[Funland] Đề nghị xem xét dấu hiệu lợi ích nhóm giữa Bộ GD&ĐT và NXB Giáo dục

El Jefe 2

Xe tăng
Không biết bọn Tây nó có xuất bản sách giáo khoa như ta không cụ nhỉ? Cứ nghĩ các nước phát triển sgk được số hoá rồi chứ. Xem phim ảnh bọn Tây nó có cho học sinh vác balo sách đi học đâu? Còn giá sách phế liệu chiếm bao nhiêu so với giá sách gk nguyên bản?
vẫn có sách mà cụ. sách phổ thông nó còn in đẹp ấy chứ, phân rõ Sách dạy, sách bài tập các kiểu. Mở balo học sinh nó ra cũng lắm thứ lắm. Do chương trình học bên nó nhẹ hơn, nên thấy balo nó nhẹ hơn thôi.

Đại học thì khác chút. Em ko dám nói tất cả vì mới có dịp tiếp xúc với khoảng chục trường cả châu Âu và US thì thấy họ có lecture note tiêu chuẩn, thường là quăng lên mạng cho sv download về, thêm 1 số học liệu free nữa. Còn vẫn có học liệu mất tiền, sv phải đóng tiền thuê, mua. Giảng viên còn tự viết sách môn mình dạy và chào bán cho sinh viên.

Mzc

Xe điện
Kinh tế chưa biết nhưng em thấy viết luôn vào sách làm cho học sinh lười với khả năng trình bày kém hơn ghi chép ra vở riêng, em ko thích kiểu này tí nào @_@
Cụ nói một cách rất cảm tính. Nó có nhiều phần. Hơn nữa sgk rất rẻ, so với sách đọc khác. Một bộ sgk chỉ đủ mua một quyển sách loại trung bình cho trẻ con.

cusao

Xe lăn
Có đủ đk để xem thì cứ xem thôi chứ trên đời này có nhóm nào lại không tìm kiếm lợi ích đen em cứ đi đầu xuống đất.
Ví như bọn em đi công tác cứ hễ xong việc là lại nhắn nhủ những kẻ cùng chí hướng gom thành 1 nhóm để rồi đi tìm của lạ mỗi vùng miền đấy thây?

chimcus

Xe hơi
Nhìn bác ...ạ ngọng là biết Bộ GD&DT thế nào rôi! Người đứng đầu như thế thì ở dưới muốn làm tốt cũng không được.

zaiwaz123

Xe điện
No nắng quá !

Lytuongquan

Xe tải
Tóm lại là Sách là để đọc, vở là để viết, vứt vở chứ không ai vứt sách

Trungpv

Xe điện
Sao em đọc cái tin đập ngành giáo dục lại thấy vui thế chứ lị. Hy vọng dẹp hẳn đc nạn dạy thêm tại nhà, trung tâm của giáo viên nữa. quy định đc giờ học tối đa/ tuần, tháng cho học sinh nữa thì càng tốt

New car 2023

Xe container
Sao em đọc cái tin đập ngành giáo dục lại thấy vui thế chứ lị. Hy vọng dẹp hẳn đc nạn dạy thêm tại nhà, trung tâm của giáo viên nữa. quy định đc giờ học tối đa/ tuần, tháng cho học sinh nữa thì càng tốt
Tôi cũng vui.
Thế, dẹp rồi có nâng lương cho các Giáo viên không bác?

2bplus

Xe buýt
Kinh tế chưa biết nhưng em thấy viết luôn vào sách làm cho học sinh lười với khả năng trình bày kém hơn ghi chép ra vở riêng, em ko thích kiểu này tí nào @_@
Kỹ năng trình bày, cùng vô vàn kỹ năng mềm khác, là thứ hay bị họ coi nhẹ và bỏ qua trong thiết kế ct học, trong khi mấy thứ đó ngày càng quan trọng trong XH điện đại này :).
Thay vào đó họ tham lam tìm cách nhồi nhét rất nhiều kiến thức trong các môn học. Khiến con trẻ suốt ngày cắm đầu vào bài vở để cố nuốt quá nhiều thứ mà bỏ quên các hoạt động cân bằng tâm sinh lý khác, thậm chí các ông bố bà mẹ còn phải học hộ. Mấy kiến thức này ở thời buổi thông tin tràn ngập ê hề hiện giờ chỉ cần chú trọng vào khả năng tìm kiểu phân tích tổng hợp và gạn lọc thông tin, nôm na là kỹ năng "gúc", là có thể đáp ứng tốt, cho cả cuộc sống sau này nữa. Cách họ xd ct học nói chung cũng không hơn bao nhiêu so với cái thời ông đồ liếm chữ dạy học ngày xưa, vẫn cứ nghĩ kiến thức là quan trọng nhất ;)).

