[Camera] Đề pa lỗi cũng toát mồ hôi đấy các cụ nhỉ

le_petit

Xe tăng
Hi, các cụ đúng là toàn có bằng chục năm trở lên rùi ạ.
Mời các cụ ra sân tập xem các hậu bối đàn em đàn cháu hiện giờ luyện lên dốc chỉ dùng chân côn ạ ...
À cháu thêm tí là có vài thầy còn ko khuyến khích học viên sờ vào chân ga trong phần sa hình, trừ bài tăng tốc, sợ đạp mạnh mất kiểm soát + trừ điểm quá tốc độ khi đi thi nữa ạ...
Chính xác là mấy năm gần đây, xe tập và thi đều khá tốt nên rất ít xe cần ga khi depa.
Tôi thi 9 năm trước thì học depa dùng phanh tay, đạp ga đủ cả. Nhưng vừa rồi đưa vợ đi học và thi thì bỏ cả luôn.

handukims

Xe buýt
Cụ chủ mới đi từ số tự động qua số sàn...lúc đó có cuống nhưng kĩ năng chưa vững...chứ kĩ năng vững thì sau một hai quả tụt là lên được ngay...
E phải công nhận mấy cụ xe buýt , xe tải hay xe khách giỏi...mấy lần e bị tắc ở đèo...đường bé tí, dốc dựng đứng, nhích từng tí một...Có một lần e thử con xe 3.5 tân đường trường cũng đã thấy tã chân rồi...k biết các cụ ý có mẹo gì k..mà toàn các xe date sâu mới kinh.

ckvnvtbd

Xe buýt
Klq nhưng cho em hỏi làm sao trích được ra clip hành trình được ạ ? Xe em hành trình gắn gương hậu bên trong, mò mãi không thấy. Chả lẽ tháo thẻ nhớ ra ạ ?

_MQ_

Xe tăng
Thường theo kinh nghiệm của em và các lái xe em biết: sau khi biết lái thì cần vài tháng mới hoàn thiện được kỹ năng này: kỹ năng dừng giữa dốc ko dùng phanh. Nhiều người làm siêu tới mức, xe dừng ngang dốc mà vòng tua vẫn ko tăng, hoặc tăng rất ít, xe cứ im re cứ như đang dận phanh vậy, và đi thì lại bò bình thường ko rung, ko giật. Trình càng cao, xe càng ko giật và vòng tua không bị tăng.
Không biết bây giờ em nghe nói các trường dậy luôn bài depa ko dùng phanh tay thì học viên có khá hơn không ?
Bôi đậm: Ko dùng phanh chân hoặc tay thì ngta dùng cái gì để xe ko bị trôi hả cụ ?

ubisapro

Xe trâu
Nghe cách cụ nói, khả năng cao cụ được học xe ...tải con. Chứ xe con tập lái, e chưa thấy xe nào nhả côn mà leo được cả.
Cụ ơi cụ đừng nóng vội.
Chắc cụ thâm niên cỡ trên chục năm rùi .
Bọn cháu lái mới sao dám chém ẩu ạ .
Bây giờ các xe trường lái đều đủ thậm chí thừa khỏe để cụ chỉ nhả côn đến độ là lên dốc, cháu còn thử số 3 ko đệm ga ko cần đà chỉ dùng côn mà vẫn leo dốc bt ạ , dốc hơn dốc đề pa cũnng lên được,lúc nó lên rồi nếu có kéo phanh tay và hạ phanh tay thì nhẹ thôi chứ ko phải chịu tải trọng xe vào phanh tay ạ , là cháu test xem phanh tay có giữ được xe ko nên có cảm nhận, cháu là lái mới thôi ạ ,

ubisapro

Xe trâu
Bôi đậm: Ko dùng phanh chân hoặc tay thì ngta dùng cái gì để xe ko bị trôi hả cụ ?
E ko nhớ thuật ngữ chính xác, nhưng đại loại nhả côn cho xe giữ được, ko bị trôi. Dốc kéo xe xuống lực N thì nhả côn sao cho cũng được 1 lực N để giữ xe :D

Mercedes_Benz

Xe điện
Cụ chưa biết rồi, cụ rà côn + đệm ga, lúc đó xe ở trạng thái tiến không tiến, lùi không lùi, khi đi chỉ cần nhả thêm côn và đệm thêm ga là lên thôi

ubisapro

Xe trâu
At thường hỗ trợ ngang dốc, chả cần ga xe cũng đứng mấy s liền để tụt thì e ứ biết nói sao :))
Xe có hỗ trợ khởi hành ngang dốc e ko nói, còn AT thường (h vẫn đầy đường) thì tụt chắc với dốc cao. Chỉ có nhàn hơn khoản ko phải căn chân côn thôi ợ:D

_MQ_

Xe tăng
Cụ chưa biết rồi, cụ rà côn + đệm ga, lúc đó xe ở trạng thái tiến không tiến, lùi không lùi, khi đi chỉ cần nhả thêm côn và đệm thêm ga là lên thôi

Vậy thì người lái phải "hiểu" chiếc xe của mình mới có thể giữ ga + côn "êm" đến như thế bởi mỗi xe côn, ga lại khác nhau. EM nghĩ giữ như thế mòn hết lá côn ấy nhỉ :-?

Mercedes_Benz

Xe điện
Xe có hỗ trợ khởi hành ngang dốc e ko nói, còn AT thường (h vẫn đầy đường) thì tụt chắc với dốc cao. Chỉ có nhàn hơn khoản ko phải căn chân côn thôi ợ:D
Dốc cao thì cứ phanh tay, mớm thêm ga rồi hạ phanh tay. Nhưng em đi cực ít phải dùng vì đa phần mình đêm ga nhanh xe chưa kịp tụt luôn

Mercedes_Benz

Xe điện
Vậy thì người lái phải "hiểu" chiếc xe của mình mới có thể giữ ga + côn "êm" đến như thế bởi mỗi xe côn, ga lại khác nhau. EM nghĩ giữ như thế mòn hết lá côn ấy nhỉ :-?
Vâng, cụ đi đường thi thoảng thấy có xe dừng trên dốc, mà đèn phanh không sáng đấy ạ

ubisapro

Xe trâu
Về cơ bản, thao tác đó chỉ là thợ tiện, lúc đường ùn ứ, nhích tí 1 chứ ko dừng lâu. Hại thì có hại, nhưng ...tiện :D

Taxi baby

Xe tải
Rà côn, nhấp nhả côn, bơm ga ạ!
Còn vụ mòn miếc thì nó theo qui luật rồi, lợi cái này sẽ hại cái kia thôi ạ. Chả có gì vẹn toàn cả.

Hungtantien

Xe buýt
Buồn nhỉ?
Mời cụ lên trường nghề Binh đoàn 2, TRung cấp nghề Xương Giang... Tức toàn bộ những ai học lái tại Bắc giang đều ko dùng phanh tay mấy năm rồi. Hay tại bọn miền núi nó chậm tiến nên ăn ốc nói mò hả cụ?
Còn trình độ cao để tài già làm là ko phanh gì hết, dùng côn để dừng và khởi hành ngang đốc các cụ ah!
Kkk, học lái so với tài già...em chệu;
Việc chạy thạo rồi nó là một chuyện, việc dạy lái là chuyện khác...người ta ai cũng lớp 1 rồi mới 2...3; tất nhiên vẫn có người tiến thắng lên cao...nhưng hiếm...
Chắc người Bắc Giang giỏi hơn người nới khác

ubisapro

Xe trâu
Dốc cao thì cứ phanh tay, mớm thêm ga rồi hạ phanh tay. Nhưng em đi cực ít phải dùng vì đa phần mình đêm ga nhanh xe chưa kịp tụt luôn
đi AT thì mấy khi dùng kiểu đề pha đâu. Chỉ trừ dốc cao chót vót, sợ xe tụt (mình chuyển sang chân ga nhanh cũng được, nhưng thường phải ấn sâu xe mới giữ được, xe sẽ ko được êm) thì e mới kéo phanh tay, đệm ga lên, giữ xe được rồi mới thả phanh tay:D Thao tác giống hệt đề pha lúc thi, chỉ khác ở chỗ ko phải căn côn:D

