[VHGT] Đề nghị loại bỏ công tắc bật đèn PHA (Chiếu xa) của phương tiện giao thông

Muon_biet

Xe cút kít
Em mong các nhà sản xuất ô tô - xe máy bỏ công tắc bật đèn chiếu xa trên phương tiện giao thông quá. Tất nhiên nút ấn nháy đèn thì phải có để dùng lúc vượt.
Hàng đêm đi ngoài đường phát sợ với các xe cứ giương pha chiếu thẳng vào mắt người đối diện đặc biệt là mấy đêm mưa như hôm trước.
Không biết nguyện vọng này của em làm như thế nào để đến tai các nhà sản xuất đây ???
Cái xe và nhà sản xuất không có lỗi trong việc này, chờ sau ĐH thì E sẽ chỉ đạo xử lý quyết liệt nhé.

dungphp

Xe điện
Loại đèn LED 18W rất nhỏ gọn nên có thể gắn bên dưới cản nhựa của hầu hết các loại xe mà ko làm ảnh hưởng đến thẩm mỹ bác ạ. Khi lùi xe thì sáng hơn khoảng 5-10 lần đèn lùi theo xe, giúp mình quan sát rõ hơn các chướng ngại vật phía sau, còn người ở phía sau thì cũng dễ dàng nhận ra xe đang lùi để có thể tránh xa.
Chi tiết sp: http://www.namvu.com.vn/den-led-tun-18ep-9020652.html
Em thích cái này: http://www.namvu.com.vn/den-led-tun-45cbep-9039994.html
Chỉ muốn lắp 1 cái này mục đích nháy 1, 2 cái cho xe sau biết mà cụp đèn pha xuống thôi. Công tắc kiểu nút chuông ấn thả cụ nhỉ. Chứ biết lắp chỗ nào cho thầm mỹ

buratino01

Xe buýt
đi đường gặp 1 số con lợn nó chỉ biết lợi ích của mình thôi, kệ mịa thằng khác. Nhiều lúc nháy đèn các kiểu nó cũng không hạ xuống, trường hợp đó thì cháu cũng đành bật đèn pha lại thôi, chả biết làm thế nào, đôi bên cùng thiệt vậy

ReadOnlyReturn

Xe tải
hbu082 nói:
Em nghĩ bộ GTVT bỏ qua mất một nhân tài là cụ chủ, cụ rất có tố chất làm quan chức. cái gì không ưng ý là cấm, là cắt là loại bỏ, voãi thật :D. Hay thằng nhà sx nó ngu nhỉ ? Em rất nhiều lần phải quay gương hậu trên xe ngược lên trần xe, mặc dù gương em là phủ xanh chống chói, nhưng cái cần thiết là làm tăng ý thức của người tham gia GT chứ không phải cấm với cắt, mà ý thức thì ngoài vụ đèn đóm ra còn nhiều lắm.
Quay ngược là sao cụ? Em tưởng gạt lẫy là xong rồi chứ?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ là hiệu quả đến 99.99% bác ạ

Sent from my Philips I908 using Tapatalk
Lắp đi ọp rốt thì OK, chứ lắp để cho xe sau cụp pha thì ko đáng lắm, vì có thể ảnh hưởng tới những người ko giương pha (ví dụ 2b đi cạnh). Vả lại, pha dọi từ phía sau thì ta chỉ cần ấn nấc kính hậu là xong. Chưa nói tới xxx hoặc đăng kiểm có thể hạch: làm thay đổi đèn đóm.

dungphp

Xe điện
Lắp đi ọp rốt thì OK, chứ lắp để cho xe sau cụp pha thì ko đáng lắm, vì có thể ảnh hưởng tới những người ko giương pha (ví dụ 2b đi cạnh). Vả lại, pha dọi từ phía sau thì ta chỉ cần ấn nấc kính hậu là xong. Chưa nói tới xxx hoặc đăng kiểm có thể hạch: làm thay đổi đèn đóm.
Nháy đến 2 cái thôi cụ ợ. Nhiều thằng nó vô văn hoá nó bật pha suốt

anhtho

Xe ngựa
Nháy đến 2 cái thôi cụ ợ. Nhiều thằng nó vô văn hoá nó bật pha suốt
Cụ nói nháy đèn nào ? Một khi đã không biết thì nháy cả chục cái nó cũng không hiểu. Chỉ có phạt và phạt.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Em cám ơn Cụ đã thẳng thắn
Nhưng hình như cụ ăn mặn quá nên ngộ độc không hiểu ý nghĩa của câu chuyện.
Một ý hài ước để góp ý tới các cụ mợ đi xe cần ý thức hơn khi bật đèn thôi ạ.
Ngồi o tô thì ít ảnh hưởng đến nhưng đi xe máy thì khổ lắm cụ à
Ý của cụ em cũng "đồng ý". Nhưng có cụ trên nói là vấn đề hiểu biết và ý thức. Đối với những người không hiểu chức năng của đèn chiếu sáng trên ô tô thì yêu cầu học lại (chắc là mua bằng), những đ/c này nhiều khi cũng bị chiếu pha thẳng vào mặt thế mà không rút ra bài học cho mình. Còn với những người cố tình thì phải xử phạt theo luật (các đ/c CSGT chưa thấy phạt lỗi này).
P/S: Cụ nói ngồi ô tô ít ảnh hưởng là chưa chuẩn nhé, ảnh hưởng lắm đấy. Mà em thất xe máy đi đèn pha trong phố nhiều vô kể.

