[Funland] Đề nghị xem xét dấu hiệu lợi ích nhóm giữa Bộ GD&ĐT và NXB Giáo dục

stone_lamp

Xe điện
Cụ viết chính xác như những gì tôi nghĩ về Gd công ở Vn hiện nay. Bộ GD nhồi nhét quá nhiều kiến thức ở đa số các môn học chính, học sinh như bơi giữa biển và cả nhà như đi đánh trận cùng con em mình trong học hành thi cử..chưa kể vấn nạn quay cóp khi thi cử dc chính các em kể lại với vẻ bất mãn thực sự… vẫn nạn học thêm, vẫn cái cặp sách nặng trịch, vẫn bộ sgk vài năm lại đổi 1 lần hao tiền tốn của, vẫn môi trường phong trào thì mấy chục năm vẫn thế, vẫn đi mua giấy vụn đóng góp kế hoạch nhỏ, vẫn đội với đoàn , vẫn mấy bài hát từ những năm 70 … nhiều lúc tự hỏi thèng làm lđ ko có chút động não hay sao!?

Tôi ủng hộ cải cách lại Bộ Gd theo hướng triệt để, cần thì đập hết đi làm lại từ đầu chứ sửa chữa từng phần ntn hầu như ko cứu vớt dc gì, thà hy sinh vài thế hệ để con cháu sau này đỡ khổ chứ tôi thấy tương lai về xây dựng con ng ở Vn còn mờ mịt lắm!
Con người XHCN ở 1 nước có ý thức hệ chính trị như VN sửa đổi khá là khó l cụ ạ. Nhiều ng nghĩ được nhưng theo em thế lực bảo thủ vẫn thống trị trong hệ thống tuyên truyền để giữ lại những mục tiêu như hiện tại.
Tuy nhiên, với tư cách là công dân Việt Nam nếu điều đó là tốt để bảo vệ chế độ, bảo vệ hoà bình và ổn định em nghĩ không sao.

lacettiGG

Xe điện
Liệu có cái bộ nào mà ko có củi ko nhỉ (:|

giang.nguyen

Xe điện
SGK có 5 bộ sách do 5 nxb khác nhau thực hiện

Chả phải mỗi NXB giáo dục in sách đâu mà chê

Cơ mà trước các cụ hay chửi tập đoàn nhà nước làm gì cũng lỗ

Nay báo lãi kỷ lục các cụ cũng lôi vào chửi cho được là ra răng?

sthd

Xe lăn
SGK có 5 bộ sách do 5 nxb khác nhau thực hiện

Chả phải mỗi NXB giáo dục in sách đâu mà chê

Cơ mà trước các cụ hay chửi tập đoàn nhà nước làm gì cũng lỗ

bắt xong mới lãi!
vậy trước khi bắt thì lãi đi đâu?

Mr.Alo

Xe lăn
Nhu cầu hs năm sau tăng hơn năm trước thì doanh số tăng và lãi tăng là điều bình thường mà cụ , có điều phía sau là sự lãng phí quá lớn mà phụ huynh phải chịu

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
www.cognotiv.vn
hờ hờ vừa thấy lợi nhuận khủng đã bị các cụ lôi lên đây ném đá

akitsun

Xe tải
Cho chết đi ông Ngọng ơiiii. Tiên sư bọn bất nhân bất nghĩa hàng năm bao nhiêu sách không tận dụng mà vứt đi vì đổi mới cái khỉ gió gì đó.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
DCM cái bộ dục này sao chúng nó không bỏ cái trò bắt học sinh thu gom sắt vụn ve chai đi nhỉ. SGK thì năm cc nào cũng phải mua mới quá lãng phí khi chỉ tạo ra những con vẹt giải đề.

giang.nguyen

Xe điện
Nhu cầu hs năm sau tăng hơn năm trước thì doanh số tăng và lãi tăng là điều bình thường mà cụ , có điều phía sau là sự lãng phí quá lớn mà phụ huynh phải chịu
4 cái nxb tư nhân kia nằm ở đâu hả cụ??

Ko phải đa bộ sách gk, đa nxb là đúng theo nguyên tắc thị trường tự do mà các cụ hướng tới rồi sao?

