[Funland] Đề xuất bốc thăm môn thi thứ 3 kì thi vào 10

tunglam2806

Xe tăng
Toán, tiếng anh + thêm 1 môn thể thao như chạy, bơi, hay gì đó thì đẹp. Chúng nó sẽ được cày tập luyện thể thao bên cạnh việc học văn hoá, người đứa nào đứa ấy sẽ đẹp đẽ thẳng thắn, mắt đỡ cận, đang cái tuổi dậy thì cần vận động thì cắm mặt vào học từ sáng đến đêm.
Ủa vậy là bỏ môn Văn hả cụ? Theo cụ thì môn Văn này không quan trọng?

TorienT

Xe container
V

Giàu có như TĐ chỗ cụ du học thì các cháu cũng có bộ sách thôi.
Nhà trường cho mượn hết năm học đem trả để các em khoá sau học tiếp. Làm mất hoặc rách hỏng thì bố mẹ phải mua đền. Cả laptop và iPad cũng vậy. Cấp mỗi đứa 1 cái hết năm lại trả.
Thời em với cụ học cũng tã hết cả sách ra vẫn ôk có sao đâu.
1 bộ sách tầm 700k nhân với 23 triệu học sinh là cả món to rồi. 16 ngàn tỷ 1 năm đấy.
Lãng phí lắm.
:) Em thấy không ai hỏi sách hay hay dở thế nào. Tuyền kêu học nặng với sách đắt hay phí. Có cụ nào giở sách ra xem chưa ạ.

Bang lang

Xe điện
"Em hỏi giáo viên dạy Văn thì họ cũng nói là chương trình khó thật chứ không phải khó đùa": Thế mà bác không hỏi thêm câu, Khó để làm gì?
Họ làm sao có thể trả lời được hả cụ? Đấy là câu trả lời của người đứng đầu Bộ GD chứ. GV và học sinh chỉ chạy theo thôi. Em được biết, rất nhiều GV có ý kiến về SGK nhưng ko thể có lời. Vừa rồi em cũng vừa đóng thêm tiền mua sách cho con bởi đến h phút này gv mới biết là phải mua thêm mấy quyển đó. Nghĩa là vừa thay đổi vừa làm nhé cụ. Riêng sách lớp 9 mới có từ giữa tháng 7. Và phần mua thêm đó phải chạy rất nhiều nơi mới có mà giá ko rẻ. Đại loại là 2 quyển gần bằng 20% số tiền sách. Chưa kể học sinh ko phải học 1 bộ sách đâu, nghĩa là môn này học của Cánh Diều, môn kia học của Kết nối trí thức nên phụ huynh rất khó mà mua ngoài vì nhầm lẫn lung tung.

tuongvt

Xe buýt
Ủa vậy là bỏ môn Văn hả cụ? Theo cụ thì môn Văn này không quan trọng?
Vâng, thời e học nó cứ loanh quanh việc phân tích mấy câu thơ, phân tích mấy câu chuyện, toàn học thuộc văn mẫu. Đối với e nó k cần thiết

tunglam2806

Xe tăng
Vâng, thời e học nó cứ loanh quanh việc phân tích mấy câu thơ, phân tích mấy câu chuyện, toàn học thuộc văn mẫu. Đối với e nó k cần thiết
Thì thời em cũng thế. Nhưng chưa bao giờ em thấy môn văn không quan trọng. Nó quan trọng chả kém môn toán. Các bạn học giỏi văn em thấy có khá nhiều điểm mạnh. Ví dụ như có tư duy về ngôn ngữ, cảm thụ, nhạy cảm, tinh tế hơn đối với các vấn đề văn hoá xã hội... À lại còn không bị viết sai chính tả nữa. Mọi ngừoi thường đánh giá cao những ngừoi học tốt KHTN hơn nên nhiều khi hạ thấp tầm quan trọng của KHXH hay cụ thể là môn Văn. :D

Em thì quan điểm môn nào cũng quan trọng. Tất nhiên Văn Toán vẫn là quan trọng hơn vì nó là 2 môn nền tảng. Giờ thêm món NN nữa ạ.

