Để số N kéo phanh tay mà không để P có hại gì đến xe không(số tự động)

FujiS5200

Xe điện
Em thì dùng phanh tay và P như thế này:

- Dừng đèn đỏ: N và phanh tay; lý do: phòng khi có chú nào húc vào mít thì không đi cái hộp số như khi để P, và xe không bị chồm lên vì đã có phanh tay giữ lại; lúc đèn xanh thì phắn được nhanh, đỡ kích rích kéo từ P qua R,N rồi mới đến D.

- Dừng xe, nổ máy: Nếu ngồi nghiêm chỉnh thì để N + phanh tay; nếu ngọ nguậy, hoặc có người ngồi trên xe, hoặc phải ra khỏi xe thì phải P cho chắc. Đảm bảo không bị vô tình đẩy về D.

- Đỗ xe đường bằng, ngoài đường: Để N + Phanh tay phòng khi bị húc mít.

- Đỗ xe đường dốc hoặc khi có yêu cầu: Để P + phanh tay đễ lỡ có chú nào đình công đột xuất thì cũng có chú kia đỡ thay.

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Em có đọc đâu đó của khoai tây lâu rồi, như thế này là đúng ạ:
1. Dừng xe: Thời gian ngắn đến 1-2 phút, người lái không dời xe
Đạp phanh chân, về N
Có thể kéo phanh tay và nhả phanh chân cho đỡ mỏi.
2. Đỗ xe: Thời gian dài, người lái có thể dời xe hoặc không
Đạp phanh chân
Kéo phanh tay
Về P
Nhả phanh chân
Tắt máy
Cụ lói chuẩn, mời cụ vodka ạh...

tocxanh

Xe tải
Em thì cứ thao tác cả về P và kéo cả phanh tay. Kéo P để ra đóng cửa xe nó ko kêu inh ỏi còn kéo phanh tay để bảo vệ hộp số nhỡ may có xe nào nó húc vào

vietran

Xe ba gác
Cái gì sinh ra phải có lý cuả nó
Em thì trước khi ra khỏi xe: đạp phanh chân, về N, đạp phanh tay, về p, rút chìa khóa

Voi con

Xe hơi
Xe em khóa start/stop nên ko có động tác rút chìa ra khỏi ổ khóa. Nhưng xe đang để số N mà tắt máy thì còi kêu inh ỏi (người và chìa khóa vẫn ở trong xe), phải về P thì nó mới im ợ.

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Trời TRỜI! Cụ đạp gì mà đạp lắm thế????
Thường thì xe số tự động khi dời khỏi xe trên địa hình bằng phẳng thì về P ko thôi là đc rồi, nhưng bác ấy vẫn cẩn thận đạp thêm phanh tay thì có sao đâu.Hay là bác thắc mắc "sao phanh tay mà lại đạp" có phải ko ạ???

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Thường thì xe số tự động khi dời khỏi xe trên địa hình bằng phẳng thì về P ko thôi là đc rồi, nhưng bác ấy vẫn cẩn thận đạp thêm phanh tay thì có sao đâu.Hay là bác thắc mắc "sao phanh tay mà lại đạp" có phải ko ạ???
Thế bác vẫn "đạp" phanh tay à? Làm ơn chỉ em cách nào để đạp được phanh tay với ạ!

huy07-04-07

Xe tải

- Dừng đèn đỏ: N và phanh tay; lý do: phòng khi có chú nào húc vào mít thì không đi cái hộp số như khi để P, và xe không bị chồm lên vì đã có phanh tay giữ lại; lúc đèn xanh thì phắn được nhanh, đỡ kích rích kéo từ P qua R,N rồi mới đến D.

- Dừng xe, nổ máy: Nếu ngồi nghiêm chỉnh thì để N + phanh tay; nếu ngọ nguậy, hoặc có người ngồi trên xe, hoặc phải ra khỏi xe thì phải P cho chắc. Đảm bảo không bị vô tình đẩy về D.

- Đỗ xe đường dốc hoặc khi có yêu cầu: Để P + phanh tay đễ lỡ có chú nào đình công đột xuất thì cũng có chú kia đỡ thay.
Cụ này quá chuẩn, giống hệt em

Tribute

Xe container
Ồ, thế hóa ra bọn sản xuất ra được cái 4b ngu hơn bọn chỉ biết dùng và phá.=D>

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Thế bác vẫn "đạp" phanh tay à? Làm ơn chỉ em cách nào để đạp được phanh tay với ạ!
Thực ra nói theo thuật ngữ kỹ thuật thì "phanh tay là phanh" sao lại dùng chân ở đây đúng ko bác?Nhưng ở 1 số xe thì cái phanh tay nó lại ko nằm ở vị trí ngay cần số mà nó đc bố trí phía ngoài cùng bên chân trái nằm vị trí cao hơn chân phanh (Camry 2007, Mẹc, Porsche hay Lexus - riêng BMW thì vẫn dùng phanh tay kéo cơ học hoặc phanh tay điện tử ngay vị trí gần cần số) và bác kia cũng như em vẫn "quen mồm" gọi đó là "phanh tay" dù muốn nó phát huy tác dụng thì phải dùng chân đạp :).Nếu bác đã biết điều đó rồi mà vẫn cứ vặn tiếp thì em chịu thua!

