Death Valley, USA - Màu sắc miền Viễn Tây

Kenket

Xe điện

Đến ngắm nghía hỏi thăm thì biết đuoc ông ta là nhà nghề nổi tiếng chuyên bán hình cho báo như National geographic, Conde Nast's traveler v.v... Máy chụp phim, 6 inchx 6 inch, tương đương với 90 megapixels. Muốn ngắm thì trùm 1 miếng vải lên và ngắm miến kính mờ phía sau.[/CENTER]
Nghề chơi cũng lắm công phu, em thấy ảnh cụ chủ chụp cũng đẹp lắm rồi, không hiểu dùng máy này ảnh đẹp cỡ nào...

chuotlang

Xe lừa
Nghề chơi cũng lắm công phu, em thấy ảnh cụ chủ chụp cũng đẹp lắm rồi, không hiểu dùng máy này ảnh đẹp cỡ nào...
Ảnh xem qua diễn đàn ko đánh giá đc đâu :P
Quan trọng là ảnh gốc ý
Nếu chụp qua máy LF đó thì rửa ra áp phích khổ 10-20m rộng cũng ko phải nghĩ ngợi lắm

Chỉnh sửa cuối:
Nói đền Death Valley phải nói đến người đi tìm vàng đặt tên cho nó là Thung Lũng Tử Thần. Các cụ có tiếp cận với văn hóa Mỹ, qua tin tức, sách báo hay tivi, phim ảnh sẽ hay đã ít nhất 1 lần nghe đến người "Forty Niners". Năm 1849 là năm cao điểm của phong trào đi miền Viễn Tây tìm vàng, tin có vàng loan đi từ Caliornia. Người từ Miền Đống đi bằng nhiều đường để qua đấy kể cả đi tàu từ New York mấy tháng mới tới. Người phiêu lưu mà mạnh khỏe thì đi tắt và sa mạc này là 1 đường tắt nguy hiểm để đến sớm dành đất (stakes, miến đất xin giành để đào vàng) Họ đi qua đây chết rất nhiều vì đói khát, da đỏ Shoshones giết, vì thấy hồ Badwater, có hình sau, mà đi đến thì mới biết là hồ nước mặn và chết tại đó. Người Forty niners tên gọi do năm 1849, đã đặt tên cho thung lung này là Death Valley. Hiên nay đôi banh football Mỹ của TP San Francisco tên là Forty Niners, danh tiếng mạo hiễm, gan dạ và rất cụ trâu, bậm trợn
Ồ cái tích này hay quá, cảm ơn cụ Thomas làm em sáng mắt ra. Thằng này mới thua trận Super Bowl trước Baltimore Raven hôm 3/2. Em đọc tin cứ thắc mắc về cái tên của nó hóa ra là vậy :)! Cool !=D>

Ở SF có cái 39th Pier nổi tiếng, thế là em liên tưởng hay là nó xuất phát khởi thủy từ cái 49th Pier . :))

Suzz

Xe điện
Xem ảnh nhớ phim Clint Easwoods

ThomasThang

Xe điện
Ảnh xem qua diễn đàn ko đánh giá đc đâu :P
Quan trọng là ảnh gốc ý
Nếu chụp qua máy LF đó thì rửa ra áp phích khổ 10-20m rộng cũng ko phải nghĩ ngợi lắm
Chính xác đấy cụ Kenket. Nếu thâu xuống màn hình máy tính hay ngay cả như em dùng tivi 1080p lớn bảng thì ko khác hình từ máy số thường hay có khi rẻ tiền hơn. Chỉ khi nào in ra giấy trên khổ thật lớn mới khác. Nó có cái lợi là nếu xén (crop) từng phần ra thì các phần nhỏ còn giữ độ nét, cái đ1o quan trọng.
Thật ra dùng nó để được hình đẹp rất khó, vì nó ko có bộ phận điện tử, chình bằng cơ phận và quang học thôi, cho nên ông kia phải chờ ánh sáng tối hảo. Ngoìa ra kỹ thuật phòng tối cũng chỉ bằng khả năng hay thua kỹ thuật nhu liệu điện toán (software)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Sorry bác em ấn Quote mà dùng phone nên nhầm thành sửa bài, ko khắc phục lại đc