TorienT

Xe container
Thì thời em cũng thế. Nhưng chưa bao giờ em thấy môn văn không quan trọng. Nó quan trọng chả kém môn toán. Các bạn học giỏi văn em thấy có khá nhiều điểm mạnh. Ví dụ như có tư duy về ngôn ngữ, cảm thụ, nhạy cảm, tinh tế hơn đối với các vấn đề văn hoá xã hội... À lại còn không bị viết sai chính tả nữa. Mọi ngừoi thường đánh giá cao những ngừoi học tốt KHTN hơn nên nhiều khi hạ thấp tầm quan trọng của KHXH hay cụ thể là môn Văn. :D

Em thì quan điểm môn nào cũng quan trọng. Tất nhiên Văn Toán vẫn là quan trọng hơn vì nó là 2 môn nền tảng. Giờ thêm món NN nữa ạ.
Em thấy Văn, Toán, Anh + thể thao hay nghệ thuật (cộng điểm năng khiếu) là đánh giá toàn diện nhất.

caisua

Xe lăn
em thấy chỉ là thi vào 10 thôi mà phải bốc thăm, khiến các con học cày như trâu như bò mặc dù mới lớp 8, lớp 9.
Con em nó học thấy thương luôn mà không cản được. Con em bảo phải cày tất cả các môn vì không biết thi môn nào, ko học sợ không kịp nên học như trâu như bò. Em thì không muốn thế, cũng ko gây áp lực cho con mà con lại sợ ko bằng bạn bè nên học nhiều quá.
Thà bộ giáo dục fix luôn Toán, Văn và 1 môn ngay trước 1-2 năm để các con tập trung học. Chứ tất cả các môn khác, học trâu bò cũng chả để làm gì. Thi xong các con vứt xó hết.
Con người chỉ giỏi một số môn chứ ko thể giỏi hết được.
Kiểu gì mà chả phải trâu bò vì chỉ có 1 nửa đỗ trường công, lớp 9 thì chỉ có 1 cách là vắt hết sức thôi. Trong khi chưa chọn đc môn thứ 3 thì cứ tập trung 2 môn kia thật ngon là đc rồi.
Việc phải nghĩ là lựa chọn ôn thi chuyên hay thi thường để đầu tư tổng lực theo hướng nào và nếu chọn nhầm thì quay xe ra sao.
Giờ trường nào cũng chấm điểm rõ cao, toàn HSG, HSXS nhưng bố mẹ ko rõ trình độ thực, khả năng thực của con như nào để định hướng mới là cái khó

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Toán, tiếng anh + thêm 1 môn thể thao như chạy, bơi, hay gì đó thì đẹp. Chúng nó sẽ được cày tập luyện thể thao bên cạnh việc học văn hoá, người đứa nào đứa ấy sẽ đẹp đẽ thẳng thắn, mắt đỡ cận, đang cái tuổi dậy thì cần vận động thì cắm mặt vào học từ sáng đến đêm.
Em thấy Văn, Toán, Anh + thể thao hay nghệ thuật (cộng điểm năng khiếu) là đánh giá toàn diện nhất.
Thể dục và nghệ thuật là môn năng khiếu, k phải môn văn hoá. Nếu có năng khiếu thì rèn luyện tham gia giải, trường nghệ thuật, tdtt có sân chơi riêng cho ít người cụ.

Koka2015

Xe tăng
Các trường có đủ chỗ cho môn thể thao nào ra hồn đâu, cụ tính xem bao nhiêu trường có sân thể thao đạt chuẩn, bao nhiêu trường có bể bơi?

TorienT

Xe container
Các trường có đủ chỗ cho môn thể thao nào ra hồn đâu, cụ tính xem bao nhiêu trường có sân thể thao đạt chuẩn, bao nhiêu trường có bể bơi?
;) Khó nó mới cộng điểm cho người tìm ra giải pháp chứ cụ.

tototata

Xe buýt
Phí cơm phí gạo của dân.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Trong các môn thi HSG không có môn thể chất hay nghệ thuật, nên e nghĩ việc thi 1 trong 2 môn này khó lòng xảy ra:-/.

Còn môn tiếng Anh là môn được các bố mẹ đầu tư khá kỹ cho con rùi, nên nhiều khả năng sẽ "bốc" đúng L-)

Bộ Dục đề xuất bốc thăm môn thi thứ 3 vào 10.
Có 10 môn băt buộc chính thức được bốc thăm là:
View attachment 8766903
Thử tưởng tượng nếu bốc vào môn Giáo dục thẻ chất thì hay quá nhỉ.
Và đây là nguyện vọng của quần chúng nhân dân.

