng sáng rất ngắn, có phanh cháy đường cũng chưa chắc có thể dừng lại được trước khi đèn chuyển sang đỏ.

Các cụ thông thái cho biết có quy định nào nói đèn vàng phải sáng bao lâu (tối thiểu...) ko ạ?

Cảm ơn các cụ

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Chào các cụ,

Hiện tui thấy một số trường hợp, đèn vàng sáng rất ngắn, có phanh cháy đường cũng chưa chắc có thể dừng lại được trước khi đèn chuyển sang đỏ.

Các cụ thông thái cho biết có quy định nào nói đèn vàng phải sáng bao lâu (tối thiểu...) ko ạ?

Cảm ơn các cụ
Đỏ hay vàng cũng thế thôi, đều phải dừng truơc vạch.

seirin

Xe tải
cái này hơi khó, em thấy có nhiều nơi đèn vàng rất lâu, còn 1 số nơi em thấy 5 giây, chắc là tùy thuộc vào ngã 3 hay 4 to hay bé thôi cụ ạ

suzu37

Xe container
Chào các cụ,

Cảm ơn các cụ
anh # còn éo biết nhá
Nhiều cụ kêu bác là mợ, mợ cũng kêu suzu là mợ.

Em đi vào rồi lại đi ra đơi :D. Mợ quynh cứ ở trỏng nhá.

qchien14

Xe đạp
Chào các cụ,

Cảm ơn các cụ
Đèn vàng tùy chỗ, nhưng em nghĩ đèn vàng thì dừng lại luôn được rồi

pttoan265

Xe tăng
Em thì cứ đi đến chỗ giao cắt có đèn tín hiệu mà không có đồng hồ đếm là em cứ chủ động giảm tốc độ và ngó hung thần đằng sau. Nếu không may nó chuyển vàng thì đỡ phải phanh gấp nên cũng ít khi quan tâm đến cái đèn vàng này, coi nó là đèn đỏ thôi.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em còn khoảng 2 giây xanh là nhá phanh cho xe sau biết, và dừng trước vạch khi đèn vàng. Trộm vía chưa khi nào phải chạy trước xe tải cỡ lớn.

ubisapro

Xe trâu
gặp cột đèn giao thông mà ko có giây đếm ngược mới khổ, xanh lâu lâu mà đường ùn 1 chút thui, đi gần đến vạch dừng phải ngó kĩ cái đèn, ko nó vàng 1 cái là toi@@ Ra luật ko được vượt đèn vàng, trong khi đèn giao thông ko có giây đếm ngược thì có cãi được ko các cụ nhỉ@@ đang 30-40km/h, gần đến vạch dừng mà đèn vàng thì biết làm sao:(

anhtho

Xe ngựa
Ngã tư có đèn đỏ bấm giây thì đâu cần đèn vàng, vì đèn vàng để thông báo quá trình chuyển tiếp giữa xanh và đỏ. Đã có số đếm thì mọi người tự biết cần phải dừng lại lúc nào (theo câu: 3 xanh thì bỏ, 3 đỏ thì đi). Đèn vàng chắc cũng tầm 2 - 3 giây. Nếu ngã tư to, đông xe, sự chuyển tiếp diễn ra chậm thì đèn vàng có thể tăng thêm 3, hoặc 4s, còn ngã tư nhỏ chỉ cần 2 giây là đủ.

K197hvan

Xe tải
đèn vàng từ 3-5s nhưng vượt đèn vàng cũng vi phạm luật GT, tôt nhất là ko nên vượt đèn vàng, nhỡ có ai đi sớm 3s đỏ thì toi luôn

khkdgs

Xe điện
gặp cột đèn giao thông mà ko có giây đếm ngược mới khổ, xanh lâu lâu mà đường ùn 1 chút thui, đi gần đến vạch dừng phải ngó kĩ cái đèn, ko nó vàng 1 cái là toi@@ Ra luật ko được vượt đèn vàng, trong khi đèn giao thông ko có giây đếm ngược thì có cãi được ko các cụ nhỉ@@ đang 30-40km/h, gần đến vạch dừng mà đèn vàng thì biết làm sao:(
cái này về hải phòng toàn đèn không "giây" ạ