Hungtantien

Xe buýt
Cụ ơi cụ đừng nóng vội.
Chắc cụ thâm niên cỡ trên chục năm rùi .
Bọn cháu lái mới sao dám chém ẩu ạ .
Bây giờ các xe trường lái đều đủ thậm chí thừa khỏe để cụ chỉ nhả côn đến độ là lên dốc, cháu còn thử số 3 ko đệm ga ko cần đà chỉ dùng côn mà vẫn leo dốc bt ạ , dốc hơn dốc đề pa cũnng lên được,lúc nó lên rồi nếu có kéo phanh tay và hạ phanh tay thì nhẹ thôi chứ ko phải chịu tải trọng xe vào phanh tay ạ , là cháu test xem phanh tay có giữ được xe ko nên có cảm nhận, cháu là lái mới thôi ạ ,
Vưng..."Hậu sinh khả úy"...

Hungtantien

Xe buýt
Hi, các cụ đúng là toàn có bằng chục năm trở lên rùi ạ.
À cháu thêm tí là có vài thầy còn ko khuyến khích học viên sờ vào chân ga trong phần sa hình, trừ bài tăng tốc, sợ đạp mạnh mất kiểm soát + trừ điểm quá tốc độ khi đi thi nữa ạ...
Cái này ko cần thêm, xe nào chả vậy, khi đã được căn chỉnh chuẩn rồi thì...thả côn, lên dốc thấp còn...Ok.. ko cần đệm ga, huống chi chạy đường bằng trong sa hình...

Chỉnh sửa cuối:

0914014354

Xe điện
Haha, các cụ ứ tin cháu thì cháu chịu.
Cụ có dịp nào đảo qua bất kì ttđtlx nào mà xem.
Bọn cháu tập chỉ mấy cái xe lanos nubira vios ghẻ thui ạ.
Bọn cháu đc huấn luyện kiểu giản tiện quá, đâm ra ra đường cứ lớ nga lớ ngớ , tòan gà công nghiệp hết ạ !

Nghe cách cụ nói, khả năng cao cụ được học xe ...tải con. Chứ xe con tập lái, e chưa thấy xe nào nhả côn mà leo được cả.

Mercedes_Benz

Xe điện
Lanos mà cụ depa dốc như đi thi bằng phanh chân, lại không cần đến đệm ga thì cụ là cao thủ rồi. Ngày xưa em đi thi vios mà gặp cái xe rởm, lên dốc để số 1 còn chết máy, nói chi depa chỉ cần nhả chân phanh là lên.
Bọn cháu đc huấn luyện kiểu giản tiện quá, đâm ra ra đường cứ lớ nga lớ ngớ , tòan gà công nghiệp hết ạ !

Taxi baby

Xe tải
Em cũng mới thi đc tầm 2 tháng! Thú thực xe tập với xe chip nó khác nhau. Xe tập là xe thầy máy khoẻ. Xe chip k có vụ số 3 lên dốc ạ, đề pa lên dốc số 1 hên gặp xe ngon k cần ga vẫn lên với chân côn mượt, chứ gặp xe oánh trượt ( trung tâm nào cũng có 2 con là ít) thì k đạp ga đảm bảo chết máy tắc lự ạ! Trường em thi ở sài đồng ạ. Thầy dạy thi là em em nên em khá rõ vụ này ạ. Cụ giờ lấy 1 con MT 1.0 cài số 3 luôn và đề pa đg bằng xem có bì đc k đã nhá cụ.