View attachment 8766899

otbaxit

Xe tải
Theo em bốc hết cả 3 môn cho máu, khỏi học lệch môn này môn kia.

caisua

Xe lăn
Em thấy giờ trước mắt thống nhất SGK chỉ có 1 bộ trên toàn quốc để tất cả các lớp học ở các nơi đều có thể sử dụng hoặc anh chị lớp trên có thể để lại cho các em lớp dưới. Vừa tiết kiệm tài nguyên xã hội, nguồn lực trong dân vừa tránh kinh doanh, trục lợi giáo dục, biến học sinh và cả các phụ huynh học sinh thành "chuột" năm này qua năm khác.
Trục lợi, ăn cắp (tham nhũng) từ giáo dục là có tội với Đất nước và Người dân.
Vậy làm sao cải cách đc, phải cập nhật chứ ai lại chỉ mãi học theo những thứ đã cũ. Chương trình học ở bển cũng cập nhật liên tục hàng năm. Các trường đại học của họ luôn sát cánh với doanh nghiệp để đưa ngay các vấn đề của doanh nghiệp thành đề thi cho sinh viên kết hợp với lý thuyết đưa ra phương án. Trong hội đồng chấm cũng có đại diện của doanh nghiệp luôn chứ ko như sinh viên của mình tốt nghiệp xong phải dậy còn chán mới làm đc việc vì quá lý thuyết suông

lotus23

Xe tải
Vậy làm sao cải cách đc, phải cập nhật chứ ai lại chỉ mãi học theo những thứ đã cũ. Chương trình học ở bển cũng cập nhật liên tục hàng năm. Các trường đại học của họ luôn sát cánh với doanh nghiệp để đưa ngay các vấn đề của doanh nghiệp thành đề thi cho sinh viên kết hợp với lý thuyết đưa ra phương án. Trong hội đồng chấm cũng có đại diện của doanh nghiệp luôn chứ ko như sinh viên của mình tốt nghiệp xong phải dậy còn chán mới làm đc việc vì quá lý thuyết suông
Cải cách, cập nhật những cái mới khác mà cụ. Đâu đồng nghĩa với việc loạn SGK hay cứ mỗi năm phụ huynh và học sinh lại phải mua những bộ sách khác nhau.
SGK đóng vai trò là những kiến thức, tu duy nền tảng, cơ bản. Vì vậy nó vốn vững vàng, dùng được cho nhiều năm. Nếu có cập nhật thì không đến mức hàng năm hay 1,2 năm phải in sách khác vì đổi chương trình. Chương trình cũng thế nên cố định trong ít nhất 5 - 10 năm. Nếu cần những gì cập nhật thì thầy cô giáo có thể cập nhật thêm hoặc học sinh cũng có thể tự nghiên cứu, cập nhật thêm.
Nghề giáo vốn là nghề trồng người, là nghề cao quý, là đầu nguồn của nhiều ngành nghề khác. Vậy nên trục lợi, biến phụ huynh và các học sinh thành chuột thì có tội lớn lắm. Dĩ nhiên là trục lợi ở ngành nghề nào cũng là sai trái, có tội nhưng nghề trồng người thì còn nặng hơn.
"Vì lợi ích mười năm trồng cây. Vì lợi ích trăm năm trồng người"

vihali

Xe container
Không có giải pháp hoàn hảo cụ ạ nhưng rõ ràng việc thống nhất 1 bộ SGK cho 1 cấp học sẽ giúp giảm tình trạng các phụ huynh và học sinh mỗi năm phải mua biết bao nhiêu là sách. Chưa kể tình trạng có những bộ sách rất mới thì lại bỏ đi không dùng, phải mua bộ sách mới vì năm sau lại thay đổi. Tầm 2 cốc bia như cụ nói nhưng cả đất nước là hàng ngàn, chục ngàn tỷ đấy.
Có thể như cách của cụ là nhiều hơn 1 bộ sách nhưng cần cố định trong ít nhất 5 - 10 năm hoặc hơn, không được có tình trạng cứ năm sau hay năm sau nữa lại phải mua bộ sách khác vì tình trạng trục lợi in ấn SGK.
Việc học thuộc không phụ thuộc vào 1 hay nhiều bộ sách mà là cách giảng dạy, có dám thay đổi vì cái chung hay không.
Mỗi năm lên 1 lớp thì phải mua sách mới chứ cụ. Mà ai bắt cụ mua cả 3 bộ đâu vì GV cũng chỉ định học 1 bộ. Các bộ khác na ná thế vì cùng khung chương trình. Em không thấy năm nào người ta cũng thay đổi sách. Họ chỉ in ấn, chỉnh lý lại một số chi tiết mà việc này cũng xảy ra với những bộ sách cũ. VD sách Vật lí lớp 12 cũ em thấy họ tái bản, chỉnh sửa đâu như 14 lần trong khoảng từ 2006 đến 2022.

