[Funland] Đến 60 ta làm gì?

Mưa tháng 11

Xe tăng
Cũng cần chuẩn bị tâm lý cho 1 thực tế phũ phàng là những đôi có đc hạnh phúc để cùng nhau đi tới cuối con đường thật là may mắn và quí giá...Tuy nhiên, thường sẽ có 1 ng đi trước và 1 ng ở lại. Khi đó, người đi sau sẽ tệ hơn và thường là không có gì khoả lấp đc. Hãy chuẩn bị cho tâm thế này dù biết trước rất khó khăn.
Vâng đúng thế cụ ơi. Em đã từng chăm sóc hai thân lúc các cụ ốm và chứng kiến đầy đủ phút lâm chung. Em rút ra một điều là để giảm nỗi đau của những người ở lại, ông Trời đã bắt chúng ta trải qua sự già lão, bao gồm cả sự già hoá của hệ thần kinh và cảm xúc. Hai thân nhà em lúc bình sinh dù có nhiều khác biệt nhưng khá là yêu quý nhau. Đến khi già thì hơi đổi khác một chút và khi già hẳn thì gần như khác hẳn. Cảm xúc nó cũng vơi đi, và chỉ còn nghĩ được đến bản thân. Vâng, em nói điều này ra là vì em nghĩ nếu các cụ phải chịu nỗi đau chia xa thì rất khổ tâm. Nhưng em chứng kiến hai thân đã vượt qua được nối đau và sống lặng lẽ hơn. Thật sự em rất cảm phục các cụ. Mà thường cụ ông đi trước, cụ bà tự lo liệu được nên cũng đỡ. Bên cạnh đó, kiểu thần kinh cảm xúc không còn căng như hồi trẻ nên các cụ có vẻ... thờ ơ hơn hay sao đó. Sinh lão bệnh tử- nếu ai trải qua tất cả các giai đoạn này thì sẽ thấy mọi thứ đều thuận tự nhiên và không bị quá sốc.

cusao

Xe lăn
Vâng đúng thế cụ ơi. Em đã từng chăm sóc hai thân lúc các cụ ốm và chứng kiến đầy đủ phút lâm chung. Em rút ra một điều là để giảm nỗi đau của những người ở lại, ông Trời đã bắt chúng ta trải qua sự già lão, bao gồm cả sự già hoá của hệ thần kinh và cảm xúc. Hai thân nhà em lúc bình sinh dù có nhiều khác biệt nhưng khá là yêu quý nhau. Đến khi già thì hơi đổi khác một chút và khi già hẳn thì gần như khác hẳn. Cảm xúc nó cũng vơi đi, và chỉ còn nghĩ được đến bản thân. Vâng, em nói điều này ra là vì em nghĩ nếu các cụ phải chịu nỗi đau chia xa thì rất khổ tâm. Nhưng em chứng kiến hai thân đã vượt qua được nối đau và sống lặng lẽ hơn. Thật sự em rất cảm phục các cụ. Mà thường cụ ông đi trước, cụ bà tự lo liệu được nên cũng đỡ. Bên cạnh đó, kiểu thần kinh cảm xúc không còn căng như hồi trẻ nên các cụ có vẻ... thờ ơ hơn hay sao đó. Sinh lão bệnh tử- nếu ai trải qua tất cả các giai đoạn này thì sẽ thấy mọi thứ đều thuận tự nhiên và không bị quá sốc.
Người ta nói cụ ông đi trước thế là "thuận". Thực ra sự chịu đựng của đàn ông luôn kém hơn phụ nữ . Vì thế, thông thường ng chồng lớn tuổi hơn người vợ và đàn ông có tuổi thọ thấp hơn phụ nữ nên người chồng đi trước được coi là thuận và được vợ chăm sóc tận tình đến khi lìa đời. Người vợ ở lại dù thương tiếc mấy cũng đủ sức nín nhịn để vượt qua....nên những người xung quanh thấy bình thường và coi việc người chống đi trước là "thuận" vì người vợ đi sau không quá suy sụp hay cô đơn, là "sướng" vì đc chăm sóc, tâm giao đến cùng. Ngược lại, khi người chồng đi sau thì hay bị suy sụp do khả năng chịu đựng kém, thường là chìm vào u sầu và cô đơn, khi đó người đời đánh giá đôi này chỉ sướng đc 1 nửa, dành cho người đi trước.
Thực tế trên chỉ dành cho những đôi thực lòng quí trọng nhau. Nếu không phải thế thì em không biết ạ.

Từ đó, các ông chồng thường hay tự vấn an mình và nói với ng vợ rằng: "Tôi chỉ cần bà ở bên tôi, để tôi được sướng đến lúc chết". Hay người đời vẫn có câu " Con chăm cha không bằng bà chăm ông" cũng 1 phần liên quan đến mối quan hệ yêu quí nhau và người đi trước kẻ đi sau....

Linh Ngọc Trinh

Xe đạp
Em thì đang nghĩ tầm đó trông cháu với theo đuổi đam mê đi câu cá của bản thân, k biết như vậy đã gọi là lành mạnh chưa. Em cũng lo ngại bị đổ đốn thì mệt.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em hưu năm nay sang năm thứ 9 vẫn đi làm tuần vài buổi sáng, giao lưu cà fe chè cháo với ae đây cụ. Ở nhà chán vãi và nhanh xập xệ lém😄
Mấy người họ hàng nhà em cũng nghỉ hưu sớm nhưng không đi làm thêm gì cũng không học thêm gì, em thấy trí tuệ xuống rất nhanh.

Leanh65

Xe container
Mấy người họ hàng nhà em cũng nghỉ hưu sớm nhưng không đi làm thêm gì cũng không học thêm gì, em thấy trí tuệ xuống rất nhanh.
Phải rồi mợ. Ở nhà ăn ngủ nghỉ, xem xét vô tội vạ không theo giờ giấc, không động não, ít tiếp xúc tìm hiểu update thông tin thì nhanh tã lắm😅

Hoàng Trang

Xe ngựa
Phải rồi mợ. Ở nhà ăn ngủ nghỉ, xem xét vô tội vạ không theo giờ giấc, không động não, ít tiếp xúc tìm hiểu update thông tin thì nhanh tã lắm😅
Vâng, công thêm thời gian còn đi làm cũng ăn uống bổ béo, đến lúc hưu phát là very gút, chân thỉnh thoảng lại sưng phù lên, thế là khỏi đi đâu cả.

cusao

Xe lăn
Chuyện TD của các cụ ông, và dần các cụ ở đây cũng sẽ tới đích, là không thể xem nhẹ. Nó như 1 căn bệnh của tuổi già với những cụ ông còn đỏ da thắm thịt và sung mãn về thể chất. Khi đó, đối tác cùng thế hệ thì hầu như đã hết nhu cầu, đối tác còn có thể đáp ứng thì ngang tuổi con cháu mình, bóc bánh thì cũng lấm lét....nói chung là động chạm tới luân lý và uy tín người thân trong khi con quỷ đó vẫn lồng lộn trong huyết quản. Như thế cũng khó đánh giá là sướng hay khổ.

TUCSON9389

Xe điện
Bên em đang xây dựng Viện dưỡng lão rồi bác, tầm đầu năm sau xong, hiện đại nhất Hà Nội. Phương Đong Ashahi, có đầy đủ onsen, chăm sóc sức khỏe. Chăm sóc sức khoẻ bên cạnh các toà bệnh viện của Phương Đông
nhân viên của shark Việt đây rồi. e cũng mong chờ cái này xem nó ntn

caisua

Xe lăn
Chuyện TD của các cụ ông, và dần các cụ ở đây cũng sẽ tới đích, là không thể xem nhẹ. Nó như 1 căn bệnh của tuổi già với những cụ ông còn đỏ da thắm thịt và sung mãn về thể chất. Khi đó, đối tác cùng thế hệ thì hầu như đã hết nhu cầu, đối tác còn có thể đáp ứng thì ngang tuổi con cháu mình, bóc bánh thì cũng lấm lét....nói chung là động chạm tới luân lý và uy tín người thân trong khi con quỷ đó vẫn lồng lộn trong huyết quản. Như thế cũng khó đánh giá là sướng hay khổ.
tầm 50 là phải ngấm ngầm đầu tư vào 1 vài cô 30-35 ngoài luồng rồi cụ, chả phải bảo đâu ạ

Trần Đoành.

Xe container
Như tiêu đề thớt, khi 60t còn sức và có đk thì đứng dậy và đi làm những gì mình thích và có ích cho gđ, còn ko thì vác ghế ra vỉa hè ngồi hóng gái xinh và nuốt nước dãi =)) =))=))

psy

Xe buýt
Các trại dưỡng lão hiện nay đều đã quá mức chi trả của em rồi. Mà em không thấy hấp dẫn gì cả, như mấy cái hộp. Nhưng em sợ là bọn trẻ con nhà em sẽ không gánh em được nên phải vào thôi. Em cũng dặn chúng nó rồi, bố già rồi sẽ không biết gì đâu, cứ chỗ rẻ nhất mà đưa vào, chứ xịn với mịn cũng chả làm gì.

coolpix8700

Xe ngựa
Hưu rồi vẫn khối việc làm nếu mình vẫn muốn làm.
Ngày xưa làm ở Nhà nước em thấy các cụ sắp về hưu rất nhạy cảm. Họ là lão làng nên được cả cơ quan, kể cả các sếp kính trọng, nhưng lại rất dễ nổi nóng, nhất là ai lại vô ý nhắc đến từ hưu. Khi mới về thì 2 - 3 năm đầu cũng rất hay cáu bẳn, nhiều khi cáu cực vô lý.
Nhưng điều này đỡ hẳn, có khi không nhận thấy khi về hưu vẫn có việc làm hay 1 thú vui nào đó. Trừ người tự làm (nhưng họ lại không có hưu nếu không bám theo đóng BH), còn nhiều người vẫn tham gia các dự án, làm cộng tác viên hay tìm nơi làm thêm dựa trên kinh nghiệm và kiến thức của họ. Nhiều người có thêm thú vui ở các hobbies thì có khi còn mong từng ngày đến lúc nghỉ hưu để có nhiều thời gian cho thú vui của mình.
Con người còn hoạt động thì còn cảm giác mình vẫn là thành viên của xã hội, vẫn còn niềm vui với cuộc sống và quan trọng nhất là khi thấy vui họ sẽ không cáu gắt vô lý với người trong nhà, làm gia đình lúc nào cũng vui vẻ...!

Leanh65

Xe container
Hưu rồi vẫn khối việc làm nếu mình vẫn muốn làm.
Ngày xưa làm ở Nhà nước em thấy các cụ sắp về hưu rất nhạy cảm. Họ là lão làng nên được cả cơ quan, kể cả các sếp kính trọng, nhưng lại rất dễ nổi nóng, nhất là ai lại vô ý nhắc đến từ hưu. Khi mới về thì 2 - 3 năm đầu cũng rất hay cáu bẳn, nhiều khi cáu cực vô lý.
Nhưng điều này đỡ hẳn, có khi không nhận thấy khi về hưu vẫn có việc làm hay 1 thú vui nào đó. Trừ người tự làm (nhưng họ lại không có hưu nếu không bám theo đóng BH), còn nhiều người vẫn tham gia các dự án, làm cộng tác viên hay tìm nơi làm thêm dựa trên kinh nghiệm và kiến thức của họ. Nhiều người có thêm thú vui ở các hobbies thì có khi còn mong từng ngày đến lúc nghỉ hưu để có nhiều thời gian cho thú vui của mình.
Con người còn hoạt động thì còn cảm giác mình vẫn là thành viên của xã hội, vẫn còn niềm vui với cuộc sống và quan trọng nhất là khi thấy vui họ sẽ không cáu gắt vô lý với người trong nhà, làm gia đình lúc nào cũng vui vẻ...!
Cụ chuẩn rồi. Mấy cụ cb làm cq nhà nước về hưu thì cũng tâm tư lắm. Đi làm sau hưu cho đâu đó thì hầu như họ chỉ quan tâm khai thác mối quan hệ với cơ quan cũ của các cụ ấy. Thế nên nhiều cụ sau hưu lại đến gõ cửa cq cũ mà lđ phần đa là nv cũ. Cũng lắm cảnh bi hài và cũng không làm được lâu. Như bọn em đi làm sau hưu là dn họ khai thác chủ yếu kinh nghiệm và kỹ năng làm việc cũng như mqh mình đã có với các cq ban ngành khi cần. Và ae công chức cũng thích làm việc với bọn như em hơn là với các cb của cơ quan cũ. Thế lên bọn em nhiều đất diễn hơn và - cũng quan trọng là không đông tiền, đông quyền như các cb công chức về hưu lên không có chỗ cho sỹ diện. 😅

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bên em đang xây dựng Viện dưỡng lão rồi bác, tầm đầu năm sau xong, hiện đại nhất Hà Nội. Phương Đong Ashahi, có đầy đủ onsen, chăm sóc sức khỏe. Chăm sóc sức khoẻ bên cạnh các toà bệnh viện của Phương Đông
Cụ chia sẻ thêm đi ạ. Bên cụ cho dịch vụ thuê trọn gói bao nhiêu năm k? Ví dụ e muốn thuê 15-20 năm chẳng hạn

caisua

Xe lăn
Lão đầu tư chưa :)) chia sẻ kinh nghiệm cho anh em ô phở đê :))
Em ba hoa vậy thôi chứ đầu tư chi cho tốn kém lại kì công. Các cụ ông 60-80 sáng nào chả đạp xe qua cầu Thăng Long sang KCN. Duy nhất khu này các hàng gội đầu mở từ 4-5h sáng và đóng cửa trước 9h để ngủ tiếp tới 15h mở lại

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
... Ngoài 70 thì ông nào vợ con đề huề cũng nên lập di chúc, ông bà nào sống 1 mình thì nên ngâm cứu thủ sẵn lọ thuốc chọn ngày đẹp trời ra đi khi còn tỉnh táo chủ động là văn minh nhất, đừng để đến khi nằm liệt giường liệt chiếu chỉ còn há mồm thở ngáp ngáp chờ tổ tiên gọi mà mãi chưa thấy đến lượt.
Làm đc như cụ nói là chuẩn bài, sợ tới lúc í lại sợ chết lắm =))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lo khí sớm! Đời còn bao việc mà.
Em giờ phải "lập quĩ đen" để về già có xiền uống rượu, cũng phải tập tành làm thơ ca, đàn hát để về già còn kiếm bạn tâm giao, không chén được nữa thì cũng mút mát cho vui.
Nói qua nói lại thì phải có một khoản tiền gửi tiết kiệm kha khá, rồi muốn đến đâu thì đến
Vâng cụ. Nói thật, đọc báo về cái vụ dv Thương Tín là em méo có cảm tình tí nào. Ít nhất cũng phải biết lo cho bản thân lúc về già, sa cơ lỡ vận, và Thương Tín là bài học cho nhiều người trong số chúng ta.

xedaprach

Xe điện
Giá rổ dự kiến ntn cụ? Để em còn chuẩn bị đạn dần.