Trong hội em cũng có 2 em Large Format này, luôn phải kèm chân Gitzo serie5 mới chịu nổi

Con to nhất thì là 8x10 inch luôn, nhưng bọn em quen mắt rồi nên cũng chả hiếu ký lắm, lục lại ảnh mới chụp đợt trước thì em ý lẫn vào đây, em này rút lại thì ko khiép nhưng kéo dài nó ra chắc phải tầm 110cm
Máy này thì khiếp quá. Ở Grand canyon mùa Đông-Xuân gió thường trên 30 hải lý chơi rất cay đó, chân phải nặng hay dùng bao cát

ThomasThang

Xe điện
Xem ảnh nhớ phim Clint Easwoods
Loạt cao bồi Clint Eastwood đời 1970s là phim Ý, sản xuất Ý đạo diễn Ý và quay tại Tây Ban Nha (Spain) vì xứ đo có vài địa phương giống Miền Tây Hoa Kỳ, hiện nay họ còn quay tại Morocco, vì hậu cần dễ hơn là mang cả máy móc và đoàn đông người ra sa mạc xa xôi tốn kém, nhân công rẻ hơn. Thật ra trong phim thì khó phân biệt.Gọi là cao bồi Ý-Tà-Lồ (nhạc cũng do nhạc sĩ Ý Enrico Morricone)

ThomasThang

Xe điện
Vài hình chót cho thớt

Hình này để thấy các loại xe có thể dùng du ngoạn đường xa, từ chiếc nhỏ nhất là con cóc màu đỏ mới xuất hiện trên đường xá Mỹ cỡ 2 năm nay, và loại đáng tin cậy hơn là 2 chiêc Jeep. Loại nhỏ mùa hè ko vào đây đc đâ, vòng quay RPM cao tùy thuộc bộ phận làm nguội nhiều, có đi thì phải tắt máy lạnh nhất là lên đèo (!)

ThomasThang

Xe điện
Em post tiếp mấy hình cung đường về để thấy cảnh vùng cận biên giới Nevada. Theo bản đồ trang 1 thì nó bọc ngoài cong viên DV, đi qua phần phía Đông của sa mac Mojave để xuống miên Đông Nam California

ThomasThang

Xe điện
Từ lúc ra khỏi vung Nam Caliornia mình đi trên 1 bình nguyên cao độ là khoảng 1000 mét nếu không leo đèo, gọi là high desert - sa mac cao. Vùng này nằm trên hoặc gần đường nứt lớn gọi là San Andrea's fault nên có đồng đất lớn nhỏ từ hằng triệu năm. Ngon núi này thấy lớp đất đá bị lật lên cao do 1 trận đồng đất khi xưa (chắc cũng dữ dội khũng khiếp, truoc đây trận đồng đất nâng 1 phầm núi gần chổ em ở lên 30 feet (10 thước), cách xa chô em ở 70 dặm đã hất em khỏi giường rồi - nhớ như là 1992.

Gần trở vào Sa mac Mojave lại, e khoái hình cái kính chiếu hậu​

ThomasThang

Xe điện
Sa mạc Mojave lớn lắm, chạy từ Nam Cali qua Nevada gần Las Vegas, lớn đến độ xưa nó thử bom nguyên tử trong đó mà chả chít ai. Xung quanh viền có rất nhiều căn cứ quân sự vì có chổ tập đạn thật từ hỏa tiễn cho đến đại bac tầm xa, xe tăng cũng tập trong đó. Máy bay mới đem thử trong đó, máy bay chiến đấu tập không chiến và tác xạ dưới đất. Cac thành phố lân cận nhờ sống theo các căn cứ đó là chính (đường vắng)

No cho chạy 70 dặm.giờ thì mình chạy 80 nó ko nói gì, chạy 100 hay 120 cũng được nhưng có khi máy bay cảnh sát tuần tra nó bấm và gọi xe chực dưới đất.