Giờ ra sách là cạnh tranh rồi, ai cũng phải cố làm cho bộ của mình hay hơn. Một khung chương trình, nhiều bộ sách, ai viết cũng được, chính là bước đầu phá bỏ tư duy cũ để đổi mới cách học, thi cử.

Giàu có như TĐ chỗ cụ du học thì các cháu cũng có bộ sách thôi.
Nhà trường cho mượn hết năm học đem trả để các em khoá sau học tiếp. Làm mất hoặc rách hỏng thì bố mẹ phải mua đền. Cả laptop và iPad cũng vậy. Cấp mỗi đứa 1 cái hết năm lại trả.
Thời em với cụ học cũng tã hết cả sách ra vẫn ôk có sao đâu.
1 bộ sách tầm 700k nhân với 23 triệu học sinh là cả món to rồi. 16 ngàn tỷ 1 năm đấy.
Lãng phí lắm.
Em xa Thuỵ Điển lâu quá rồi nên không biết nay thế nào nhưng em hỏi AI thì nó trả lời bên đó có nhiều bộ sách, giống như những gì em đã quan sát. Theo em nhớ thì VD môn Toán, họ có sách Toán từ A đến E cho nhiều trình độ, nhiều tác giả viết. Môn Văn thì GV dạy trên lớp cũng chỉ là sách chung chung về lý thuyết rồi học sinh phải đọc truyện rất nhiều. Truyện của họ đánh số để phù hợp với lứa tuổi. Họ là nước giàu, ít người, thu thuế cao, hs được hưởng nhiều là lẽ dĩ nhiên. Hồi 1 bọ sách, nhà nước mình cũng có in sách phát cho hs đâu.

Để cho đỡ lãng phí thì em nghĩ mỗi nhà trường có thư viện sách. Khoá trước học xong thì gửi vào đó, tầm 1-2 năm là đủ cho lứa sau mượn. Cái đó nó chả phụ thuộc vào 1 bộ hay nhiều bộ nhưng không ai làm. Vậy là lỗi ở chỗ khác chứ đâu phải vì 1 chương trình, nhiều bộ SGK.

vihali

Xe container
"Em hỏi giáo viên dạy Văn thì họ cũng nói là chương trình khó thật chứ không phải khó đùa": Thế mà bác không hỏi thêm câu, Khó để làm gì?
Các cô than thở khó là đúng vì xưa dạy quá nhàn. Đâu như 13 tác phẩm trong sách, cứ thế mà phân tích, dốt mấy cũng chỉ cần mua sách GV mà dạy. Dạy như thế nên có một thế hệ GV không chịu đọc sách. Giờ đây SGK chỉ dạy cái hình thức, còn tư liệu thì lấy ở ngoài. Nhiều cô phải động não nên kêu khó.

tunglam2806

Xe tăng
Thể thao hay nghệ thuật nó là phạm trù năng khiếu rồi. Chưa kể csvc hiện nay không đáp ứng được các môn này. Mà em thấy hiện nay cũng đang triển khai gần đúng như ý cụ. Ví dụ như tuyển thẳng vào 10 đối với các em có giải văn hoá thể thao. Tuy nhiên yêu cầu giải là cao so với số động.
Em thì thấy nên học gì thì đấy. Điều kiện các môn Văn, Toán, NN x hệ số 2. Số môn còn lại hệ số 1 và đề thi các môn giản lược khoanh vùng trọng tâm sats với nội dung cơ bản.

Koka2015

Xe tăng
;) Khó nó mới cộng điểm cho người tìm ra giải pháp chứ cụ.
Học gì thi đấy nó mới công bằng, những môn ko học mà cộng điểm cho những người đi học ngoài là ko hợp lý và thiếu công bằng.

Bang lang

Xe điện
Nhìn bọn Hàn, Nhật nó cao cụ nhỉ! Chiều cao trung bình các zai bên đấy có vùng là 1,8m. Nhìn con mình ngày ngủ 5-6 tiếng mà bực. À mà đi học tối ngày thế vẫn phải hoàn thành bài tập về nhà trên lớp và học thêm ạ.