Đèn báo ắc quy thỉnh thoảng bật sáng

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Dạ em làm đúng như bác dậy thì nó thế này:
1. Nếu sau khi nổ máy, không tăng ga, đèn acquy vẫn đỏ mà rút cọc (+) ra thì xe chết máy ngày
2. Nếu sau khi nổ máy, tăng ga, đèn acquy tắt mà rút cọc (+) ra thì máy vẫn nổ ngon lành.
Thế là hỏng cái gì hay không hỏng cái gì ạ?
Với lị bác VV chuyên gia cho em hỏi tiện luôn tí: hôm nọ, ông bạn em đang chạy xe em thì đồng hồ báo nhiệt tăng kịch kim, lập tức dừng lại, đổ nước vào két nước làm mát thì nhiệt độ máy giảm. Em kiểm tra mấy hôm thấy mực nước trong két và bình phụ vẫn giữ nguyên. Thế là ổn phải không ạ? Em chỉ thắc mắc là tại sao tự nhiên nó tăng nhanh đến vậy? Mà giờ cái đồng hồ nhiệt độ máy đó thỉnh thoảng không chạy, em phải đập đập vào mặt đồng hồ (cứ như trong phim) thì nó mới chạy.
#1: Máy phát của bác không đủ điện, có thể bị chập một số vòng dây hoặc hỏng phần mạch điện nạp (hỏng cái gì phải kiểm tra trực tiếp), phải ga mạnh nó mới đủ điện, túm lại là phải chữa hoặc thay rồi

#2: két nước bị thiếu nước thì nhiệt độ nó tăng thôi, bác vừa bảo là đổ nước vào két thì nó giảm mà. tại sao nó đột nhiên thiếu nước thì qua online thế này không biết được. Bác phải sửa khẩn trương cái đồng hồ báo nhiệt đi vì nó quan trọng lắm

nvduybom

Xe đạp
Các cụ xem giúp em trời mưa xe chạy qua vũng nước thì đèn báo sạc bình sáng, qua hết vũng nước thì tắt , không biết có sao ?.
Xe em Vios 2005 ah.

digger

Xe tăng
Các cụ xem giúp em trời mưa xe chạy qua vũng nước thì đèn báo sạc bình sáng, qua hết vũng nước thì tắt , không biết có sao ?.
Xe em Vios 2005 ah.
Nghe lạ thía nhỉ, cụ nào tư véo giúp đi
Còn em thì dự là xe cụ có cảm biến NƯỚC

anhtho

Xe ngựa
Em cũng dự gần giống cụ, có nghĩa là cái cảm biến của con Vios 2005 đó đã bị trục trặc và nó rất nhậy cảm với nước ! (hoặc mạch điện liên quan tới nó)

bonbanh

Xe buýt
Kiểm tra máy phát ngay đi bác . Không thì có ngày nằm đường đó

nvduybom

Xe đạp
Bác cứ chọc em , em chỉ sợ rò điện thôi. Em nhớ đọc đâu đó cũng có bác bị tình trạng như vậy.

nvduybom

Xe đạp
Em cũng dự gần giống cụ, có nghĩa là cái cảm biến của con Vios 2005 đó đã bị trục trặc và nó rất nhậy cảm với nước ! (hoặc mạch điện liên quan tới nó)
Xe Vios 2009 người quen của em cũng bị tình trạng vậy , chắc là không sao .

thoatlut

Xe tải
Chào các bác trên pho rừm. Em có con ma tịt nhập khẩu số tự đồng thỉnh thoảng cứ sáng đèn ắc quy khi mới đề hoặc ở vòng tua thấp. Khi ga mạnh thì hết. Em đã bị kéo một lần vì lần đó chưa có kinh nghiệm rồ ga nên hết ắc quy. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp nguyên nhân. Xin chân thành cám ơn.
có lẽ xe bác bị thiếu nước ác quy chăng. em cũng bị 1 lần giống bác. đi tiêm nước cho ác quy là xoong

nếu kn phải thì bác phải kiểm tra thêm cái gì gì bên trong nhé...

thoatlut

Xe tải
Xe em Vios 2005 ah.
đi đổ nước ác quy đi bác

bluestar2006

Xe container
Xe em Vios 2005 ah.
Nước chui vào máy phát, gây chập đâu đó rồi. Bác cho em nó đi viện sử lý, để lâu chắc em nghĩ sẽ chết tiết chế máy phát.

Khi máy phát bị chết, acquy kg nạp bổ sung điện nhưng vẫn ở tình trạng phóng điện nên xe vẫn nổ máy và chạy cho đến khi acquy hết điện thì mới ... tịt.
Nếu bị tình trạng kiệt điện mà cố đề nổ thì nguy cơ rụng lắc, hỏng acquy là rất cao.
Túm lại, khi acquy bị tình trạng nạp kg đủ điện thì phải kiểm tra cả máy phát lẫn acquy. Bác có thể tìm mua bộ kiểm tra máy phát, độ giữ điện acquy, khả năng phóng điện của acquy (hiển thị kết quả bằng đèn led) để tự kiểm tra, rất tiện.
em nhà quê.nên cứ dí cái cờ lê vào máy phát.nó hút cái cờ lê vào vào vẫn tốt.còn không thì nó toi rồi.bác nào làm như em cẩn thận không cánh quạt nó chém vào tay

