Death Valley, USA - Màu sắc miền Viễn Tây

ThomasThang

Xe điện
Nũa sói nữa chồn, lang (Bắc bộ gọi là cáo), chỉ đi riêng lẻ ko đi sống bầy, đây là con coyote miên khô cằn Tây Nam nước Mỹ và Mexico. Tên viết vậy nhưng đọc là "Cai-Dô-Ti" - Dô như "nhào dô!" tiếng Sài Gòn.

Ở ngoại ô các thành phố sa mạc nó hay vào bắt động vật nhỏ như chó mèo, cắn con nít và có thể truyền bịnh dại, hay bị người ta bắn nên sợ giống người, con này chắc đói lắm mới đến gần xa lộ.

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Nũa sói nữa chồn, chỉ đi riêng lẻ, đây là con coyote miên khô cằn Tây Nam nước Mỹ và Mexico. Tên viết vậy nhưng đọc là "Cai-Dô-Ti" - Dô như "nhào dô!" tiếng Sài Gòn.
Cảm ơn cụ vì những bức ảnh rất đẹp, ban đầu em tưởng con chó sói vì nó giống chó sói ở cái tai nhưng cái miệng lại nhọn như con cáo.
Với lại những từ cụ chú thích thì em đều phát âm sai hết, ví dụ con coyote thì em đọc lai coi-jot. hehe

'

ferrari360

Xe buýt
Muốn mời Cụ 1 chén mà máy nó ứ cho.thôi thì Cụ cho Cháu nợ nhé (b)

ThomasThang

Xe điện
Tiếp tuc lên đường đi về hướng đông. Chổ rest area là 1 eo núi gió rất mạnh, mùa gió có tin những chiêc như thế này chở nhẹ bị gió thổi lật thường xuyên, xe mình đi phài ghìm tay lái thật cứng, chính em cũng đã lái xe minivan qua và bị thổi lái sái qua làn bên cạnh.

Khu vực hằng trăm cây số vuông dày đặc quạt gió này, cao bằng nhà lầu 5 tầng ở Phố Cổ Hà Nội

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Có cánh quạt dài bằng sải cánh 1 chiêc máy bay hành khách loại như A320

ma deuce

Đi bộ
Bác ThomasThang ơi, chổ mấy hòn đá tự di chuyển nằm ờ một nơi khác, cũng trong Death Valley NP, chổ đó gọi là Racetrack Playa, nằm ở phía bên Scotty Castle, chứ không ở Bad Water đâu bác ạ. mấy hòn đá này gọi là sailing stone. Đúng như bác nói cho đến bây giờ, khoa học chưa giải thích được tại sao những nó lại tư di chuyển như vậy. Cục đá bự nhứt là 700 pounds (318 kg) và di chuyển được một đoạn đường 570 feet (170 m). Muốn tham quan chổ này phải dùng xe 4x4 off road mới vô được, cách Scotty Castle 28 miles.

đúng đấy cụ, thế chẳng hay cụ đến năm nào? Nếu trở lại ới em thổ công cho cụ và gia đình, e xin hứa.

Chổ đó là trên mặt đáy hồ muối khô Badwater, bọn em ko đủ giờ xuống. Có nhưng cục đá to bằng quả bóng đá nằm trên mặt phẳng hồ mà có vết trầy rất dài, ngoằng nghoèo như đc đẩy đi. Khong ai đẩy đi cả và ko ai giải thích được tại sao chúng di chuyển (trong hằng trăm năm) Các cụ google 4 chữ: "moving rocks Death Valley: se thấy hình.

E ko muốn nhưng lấy đại 1 hình của Cong viên để các cụ xem

có thể sẽ ko thấy vì website của nhà nươc​

VNM

Xe điện
Cảnh đẹp quá! Tks cụ chủ!

ThomasThang

Xe điện
Mời các cụ mợ đi du lịch thêm cùng em với vài hình ảnh sa mạc Mỹ

Tiếp tục trên đường xuyên bang số 10, phía đông tp Los Angeles chừng 150 dặm

Nước Mỹ như con voi, khó có thể tả cảnh 1 phần mà nói: đây là nước Mỹ, nhưng có thể nói 1 cách tổng quát là vùng Tây Nam nước Mỹ (American Southwest) cảnh quan ngoài nhưng khu đo thị nó như thê này. Các cụ lái xe 24 tiếng đồng hồ (thường là 75 dặm/giờ) trên đường số 10 này, thì cảnh nó như thế này mãi! Gần 2000 dặm! 1 ngày tròn, đêm và ngày! Chạy riết con nít trên xe phải khóc!