Tba.hanoi

Xe tải
Em có địa chỉ cả 3 miền http://thanhbinhauto.com
Website
thanhbinhauto.com
Ý của cụ em cũng "đồng ý". Nhưng có cụ trên nói là vấn đề hiểu biết và ý thức. Đối với những người không hiểu chức năng của đèn chiếu sáng trên ô tô thì yêu cầu học lại (chắc là mua bằng), những đ/c này nhiều khi cũng bị chiếu pha thẳng vào mặt thế mà không rút ra bài học cho mình. Còn với những người cố tình thì phải xử phạt theo luật (các đ/c CSGT chưa thấy phạt lỗi này).
P/S: Cụ nói ngồi ô tô ít ảnh hưởng là chưa chuẩn nhé, ảnh hưởng lắm đấy. Mà em thất xe máy đi đèn pha trong phố nhiều vô kể.
Đúng cụ à, trong vụ này thì tỉ lệ chị em/anh em = 9:1

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Em chỉ nói về đèn LED phía sau để nhắc những bác tài cứ bật pha ngay sau đuôi xe mình thôi ạ.

Du_don

Xe điện
Ông này bị ngáo rồi
Đi cao tốc cả trăm km/h mà không bật pha thì toi là chắc

anhtho

Xe ngựa
Em chỉ nói về đèn LED phía sau để nhắc những bác tài cứ bật pha ngay sau đuôi xe mình thôi ạ.
Đèn led nhiều cái cũng chói lắm. Quan trọng là bị xe đối diện giương pha khó nhìn đường, chứ đằng sau thì cứ bấm gương xuống là ổn rồi.

cadic1008

Xe buýt
Theo em thì nên chế thêm khẩu súng có công tắc điều khiển bằng tế bào quang điện giống như hệ thống tự bật đèn khi trời tối. Xe nào ngược chiều đến gần mà ko tắt đèn pha là nó tự động bùm chíu luôn ạ :D
Thêm một phiếu thuận cho ý tưởng của cụ. Hay cụ đứng ra kêu gọi quyên góp tiền để phát triển dự án này đi :D

dungnguyen87lc

Xe tăng
Nhà sx đã nghiên cứu để sử dụng vào các trường hợp thiếu ánh sáng nên e nghĩ ko thể bỏ hẳn được. Điều cần làm là đưa vào giáo dục ngay khi đào tạo lý thuyết mỗi khi sát hạch; tăng cường công tác tuần tra nhắc nhở kèm xử phạt

rebels

Xe điện
Em đành phải thế này khi nhá pha mà xe ngược chiều không cụp mắt ợ:

moimuaxe2013

Xe tăng
Hàng đêm đi ngoài đường phát sợ với các xe cứ giương pha chiếu thẳng vào mắt người đối diện đặc biệt là mấy đêm mưa như hôm trước.

CÁi này xử đơn giản.
Chỉ cần bọn xxx bắt chặt trong nội đô và quốc lộ là êm ngay.
Vừa tăng ngân sách vừa có thu cho đội.

ngungo thien ly

Xe container
Cái lỗi này trên đường nhiều vô kể, sao xxx lại bỏ qua 1 cách quá dễ dàng để gây nguy hiểm cho người tuân thủ luật pháp nhỉ

xtitan

Xe buýt
vấn đề là ý thức thôi cụ ạ chứ cái đèn chiếu xa nó rất quan trọng với xe đi đêm,đường tối om.cháu còn gặp nhiều trường hợp nhìn thấy xe đối diện ở xa nó để đèn cos nhưng đến gần mình nó lại bật pha,chả hiểu nó nghĩ gì,khó chịu nhất là đi trước thằng nào bật pha,nó cứ sau mít mình rọi qua gương,nhiều lúc chỉ muốn dừng lại chửi.
cụ để cos cao nên nó tưởng là pha chăng :)

anhtho

Xe ngựa
CÁi này xử đơn giản.
Chỉ cần bọn xxx bắt chặt trong nội đô và quốc lộ là êm ngay.
Vừa tăng ngân sách vừa có thu cho đội.
Em cũng rất ủng hộ ý kiến này. Tăng thu nhập, ngân sách, tăng cường ý thức lái xe, tăng độ an toàn.
Hy vọng sau khi bỏ nhiều biển 40 hoặc dưới 40km/h thì xxx sẽ phải nghiên cứu lỗi này. Thực ra bắt lỗi này cũng phải hơi có kinh nghiệm, vì nhiều khi xe có cốt cao lại tưởng pha, dừng xe lại là tẽn tò. Ví như xe chở nặng phía sau, bênh đầu lên là cốt cũng khá cao. Một số xe có núm điều chỉnh độ cao thấp của đèn, nhưng nhiều xe ko có.