Ở hình dưới này cái "phanh tay" là cái pê-đan nhỏ đầu tiên bên tay trái ấy bác ạ !

Chỉnh sửa cuối:

Tittop9

Xe tải

Em thấy nếu để xe ở chỗ có nhu cầu đẩy qua đẩy lại thì để N kéo phanh tay. Còn đỗ xe thì cứ P thôi. P là số đỗ xe rồi mà.

Còn lỡ có chú nào húc *** thì kiểu gì chẳng phải sửa ạ? Có chú húc *** lo kinh phí luôn rồi nên ko cần lo ạ

Pet_HUT

Xe container
Em thì đơn giản là khi dừng xe, người còn ngồi trong xe thì N + phanh tay cho đỡ mỏi chân đạp phanh; khi ra khỏi xe thì P + Phanh tay. Ra mà để N thì mở cửa phát là kêu inh ỏi ngay ợ! :P

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều cụ chưa biết Phanh tay nằm ở chân. Có lẽ cụ nào lập cái thớt hướng dẫn sử dụng và giới thiệu đầy đủ các loại phanh tay "Đạp"chân cho các cụ ý ạh...

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Thực ra nói theo thuật ngữ kỹ thuật thì "phanh tay là phanh" sao lại dùng chân ở đây đúng ko bác?Nhưng ở 1 số xe thì cái phanh tay nó lại ko nằm ở vị trí ngay cần số mà nó đc bố trí phía ngoài cùng bên chân trái nằm vị trí cao hơn chân phanh (Camry 2007, Mẹc, Porsche hay Lexus - riêng BMW thì vẫn dùng phanh tay kéo cơ học hoặc phanh tay điện tử ngay vị trí gần cần số) và bác kia cũng như em vẫn "quen mồm" gọi đó là "phanh tay" dù muốn nó phát huy tác dụng thì phải dùng chân đạp :).Nếu bác đã biết điều đó rồi mà vẫn cứ vặn tiếp thì em chịu thua!

Ở hình dưới này cái "phanh tay" là cái pê-đan nhỏ đầu tiên bên tay trái ấy bác ạ !

Cảm ơn Bác đã chỉ giáo. Giờ thì em nhớ ra là đã có lần em sử dụng cái "phanh tay" như vậy rồi! Nhưng những cái "phanh tay" như vậy toàn nằm trên xe hịn thui, xe binh dân bọ em toàn kéo bằng tay ko à. Sorry Bác vì đã lỡ vặn vẹo, thực sự em hổng nhớ!

Voi con

Xe hơi
Cảm ơn Bác đã chỉ giáo. Giờ thì em nhớ ra là đã có lần em sử dụng cái "phanh tay" như vậy rồi! Nhưng những cái "phanh tay" như vậy toàn nằm trên xe hịn thui, xe binh dân bọ em toàn kéo bằng tay ko à. Sorry Bác vì đã lỡ vặn vẹo, thực sự em hổng nhớ!
Không phải như cụ nói chỗ đo đỏ ở trên đâu ợ. Em thấy Caren của Trường Hải (giá chưa đến 600tr, em xem hồi tháng 3/2011 ở Trần Đình Xu) cũng có phanh thứ 2 bằng chân và ko có cái phanh nào vận hành tay nữa ạ !

anhtho

Xe ngựa
Không phải như cụ nói chỗ đo đỏ ở trên đâu ợ. Em thấy Caren của Trường Hải (giá chưa đến 600tr, em xem hồi tháng 3/2011 ở Trần Đình Xu) cũng có phanh thứ 2 bằng chân và ko có cái phanh nào vận hành tay nữa ạ !
Em cũng ko chắc cứ 'phanh tay' dùng chân mới là xe xịn, nhưng mà chỉ có AT mới làm được kiểu đó, vì đi AT thừa 1 chân mà ! Còn có loại phanh tay nó làm như cái móc ở dưới volang cơ, dùng tay trái kéo ra là ăn cứng.

digger

Xe tăng
Các cụ cứ sử dụng cụm từ PHANH TAY nên mới có chuyện cứ bàn tán ủm củ tỏi thế này
Trong catalogue và các tài liệu đăng kiểm có chỗ nào nói là phanh tay đâu, toàn nói là hệ thống phanh hỗ trợ đỗ (park brake)
Do vậy, chỉ cần quên cụm từ PHANH TAY đi, dùng cụm từ PHANH ĐỖ thì các cụ mới thông cảm cho nhau được
Đã gọi là PHANH ĐỖ thì cứ chỗ nào tiện là đặt thôi mà, xe thì đặt ở chân, xe thì đặt ở vô lăng, xe thì đặt ở tay... sau này còn tích hợp ở đâu đó thì chẳng ai biết được, có khi điều khiển bằng giọng nói thì các cụ lại gọi là PHANH MỒM sao?