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Dĩ nhiên là chỉ có vùng gần Palm Springs là có quạt gió với quy mô này, hình em chụp tuần trươc và 2 hình trong 1 mùa khác. Đi 1 đoạn gần 10 dặm là như thế này

ThomasThang

Xe điện

Cảnh này chỉ cách tp Los Angeles nơi mà số lớn các cụ mợ từ VN đi du lịch Mỹ đều đến, nhưng it người có trải nghiệm vì con đường này ko đưa đến chổ nào hay ho gì về du lịch (như e nói, toàn là hoang vu sa mạc hằng chục giờ xe, chán ngáp sái quai hàm) Rất nhiều cư dân tp Los Angeles cũng chã biết, vì ko bao giờ đi đoạn xa lộ này.

ThomasThang

Xe điện
Bên trái của đường 10 (nhìn về chính Bắc)

ThomasThang

Xe điện
Bên phải, nhìn về chính Nam (các xa lộ hệ thống xuyên bang - Interstate highways - chạy Đông Tây mang số chẳn, chạy Nam Bắc mang số lẻ)

thanhgamo

Xe container
Nhiều chong chóng quá cụ Thomas ạ, hoa hết cả mắt, chắc tổng cộng phải mấy chục nghìn cái chứ chẳng ít.
Cái phong điên này là nhà nước hay tư nhân đầu tư ạ, nếu tính hiệu quả kinh tế thì có tốt không hay chỉ giải quyết vấn đề năng lượng sạch hả cụ?

ThomasThang

Xe điện
Bác ThomasThang ơi, chổ mấy hòn đá tự di chuyển nằm ờ một nơi khác, cũng trong Death Valley NP, chổ đó gọi là Racetrack Playa, nằm ở phía bên Scotty Castle, chứ không ở Bad Water đâu bác ạ. mấy hòn đá này gọi là sailing stone. Đúng như bác nói cho đến bây giờ, khoa học chưa giải thích được tại sao những nó lại tư di chuyển như vậy. Cục đá bự nhứt là 700 pounds (318 kg) và di chuyển được một đoạn đường 570 feet (170 m). Muốn tham quan chổ này phải dùng xe 4x4 off road mới vô được, cách Scotty Castle 28 miles.
Một lần nữa cụ ma_deuce chính xác 100%, cảm ơn cụ. Già rồi nên hay bị cái tội nói dóc, ko đến mà dám nói. Chính ra chổ đó là hướng ngược với nơi em bẩu chừng 50 dặm đường xấu.

ThomasThang

Xe điện
Nhiều chong chóng quá cụ Thomas ạ, hoa hết cả mắt, chắc tổng cộng phải mấy chục nghìn cái chứ chẳng ít.
Cái phong điên này là nhà nước hay tư nhân đầu tư ạ, nếu tính hiệu quả kinh tế thì có tốt không hay chỉ giải quyết vấn đề năng lượng sạch hả cụ?
Nói chung nhà nước Mỹ ko lo cung cấp điện cụ ạh, trừ 1 giai đoạn lúc xưa vì kinh tế khủng hoãng co làm đập thủy điện. Kinh tế tự do là do cung cầu của người dân, cứ nhào ra làm, có người mua thì sống. Công ty tư nhân làm, đc nhà nước ưu đãi thuế má, lãi rẽ v.v... Bây giờ hình như năng lượng gió chỉ chừng 2% tổng năng lượng dùng (so với nhiều nước Âu Châu năng lượng xanh đến gần 40%) 1 cánh quạt như thế chỉ cung cấp điện cho chừng 200 nhà đô thị.

ThomasThang

Xe điện
Tại sao núi ở đây có màu xanh lạ nhỉ ?
Màu gốc của nó đấy cụ, cũng tùy góc ánh sáng nữa và điều kiện thời tiết, mỗi ngày thay đổi nhiều màu, nhưng điều chắc là nó ko giống núi non Việt Nam. Có nhiều núi Mỹ nó đặt tên Blue Mountain, Blue Ridge v.v...

ThomasThang

Xe điện
em rẽ vào 1 con "đường làng" (state road, hay state route, SR) để đến chổ có chút việc tuần trước, đi vào 1 vủng thấp hơn mặt nước biển khoảng 70 thước. Chỉ it hình vì đi hoài đâm chán, chộp đại hình 1 cái hồ nước mặn, hồ lớn nhất bang California, rộng bằng nữa Biển Hồ Tonle Sap

Hồ này mới thành lập do 1 cơn lũ năm 1902 sông Colorado tràn vào mà ra, sau đó do nước tưới nông nghiệp thấm ra. Các hồ không thoát nước ra biển (hồ tù) đều phải mặn dần, dạo này thêm hạn nên mặn thêm. Cũng có cá.