[Funland] Đền bù thu hồi đất ruộng khi luật đất đai 2024 có hiệu lực

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
1. Đổi cho mảnh ruộng khác
2. Đổi 10m đất ruộng lấy 1m đất dịch vụ hoặc đất ở
3. Trả tiền 1 lần dựa trên sản lượng canh tác, hỗ trợ học nghề, hỗ trợ việc làm

Dan du an

Xe ba gác
Hưu rồi không đuổi được gà đâu cụ !
Em mà hưu thì thỉnh thoảng em xuống Đồ Sơn em đuổi gà .... Mà gà đó nó cứ thấy em là nó lao vào chứ không cần đuổi.

K.P.T 74

Xe buýt
em cũng hóng vì cũng có vài mảnh CLN ở Sóc sơn

noxorid

Xe máy
1. Đổi cho mảnh ruộng khác
2. Đổi 10m đất ruộng lấy 1m đất dịch vụ hoặc đất ở
3. Trả tiền 1 lần dựa trên sản lượng canh tác, hỗ trợ học nghề, hỗ trợ việc làm
Thế thì ngon cụ ạ, dân bị thu hồi đỡ xót xa
Em có hơn 1 mẫu, chờ lượm lúa, 😂😂😂

The Silent

Xe tăng
Em xếp gạch hóng các cao nhân. Em cũng đang đau đầu vì đbgpmb. Giờ đang hóng nghị định hướng dẫn đây.

Cucumin

Xe tăng
Nếu thu hồi khó thì đất lại tiếp tục lên nhỉ, vì giờ thu được mấy chục hecta làm đô thị chắc doanh nghiệp khoai bằng chết nếu tự thỏa thuận với dân.

noxorid

Xe máy
Nếu thu hồi khó thì đất lại tiếp tục lên nhỉ, vì giờ thu được mấy chục hecta làm đô thị chắc doanh nghiệp khoai bằng chết nếu tự thỏa thuận với dân.
Không có chuyện tự thỏa thuận đâu anh
Nhà nước vẫn thu hồi, giao đất cho doanh nghiệp nhé

le_petit

Xe tăng
Trước năm 2010, ruộng chỗ tôi cán bộ phải bắt canh tác, để hoang sẽ bị thu hồi. Những người đi làm ăn xa phải "thuê" anh em họ hàng cấy giúp, tức hỗ trợ thêm dăm mười triệu một năm cho một mẫu ruộng. Vì vậy giá đất NN chỉ 50-70 triệu 1 sào mà rất khó bán.Khi làm đường Cienco 5, đền bù gần 300 triệu một sào, những nhà ko có trong khu thu hồi thì buồn, nhiều nhà có ruộng thu hồi thì chống đòi cao hơn. Khi đó có tin khu CN chỗ nọ, chỗ kia đẩy giá ruộng lên 200 triệu mà khó mua, rồi tất cả lại im ắng nên giá quay về khoảng 100 chẳng ai mua.
Vừa rồi, doanh nghiệp lấy ruộng, đền bù khoảng 300,nhiều người cũng nhận luôn tiền cho thoát cảnh làm ruộng lỗ vốn, nhưng cũng nhiều người yêu sách đòi hơn.
Gần 20 năm nay canh tác nhỏ lẻ ở đồng bằng Bắc bộ toàn theo kiểu bỏ ống tiết kiệm ko bảo đảm, tức thuận thì thu vốn, ko thuận thì lỗ chứ có lãi chút nào đâu mà các anh hùng bàn phím hay kêu khóc nông dân mất ruộng lấy đâu kế sinh nhai! Lo là nhiệm vụ của chính quyền về an ninh lương thưc chứ mấy ông già khó ngủ ra làm bảo vệ đêm cũng thu vài tạ thóc một tháng ăn cả năm ko hết, lội ruộng chi cho mệt.
Ruộng chỗ tôi thấy toàn các ông bà già làm chứ lũ trẻ (dưới 40) chúng đi làm thuê chẳng bao giờ biết đến cây lúa thế nào.
Nói chung, để doanh nghiệp tự đi thỏa thuận thì đến năm 3000 cũng ko xong vì luôn có một số giá nào cũng ko đồng ý, để nuôi chuột cho vui, dù trong bụng cũng rất mong ruộng vào quy hoạch!