Sir.Loongtoong

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi ké tý: Sau khi nổ máy, không tăng ga, kim đồng hồ baó vòng tua chỉ trên 1000, có khi tới 3000( Morning slx 2008, đã xúc, rửa chế)
Làm sao bây giờ? Đa tạ các cụ chỉ giáo ạ!

lanhuong1965

Xe điện
(Ngu ý của em)
Điện trong oto đời càng mới,càng hiện đại càng quan trọng!Em đọc nhiều nơi thì thấy ngay cái morning 2008 gì đó đã có tay lái trợ lực điện.Rồi hệ thống ABS,phun xăng điện tử có rất nhiều cục cảm ứng gắn tùm lum.(Tất nhiên có điện nó mới hoạt đông)...
Thậm chí có bài báo viết : thay bình acquy không đúng theo khuyến cáo,nhiều đời xe tiêu luôn bộ nhớ gì đó...Vì cái xe đó luôn luôn cần có điện nuôi hệ thống máy tính điện tử...
Các hệ thống vip hơn nữa trên các xe vip hơn nữa thì cũng hoạt động được nhờ điện cả.Vì vậy,cái bình acquy,1 phụ tùng cực kì quan trọng trong hệ thống điện mà có chút vấn đề,chúng ta nên cho vợ 2 đi bác sĩ ngay khi có thể,chần chừ nhiều khi nó kéo qua hư hỏng cái khác luôn không chừng ợ!!!

bluestar2006

Xe container
(Ngu ý của em)
Điện trong oto đời càng mới,càng hiện đại càng quan trọng!Em đọc nhiều nơi thì thấy ngay cái morning 2008 gì đó đã có tay lái trợ lực điện.Rồi hệ thống ABS,phun xăng điện tử có rất nhiều cục cảm ứng gắn tùm lum.(Tất nhiên có điện nó mới hoạt đông)...
Thậm chí có bài báo viết : thay bình acquy không đúng theo khuyến cáo,nhiều đời xe tiêu luôn bộ nhớ gì đó...Vì cái xe đó luôn luôn cần có điện nuôi hệ thống máy tính điện tử...
Các hệ thống vip hơn nữa trên các xe vip hơn nữa thì cũng hoạt động được nhờ điện cả.Vì vậy,cái bình acquy,1 phụ tùng cực kì quan trọng trong hệ thống điện mà có chút vấn đề,chúng ta nên cho vợ 2 đi bác sĩ ngay khi có thể,chần chừ nhiều khi nó kéo qua hư hỏng cái khác luôn không chừng ợ!!!
Mặc dù cái đèn này có hình cái accu, nhưng nó lại liên quan nhiều đến máy phát hơn bác ạ. Nó sáng khi:
Không có điện áp phát ra (hoặc quá thấp)
Cuộn từ của máy phát hở mạch.
Điện áp ra quá cao.

digger

Xe tăng
Mặc dù cái đèn này có hình cái accu, nhưng nó lại liên quan nhiều đến máy phát hơn bác ạ. Nó sáng khi:
Không có điện áp phát ra (hoặc quá thấp)
Cuộn từ của máy phát hở mạch.
Điện áp ra quá cao.
Công nhận là phức tạp cụ nhẩy
Theo ngu ý của em, phải khuyến cáo cho các hãng xe thay hình đại diện là cái ắc quy đi cụ nhẩy, thành hình cái máy phát chẳng hạn

AF-1

Xe buýt
"thành hình cái máy phát chẳng hạn "

Có lẽ ko thay hình được vì người ta dễ hiểu nhầm sang báo lỗi động cơ ạ ~X(, vì em đố cụ vẽ được cái icon để cho ai cũng dễ dàng hiểu là cái máy phát đấy :P , ngược lại thì hình cái ắc quy thì ai cũng dễ liên tưởng đến hệ thống điện vì bản thân chức năng của nó để lưu và tích trữ điện. Em cứ nói bừa vậy cụ Vòi và các cụ thấy có "hợp ní" ko ạ , ko thì cứ kiến nghị nhà SX là cho hiện hẳn chữ "hỏng điện" lên càng dễ hiểu ạ :D :D :D

digger

Xe tăng

Có lẽ ko thay hình được vì người ta dễ hiểu nhầm sang báo lỗi động cơ ạ ~X(, vì em đố cụ vẽ được cái icon để cho ai cũng dễ dàng hiểu là cái máy phát đấy :P , ngược lại thì hình cái ắc quy thì ai cũng dễ liên tưởng đến hệ thống điện vì bản thân chức năng của nó để lưu và tích trữ điện. Em cứ nói bừa vậy cụ Vòi và các cụ thấy có "hợp ní" ko ạ , ko thì cứ kiến nghị nhà SX là cho hiện hẳn chữ "hỏng điện" lên càng dễ hiểu ạ :D :D :D
Chữ này mà viết bằng tiếng Ả rập thì rõ vô cùng

Mà cái chữ ký của cụ AF1: Sau cơn mưa - Trời lại sáng. Cháu đoán cụ thấy chuẩn ko ! Mình phục mình thật !
Nếu mưa xong mà 12 giờ sau trời mới sáng thì em cũng không phục cụ mấy đâu

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container

Bản chất cái ký hiệu accu đó được ghi chú là đèn Charge rồi các bác, nó sáng là có trục trặc về phần nạp điện