Những năm NXB Giáo dục độc quyền sách gk chỉ tăng giá quanh quẩn 10%

Chính người dân kêu gào sgk độc quyền, rồi thì sgk đắt đỏ, rồi thì phải tư nhân hoá, đa nguồn hoá sgk. Mở cửa sgk cho tư nhân ko cho nhà nước độc quyền

Ấy thế mà sau khi mở cửa giá sgk x2 x3 lại quay sang đổ lỗi cho nxb nhà nước là ra răng?

motthoidongbim

Xe điện
4 cái nxb tư nhân kia nằm ở đâu hả cụ??

Ko phải đa bộ sách gk, đa nxb là đúng theo nguyên tắc thị trường tự do mà các cụ hướng tới rồi sao?

Những năm NXB Giáo dục độc quyền sách gk chỉ tăng giá quanh quẩn 10%

Chính người dân kêu gào sgk độc quyền, rồi thì sgk đắt đỏ, rồi thì phải tư nhân hoá, đa nguồn hoá sgk. Mở cửa sgk cho tư nhân ko cho nhà nước độc quyền

Ấy thế mà sau khi mở cửa giá sgk x2 x3 lại quay sang đổ lỗi cho nxb nhà nước là ra răng?
Cụ dẫn chứng dùm việc dân kêu gào sgk độc quyền, đắt đỏ...

giang.nguyen

Xe điện
Cụ dẫn chứng dùm việc dân kêu gào sgk độc quyền, đắt đỏ...
Cụ cứ google độc quyền sgk là thấy ngay các báo, các diễn đàn đăng đàn tố khổ ra sao.

Việc này rầm rộ mấy năm trước, thậm chí rôm rả ngay cả trong diễn đàn này chứ có phải việc thầm kín gì đâu cụ

2010, 2011, tới cả 2018, 2020 năm nào chả lôi sgk, nxb giáo dục ra tế thần

duongphong

Xe container

Đại diện cho dân là các Đại biểu QH, cụ nói dân kêu gào tức là ĐBQH kêu gào. Cụ trích dẫn giúp em ĐB kêu gào phát. Hay bọn lều báo + nxb cấu kết với nhau làm trò, diễn tuồng kêu gào bao năm qua :))

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Rõ như ban ngày còn dấu hiệu gì nữa

theanh90

Xe tăng
Đấy là người ta còn chưa thống kê chi phí cho gd hàng năm tăng lên vì thay đổi chương trình phổ thông 2018 đấy. Cụ nào có con học chương trình mới thống kê lại rồi đối sánh với người khác học chương trình cũ sẽ thấy. Còn vụ chọn sách thì không phải đbqh nói cho vui vụ việt á trong chọn sgk đâu. Ông nào trong ban chọn sách của tỉnh là hòn than nóng bỏng đấy.

giang.nguyen

Xe điện
Đại diện cho dân là các Đại biểu QH, cụ nói dân kêu gào tức là ĐBQH kêu gào. Cụ trích dẫn giúp em ĐB kêu gào phát. Hay bọn lều báo + nxb cấu kết với nhau làm trò, diễn tuồng kêu gào bao năm qua :))
Chỉ tính riêng sơ sơ 2018 thì đây là một phần trong số những lần Đại biểu Quốc hội kêu gào đây thưa cụ:

mitdac1819

Xe điện
Cụ cứ google độc quyền sgk là thấy ngay các báo, các diễn đàn đăng đàn tố khổ ra sao.

Việc này rầm rộ mấy năm trước, thậm chí rôm rả ngay cả trong diễn đàn này chứ có phải việc thầm kín gì đâu cụ

2010, 2011, tới cả 2018, 2020 năm nào chả lôi sgk, nxb giáo dục ra tế thần
Làm sgk lãi khẳm, chứ lỗ cái gì, có thể giá hồi ấy tính ra là rẻ, nhưng số lượng in rất lớn, nên hoàn toàn không có chuyện lỗ, em làm nghề cung cấp vật tư in thì lạ gì. Trước,nxbgd làm sgk còn ko phải mua bản quyền, hoặc trả rẻ bèo, in năm này qua năm khác. Đội in lậu,1 năm nó chỉ cần in trộm 1 cuốn thôi là cũng đã kiếm đủ rồi. Lỗ trên sổ sách của ông nxbgd hồi trước là do chiết khấu cao, các bố ăn dơ với các đơn vị phát hành chia chác. Giờ mang tiếng là đa dạng hóa, nhưng thực chất quyền quyết lại trong tay ông bộ giáo dục, cấu kết trục lợi,