nguyentranduc

Xe buýt
Luật có hiệu lực thì đợi nghị định hướng dẫn chi tiết, sau nghị định sẽ có thông tư hướng dẫn chi tiết hơn. Xong lại sửa đổi Luật v.v. :))

noxorid

Xe máy
Trước năm 2010, ruộng chỗ tôi cán bộ phải bắt canh tác, để hoang sẽ bị thu hồi. Những người đi làm ăn xa phải "thuê" anh em họ hàng cấy giúp, tức hỗ trợ thêm dăm mười triệu một năm cho một mẫu ruộng. Vì vậy giá đất NN chỉ 50-70 triệu 1 sào mà rất khó bán.Khi làm đường Cienco 5, đền bù gần 300 triệu một sào, những nhà ko có trong khu thu hồi thì buồn, nhiều nhà có ruộng thu hồi thì chống đòi cao hơn. Khi đó có tin khu CN chỗ nọ, chỗ kia đẩy giá ruộng lên 200 triệu mà khó mua, rồi tất cả lại im ắng nên giá quay về khoảng 100 chẳng ai mua.
Vừa rồi, doanh nghiệp lấy ruộng, đền bù khoảng 300,nhiều người cũng nhận luôn tiền cho thoát cảnh làm ruộng lỗ vốn, nhưng cũng nhiều người yêu sách đòi hơn.
Gần 20 năm nay canh tác nhỏ lẻ ở đồng bằng Bắc bộ toàn theo kiểu bỏ ống tiết kiệm ko bảo đảm, tức thuận thì thu vốn, ko thuận thì lỗ chứ có lãi chút nào đâu mà các anh hùng bàn phím hay kêu khóc nông dân mất ruộng lấy đâu kế sinh nhai! Lo là nhiệm vụ của chính quyền về an ninh lương thưc chứ mấy ông già khó ngủ ra làm bảo vệ đêm cũng thu vài tạ thóc một tháng ăn cả năm ko hết, lội ruộng chi cho mệt.
Ruộng chỗ tôi thấy toàn các ông bà già làm chứ lũ trẻ (dưới 40) chúng đi làm thuê chẳng bao giờ biết đến cây lúa thế nào.
Nói chung, để doanh nghiệp tự đi thỏa thuận thì đến năm 3000 cũng ko xong vì luôn có một số giá nào cũng ko đồng ý, để nuôi chuột cho vui, dù trong bụng cũng rất mong ruộng vào quy hoạch!
Cụ yên tâm, ông nào chống đối vẫn cưỡng chế như thường

Mr.Alo

Xe lăn
em cũng có ít ruộng ở ngoại thành 20 năm ko ngó thấy , giờ nó làm cái khu cn thì tốt :))

keyon

Xe tăng
Đợt em mua mấy trăm m thổ cư tự nhiên thấy thiếu, chẳng nhẽ về nông thôn sống lại không có ruộng tiện tay làm 5 xuất ruộng mỗi xuất 12 thước. Vừa rồi có người hỏi mua em bán 1 xuất 12 thước giá 240tr. Người mua là họ hàng xa , em không hỏi nhưng đoán giờ động vào đất nông nghiệp đền bù cũng tầm 1tr/m2 nếu hà nội

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhà nước né sang bên, để doanh nghiệp đi thỏa thuận với dân.
Nhìn thấy trước...mọi chuyện sẽ mệt mỏi, kéo dài.
Kinh nghiệm ở các nước thì đất trồng lúa phải trồng lúa, đất trồng cây phải trồng cây. để hoang hoá 1-2 năm nhà nước thu hôi thôi