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em thấy cụ Tổng cũng nên tập trung vào đốt củi bộ GD, thối nát chắc chỉ hơn chứ không kém Y tế chút nào, rặt một lũ ăn tiền từ trên xuống dưới, cuối cùng cũng chỉ đổ hết lên đầu phụ huynh

motthoidongbim

Xe điện
Kỹ năng trình bày, cùng vô vàn kỹ năng mềm khác, là thứ hay bị họ coi nhẹ và bỏ qua trong thiết kế ct học, trong khi mấy thứ đó ngày càng quan trọng trong XH điện đại này :).
Thay vào đó họ tham lam tìm cách nhồi nhét rất nhiều kiến thức trong các môn học. Khiến con trẻ suốt ngày cắm đầu vào bài vở để cố nuốt quá nhiều thứ mà bỏ quên các hoạt động cân bằng tâm sinh lý khác, thậm chí các ông bố bà mẹ còn phải học hộ. Mấy kiến thức này ở thời buổi thông tin tràn ngập ê hề hiện giờ chỉ cần chú trọng vào khả năng tìm kiểu phân tích tổng hợp và gạn lọc thông tin, nôm na là kỹ năng "gúc", là có thể đáp ứng tốt, cho cả cuộc sống sau này nữa. Cách họ xd ct học nói chung cũng không hơn bao nhiêu so với cái thời ông đồ liếm chữ dạy học ngày xưa, vẫn cứ nghĩ kiến thức là quan trọng nhất ;)).
Rất đồng tình vs câu “họ tham lam nhồi nhét rất nhiều kiến thức vào các môn học”. Đại đa số phụ huynh của hs từ 1-12 đều mong muốn giảm tải. Mỗi cno là cố nhồi. Ở 1 bài khác em đã viết. Chưa bao giờ có chuyện : người mua thì ko muốn mua nhiều or muốn tự chọn mua, người bán thì cứ nhồi.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Có mấy món cơ bản, tối thiểu của đời sống con người: ăn, chữa bệnh (y tế, nông nghiệp, môi sinh) ở ( bđs, quy hoạch, môi trường), giáo dục, đi lại( giao thông) năng lượng ( , xăng dầu, tkv vv) đều đi sạch . Nhưng cũng chả sao, dân vẫn vui, dân số vẫn tăng trưởng là oke rồi, cái này làm khâu văn hóa rẻ nhất, mong gì nữa.cụ Trãi đã nói cả trăm năm trước luôn đúng: ""việc nhân nghĩa cốt để yên dân"", làm đc cái đó là ok, mọi cái khác có hay không không quan trọng.

Trungpv

Xe điện
Tôi cũng vui.
Thế, dẹp rồi có nâng lương cho các Giáo viên không bác?
Nâng lương là việc khác, việc của chính phủ em ko bàn cụ ơi. nhưng ko thể lấy lý do lương giáo viên thấp rồi đè trẻ ra dạy thêm để tăng thu nhập bù lương đc, khổ cho bọn trẻ

Mistore

Xe tải
Nâng lương là việc khác, việc của chính phủ em ko bàn cụ ơi. nhưng ko thể lấy lý do lương giáo viên thấp rồi đè trẻ ra dạy thêm để tăng thu nhập bù lương đc, khổ cho bọn trẻ
Bây giờ còn có cả học tăng cường còn hơn cả học thêm.

New car 2023

Xe container
Nó liên quan chặt chẽ mà bác.
Các thầy cô giáo dạy thêm là để kiếm thêm tiền, để sống.
Tất nhiên, có cả thầy cô chạy Grab, buôn chổi chít, hoặc để lợn nuôi mình như thầy Văn Như Cương đáng kính.
Nhưng tỷ lệ dạy thêm vẫn là cao nhất trong các giáo viên có thể dạy thêm.

Thế nên, cấm dạy thêm thì quá dễ, họ đã cấm bằng văn bản có dấu đỏ hẳn hòi; ép học sinh mặc đồng phục cũng đã cấm.
Kết quả thì bác biết rồi.

New car 2023

Xe container
Hoàn toàn chia sẻ quan điểm này của bác.

mitkhonghat

Xe đạp
Mùa đông lạnh quá các cụ ạ, đốt thêm bó củi sưởi ấm nào.

matizvan2009

Xe ba gác
Hihi, em có tí điều kiện nên em không ủng hộ phương án dùng lại sách.
Em qua thời nghèo khổ, cũng phải "bốc thăm mượn sách thư viện", đọc chuyện, tiểu thuyết thì truyền tay nhau đọc. Giờ truyện tiểu thuyết đắt lòi nhưng ai bỏ tiền ra mua thì cũng chỉ mình mình đọc rồi xếp tủ chứ có truyền tay nhau đâu.

Trungpv

Xe điện
Nó liên quan chặt chẽ mà bác.
Các thầy cô giáo dạy thêm là để kiếm thêm tiền, để sống.
Tất nhiên, có cả thầy cô chạy Grab, buôn chổi chít, hoặc để lợn nuôi mình như thầy Văn Như Cương đáng kính.
Nhưng tỷ lệ dạy thêm vẫn là cao nhất trong các giáo viên có thể dạy thêm.

Thế nên, cấm dạy thêm thì quá dễ, họ đã cấm bằng văn bản có dấu đỏ hẳn hòi; ép học sinh mặc đồng phục cũng đã cấm.
Kết quả thì bác biết rồi.
thế em mới nói hy vọng dẹp hẳn đc mà bác. còn kiểu cấm mà lại ngầm cho dạy như giờ thì cũng như ko, yêu cầu PH ký cam kết là xong quá dễ