Mr. Keen

Xe buýt
.... đèn vàng để thông báo quá trình chuyển tiếp giữa xanh và đỏ. ..... Nếu ngã tư to, đông xe, sự chuyển tiếp diễn ra chậm thì đèn vàng có thể tăng thêm 3, hoặc 4s, còn ngã tư nhỏ chỉ cần 2 giây là đủ.
.... em thấy có nhiều nơi đèn vàng rất lâu, còn 1 số nơi em thấy 5 giây, chắc là tùy thuộc vào ngã 3 hay 4 to hay bé thôi cụ ạ
Đồng ý với 2 cụ là thời gian đèn vàng sẽ tùy thuộc vào độ rộng của nút giao cắt (ngã 3, ngã 4...). Ngoài ra, tui thấy chắc nó còn phải phụ thuộc vào tốc độ xe cộ thông thường qua lại nơi giao cắt nữa. Ở nơi đường rộng, vắng, xe đi lại tốc độ cao (có thể đi đến 50 hoặc thậm trí 80 như một vài quốc lộ mới) thì đèn vàng khá lâu: phải tầm 4-5 giây trở lên và lái xe đủ thời gian để phanh, dừng lại an toàn khi đèn chưa chuyển sang đỏ.

Các cụ có thấy sổ sách nào của các anh giao thông (kể cả sách giảng dạy hay quy định) đề cập đến việc này ko?

Cụ [@chinhatm;14406] có thấy bên các nước Anglo-Saxon người ta có quy định gì về đặt thời gian cho đèn vàng ko ạ?
Cụ [@tuan dat;6446] có tìm thấy quy định nào về đèn vàng trong Verkehrsordnung thì giúp cho cái!
Cụ [@sgb345;2985] có thời gian thì ngó qua comment cái nhé.

Mr. Keen

Xe buýt
cái này về hải phòng toàn đèn không "giây" ạ
Vâng ạ. Tui cũng đã 1 lần bị dính cái đèn vàng "ko giây" này ở HP. Khi đó không hiểu vì sao đèn đang xanh mà dân tình lại lò rò dừng lại.

suzu37

Xe container
Vâng ạ. Tui cũng đã 1 lần bị dính cái đèn vàng "ko giây" này ở HP. Khi đó không hiểu vì sao đèn đang xanh mà dân tình lại lò rò dừng lại.
Trước nhà em đã kể vụ đèn đang xanh bỗng chuyển đỏ mà không thấy cụ nói gì. Giờ cụ được "hưởng" rồi ợ. :(

tuan dat

Xe tăng
Bên Đức đèn vàng 3s ở đoạn V=50km/h, 4s V=60km/h và 5s V=70km/h các cụ ạ

tuan dat

Xe tăng
Em thấy hệ thống đèn bên này có cái mình nên học là khi từ đỏ chuyển sang xanh thì đèn đỏ và vàng cùng sáng, còn khi từ xanh sang đỏ thì chỉ sáng mỗi đèn vàng thôi nên khi nhìn thấy đèn vàng các cụ sẽ biết là sau đó là đỏ hay xanh

Mr. Keen

Xe buýt
Bên Đức đèn vàng 3s ở đoạn V=50km/h, 4s V=60km/h và 5s V=70km/h các cụ ạ
Cảm ơn cụ. Đúng là German. Quy định rất cụ thể. Tui thấy với thời gian quy định trên thì việc dừng xe an toàn là rất ok.

Hôm nay ngồi chát chít với mấy ông bạn VK về chơi Tết. Nhân nói chuyện đèn xanh đèn đỏ, họ còn cho biết ở các ngã 4, khi đèn bên này đỏ thì đèn ở hướng giao cắt cũng còn đỏ 1 lúc nữa trước khi chuyển sang xanh. Nghĩa là sẽ có 1 thời gian đèn từ 4 phía cùng đỏ. Họ lý giải rằng, đặt như vậy để các xe đã vào giao lộ khi đèn bắt đầu đỏ sẽ có thời gian để đi qua hẳn giao lộ trước khi xe từ hướng khác ập tới. Tui để ý thấy một số ngã tư rộng rộng, có lượng xe lưu thông lớn ở HN cũng thấy đặt đèn đỏ 4 phía cùng sáng 1 lúc như vậy.

Nhờ cụ [@tuan dat;6446] check giúp không biết bên Đức họ có quy định gì đến việc thời gian đèn đỏ cùng sáng 4 phía không ạ?

suzu37

Xe container
Vụ này tui bị cách đây gần 20 năm cụ ạ./:)
20 năm rồi mờ cụ lại để "dính".

Đèn đỏ cả 4 phía là bắt buộc với ngã 4 lớn, lưu lượng lớn.

Cái món đèn đỏ và vàng cùng sáng một lúc đã từng là một "phát minh" trong lĩnh vực GTĐB ở Âu châu.

Nhưng với cách quy định phải dừng trước vạch khi đèn vàng mà không có đèn đếm ngược thì nguy cơ vi phạm của người tggt là rất cao.

Chỉnh sửa cuối: