[Funland] Đến 60 ta làm gì?

Leanh65

Xe container
Công nhận nhiều cụ xây dựng kế hoạch cho tuổi 60 thảm thế nhỉ.
Chỗ em nhiều cụ nghỉ hiu vẫn đi làm thêm đến 75-80, thậm chí đến ngoài 80, mà họ làm ko phải vì kinh tế.
Có lần e sang Thái vẫy taxi gặp đúng xe 1 cụ tài trên 90t cầm lái nói chuyện xoen xoét vs khách :D
Em hưu năm nay sang năm thứ 9 vẫn đi làm tuần vài buổi sáng, giao lưu cà fe chè cháo với ae đây cụ. Ở nhà chán vãi và nhanh xập xệ lém😄

Dream Thai

Xe điện
Em hưu năm nay sang năm thứ 9 vẫn đi làm tuần vài buổi sáng, giao lưu cà fe chè cháo với ae đây cụ. Ở nhà chán vãi và nhanh xập xệ lém😄
E đang plan 55t hưu, nhưng vẫn túc tắc làm việc part-time gì đó để vừa có tiền, vừa đỡ ngu người :)

5008

Xe Cứu Trợ
Em U60 đây, mấy năm rồi bạn đồng niên đi 1 mớ. Đứa Covid, đứa K.

Dan du an

Xe ba gác
60 em ở Đồ Sơn 1 tuần, 70 ở 1 tháng, 80 làm 3 tháng liền.

danleduc

Xe điện
Em U60 đây, mấy năm rồi bạn đồng niên đi 1 mớ. Đứa Covid, đứa K.
Thế nghĩa là tuổi già của các cụ VN hay ốm đau nhỉ....Đúng như thống kê, 70% các cụ già ở VN sống với ít nhất 1 căn bệnh trong người.

Thế thì tuổi tầm xế chiều mà sống biệt lập ở các vùng quê xa hẻo lánh.....khéo có khi chết không ai biết....Em FUN tý....:))

Pvsc

Xe ba gác
Món này hay này cụ! Có núi có biển, có cua có ghẹ! Giá trọn gói/tháng cũng hấp dẫn lắm (số lần sử dụng ko giới hạn), kkk
Ql giải tán rồi, ĐS rồi cũng đóng cửa. Theo cụ nơi nào sẽ được quy hoạch thành Pattaya của VN

Lacet_ti

Xe container

Vinaxuki JBC

Xe tăng
E xin hỏi kinh nghiệm Cụ hưu sớm vậy (đã 9 năm) trước tuổi quy định (cỡ 61-62) có bí quyết gì ko vậy? E nếu tính theo đủ tuổi cũng phải 7-8 niên nữa mới đủ, mà BH mới có 25 năm cũng thấy tâm tư quá. Vẫn đang kẽo kẹt đi kéo cày cho qua ngày mà cũng thấy oải rồi…

tieunhilang

Xe điện
Cccm đã có kế hoặch khi mình về hưu chưa ạ? Còn em có mong muốn được vào viện dưỡng lão, rồi sau đó hỏa thiêu, cấm con cháu không tổ chức rình rang, không tổ chức giỗ chạp, đốt vàng mã. Nhưng mà ở mình có viện dưỡng lão nào tốt không nhỉ? Sao Vingroup chưa có cái này ta?
Có nhiều người bạn em thì bảo về già thì làm nhà vườn ở quê, nhưng em lại có suy nghĩ là sau này khó còn đất mà làm nhà to nữa, hơn nữa ông bà già ở nơi vắng vẻ nguy hiểm. Vào viện dưỡng lão có bác sĩ, y tá, có bảo vệ, có bạn đồng niên lại hay hơn.
Em lại nghĩ sau này không khéo chả còn đất mà chôn, người ta lại đào cốt lên rồi thiêu. Còn giỗ quẩy chỉ là làm cho người sống ăn uống tụ tập thôi, rượu vào rồi cãi nhau, tai nạn giao thông.
Đấy là ý của em còn cccm như thế nào ạ? Em xin chỉ giáo.
Cụ lo khí sớm! Đời còn bao việc mà.
Em giờ phải "lập quĩ đen" để về già có xiền uống rượu, cũng phải tập tành làm thơ ca, đàn hát để về già còn kiếm bạn tâm giao, không chén được nữa thì cũng mút mát cho vui.
Nói qua nói lại thì phải có một khoản tiền gửi tiết kiệm kha khá, rồi muốn đến đâu thì đến

cusao

Xe lăn
Chúc mừng cụ. Già mà có đôi là được. Như nhà em, càng già càng thấy mỗi người cần phải tôn trọng sở thích riêng, thời gian riêng nhưng cũng biết hy sinh vì những giá trị chung của gia đình. Mà những thứ này cần phải sống lâu cùng nhau mới hiểu rõ được. Già rồi không cần màu mè, sống đúng với bản chất của mình và cùng chia sẻ với nhau một số điều hai bên cùng hiểu.
Cũng cần chuẩn bị tâm lý cho 1 thực tế phũ phàng là những đôi có đc hạnh phúc để cùng nhau đi tới cuối con đường thật là may mắn và quí giá...Tuy nhiên, thường sẽ có 1 ng đi trước và 1 ng ở lại. Khi đó, người đi sau sẽ tệ hơn và thường là không có gì khoả lấp đc. Hãy chuẩn bị cho tâm thế này dù biết trước rất khó khăn.

Leanh65

Xe container
E xin hỏi kinh nghiệm Cụ hưu sớm vậy (đã 9 năm) trước tuổi quy định (cỡ 61-62) có bí quyết gì ko vậy? E nếu tính theo đủ tuổi cũng phải 7-8 niên nữa mới đủ, mà BH mới có 25 năm cũng thấy tâm tư quá. Vẫn đang kẽo kẹt đi kéo cày cho qua ngày mà cũng thấy oải rồi…
Hiz, thì em đã phải trả cả tuổi thanh xuân nơi quân ngũ. Em tính tg đóng bh từ cuối năm 17 sang đầu 18 cụ ơi. Thế nên em về tuổi thì qua vạch vôi nhưng năm thì em thừa những 2 năm. Năm em về tuổi 51 nhưng 32 năm đóng bhxh đấy cụ.🤣 về sớm chấp nhận trừ %, lương hưu thấp rồi đi làm bên ngoài cho thoải mái thôi. Em cũng tính chán rồi. Lg hưu gần 4 tr với làm thêm quãng hơn 2 chục là đủ cafe chè cháo rồi. Có tý tuổi cũng chả ham hố đổi nhà, xe pháo hay dl nước lọ nước chai gì nữa. Bằng lòng với mình thôi cho nó khỏe người cụ ạ.😄

Chỉnh sửa cuối:

4X4=16

Xe điện
vẫn cầy tiền thôi để hưởng thụ những gì mà chủ nghĩa duy vật mang lại.

caisua

Xe lăn
em thì BH 3 chục năm rồi mà vẫn còn hơn chục năm nữa, nhưng em thích đi làm vì như đi chơi lại có lương mà chả ai dám mắng mỏ gì mình nửa câu

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Hiz, thì em đã phải trả cả tuổi thanh xuân nơi quân ngũ. Em tính tg đóng bh từ cuối năm 17 sang đầu 18 cụ ơi. Thế nên em về tuổi thì qua vạch vôi nhưng năm thì em thừa những 2 năm. Năm em về tuổi 51 nhưng 32 năm đóng bhxh đấy cụ.🤣
Cảm ơn Cụ, thì ra là vậy. E ko có được điều kiện như của Cụ, cộng với chút thiệt thòi khi mới khởi nghiệp vào đời ở cơ quan cũ (đầu tiên) bị trốn đóng BH mất vài năm. Nên giờ cũng chớm già rồi mà vẫn kẽo kẹt được 25 niên BH. Bù lại thì Gấu nhà E cũng có trong quân đội nên đủ 25 năm là đã về nghỉ. So mức lương "hưu" của Gấu còn gấp đôi lương E kéo cày hàng tháng. Vậy nên được tiếng "nhờ vợ" đó Cụ ạ.

em thì BH 3 chục năm rồi mà vẫn còn hơn chục năm nữa, nhưng em thích đi làm vì như đi chơi lại có lương mà chả ai dám mắng mỏ gì mình nửa câu
Như E đã nói ở trên, nếu ko bị "trốn" BH lúc ban đầu thì chắc E cũng được gần 30 niên như của Cụ. Có lẽ lứa tuổi của E cũng xấp xỉ như của Cụ. Đi làm thì vẫn cảm thấy vui vì cũng chẳng áp lực gì nhiều, tương đồng với đó thì thu nhập (đi làm) cũng chỉ ở mức tượng trưng thôi. Nguồn sống vẫn phải lo toan từ các công việc (thêm) khác. Tuy nhiên, trong cơ chế này thì ngay cả cơ quan cũng chưa biết có biến động gì ko, và phương án "hưu non" cũng dần phải tính đến rồi Cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Em cũng như cụ đấy. Thời gian tự quyết định miễn hoàn thành công việc. Nhưng số hưu mà làm cv như cụ và em chắc không được nhiều đâu cụ.

Leanh65

Xe container
Cảm ơn Cụ, thì ra là vậy. E ko có được điều kiện như của Cụ, cộng với chút thiệt thòi khi mới khởi nghiệp vào đời ở cơ quan cũ (đầu tiên) bị trốn đóng BH mất vài năm. Nên giờ cũng chớm già rồi mà vẫn kẽo kẹt được 25 niên BH. Bù lại thì Gấu nhà E cũng có trong quân đội nên đủ 25 năm là đã về nghỉ. So mức lương "hưu" của Gấu còn gấp đôi lương E kéo cày hàng tháng. Vậy nên được tiếng "nhờ vợ" đó Cụ ạ.

Như E đã nói ở trên, nếu ko bị "trốn" BH lúc ban đầu thì chắc E cũng được gần 30 niên như của Cụ. Có lẽ lứa tuổi của E cũng xấp xỉ như của Cụ. Đi làm thì vẫn cảm thấy vui vì cũng chẳng áp lực gì nhiều, tương đồng với đó thì thu nhập (đi làm) cũng chỉ ở mức tượng trưng thôi. Nguồn sống vẫn phải lo toan từ các công việc (thêm) khác. Tuy nhiên, trong cơ chế này thì ngay cả cơ quan cũng chưa biết có biến động gì ko, và phương án "hưu non" cũng dần phải tính đến rồi Cụ ạ.
Vậy mới nói rằng trời sinh voi trời lại sinh cỏ mà. Tất cả mọi người rồi sẽ ổn hết, miễn là biết xđ mình đang ở đoạn nào của cuộc đời để xây dựng mục tiêu phù hợp thôi. Chúc cụ sk để tiếp tục cày😅