Đến 1 thị trấn nhỏ là hết chổ vắng lần đầu sau trên 100 cây số (60 dặm) Mới có xăng, nươc, quán ăn và người. Sau đo leo lên xa lộ cao tố 1 mạch về tới nhà.
Dường cao tốc (freeway) khác đường thường chỉ 1 chổ là đương cao tốc có tốc độ tối thiểu, ko đi chậm hơn đc. Cho nên ko có ngã tư ngã 3 (phải có cầu vượt) ko thể dừng trên đường tức nhiên, v2 lên xuống đường có ngõ đặc biệt gọi là exit va on-ramp. Tối đa thì tùy biển bản, mau nhất có thể 85, it thì là 65 dặm/giờ, tối thiểu luôn luôn là 40.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Sót 2 hình cao bồi, đoạn khác e post cho hết. Xe phải dừng trên đuơng tiều bang (ko phải cao tốc, như cc đoạn post truoc) cho bò và cao bồi băng qua

ThomasThang

Xe điện
Đến đây là kết thúc thread này. Tối về đến khu Việt nam vào đây làm tô phở nóng 2 ngày ko ăn đồ VN cũng bắt đầu nhớ.

Chợ búa Việt Tàu trang hoàng Tết, áp phích này rao ra coi đốt phào têt 12:00 ngày Chủ Nhật Mồng 1 này (cũng là Valentine's day).

THÂN CHÚC MỌI NGƯỜI MỘT NĂM MỚI TRÀN ĐẦY HẠNH PHUC, VẠN SỰ NHƯ Ý

thuhabeo

Xe tải
Đọc bài của cụ tự dưng cảm thấy nhớ Cali khủng khiếp, mặc dù hồi trước em chủ yếu ở San Francisco và San Jose. Cám ơn những tấm hình và bài phóng sự của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Renault

Xe hơi
Cán ơn phóng sự của cụ chủ thớt

tudi2007

Xe tải
Chúc mừng năm mới ! Đến tận mùng 3 em mới đẩy được aldehyt ra khỏi người , nhức đầu quá.
Em mù về nhiếp ảnh , chỉ biết khen vì thấy cụ chủ chụp đẹp mê hồn ( dĩ nhiên chỉ " cái hồn " của em thôi ) nhưng thích cái lối nói cũ cũ , xưa xưa của cụ chủ .
Mong được gặp cụ qua những nẻo đường mà cụ đã và sẽ đặt dấu chân qua , cụ nhá !

ThomasThang

Xe điện
Cái này là 1 tình cờ. Hôm này Mồng 3, đi ngang chổ này thấy múa lân đốt pháo khai trương thì dừng xem. Đây là 1 khu có vài tiệm sửa xe của người Việt Nam. Thấy em này nghĩ đến cái thớt này tuần trước chụp đc 1 số xe Ford cũ.

Trang hoàng là còn sót lễ từ Giáng Sinh vừa qua, ở đây nhiều người trang honag2 nhà và cả xe luôn.

ThomasThang

Xe điện
Đây là mẫu xe Ford Model A, của những năm đầu 1930

Mà cái vui là, chủ nhân là 1 người Việt. Hình nhìn thấy tiệm sửa xe.

Em giải thích trong post truoc rồi, thêm 1 ít thông tin. Bảng này là bãng hợp pháp, gọi là bảng "xanh", nó giúp cho nhà nước tiêu bang 1 ít thu nhập vì muốn có thì phải đóng tiền thêm, dùng vào bảo vệ môi truơng, nên gọi là xanh, green. Nó còn đc gọi là vanity plate, dịch là bảng số "kiêu căng". Ai muốn xin thì xin, làm sao cho đừng có ai xin truoc rồi, từ 3 đến 6 chữ/số, có thể dùng hình tượng cho phép như trái tim (cảnh sát đọc là love trên bộ đàm), bàn tay (cs đọc là high five) hay ngôi sao (star). Ông này tự hào là người Việt (được lắm!) xin đc bãng NGUYEN D mà chưa ai dành. Chữ california trên là chính quy, bảng xe nào cũng phải ghi tên bang, chạy thời gian ngắn phải xin đổi ra bảng bang mình đến cư trú (và xin bằng lái xe của bang mình dọn đến) để lâu cảnh sát nó phạt, (tức là nếu xe mang bảng lạ thì phải là xe từ bang khác qua cho canh sat dễ làm việc)

Chỉnh sửa cuối: