[Thảo luận] Đề nghị "Không phun nước rửa kính khi xe đang chạy trong nội thị"!!!!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thế nào mà phun nước rửa kính lại bay sang mấy cụ 2 bánh được nhỉ??? Em kô hiểu...
Cụ nào, mà chịu khó nghe đài, đọc báo còn bít 1 chuyện cự kỳ fun về cái vụ rửa kính này kia.

Cách đây mươi mấy năm.
Báo chí (hàng in trên báo giấy tử tế, có giấy trắng-mực đen đàng hoàng chứ ngày í chưa có các loại báo net lá cải như bi giờ) đưa rùm beng về 1 vụ cụ thể như sau:
1 đương sự là phụ nữ chạy xe 2B trên đường kiện 1 con xe 15 chỗ (chứ không phải tài xế con xe này) về việc bị người ta... LÁI vào người.
Chuyện bù lu bù loa. 1 tỉ báo xúm lại chửi thằng tài con xe kia.
Dưng các cụ dạy làm sao???
Liệu người ta có thể đứng trong con xế 15 chỗ đang chạy để mờ LÁI vào người chạy xe 2B cùng chiều????
Rút cục bản chất sự việc là bác tài cú hội chạy 2B cứ lượn lờ trước mũi wá nên mới chỉnh cho cái bec phun nước rửa kính chĩa ra ngoài.
Ma đam kia chạy vớ vỉn, lão tài điên tiết, nóng mắt mới phun ra 1 cái nước cũng nong nóng (do chạy ngoài trời nắng, nước nó phải nóng lên), lây đì kia kêu có mùi khai (bít đâu đấy là cái mùi mô hôi quý hóa của chính vị)=))

Chuyện hài vãi. Tốn mất bao nhiêu là giấy-mực.
Cuối cùng xxx phải vào cuộc.
Bổn cũ được diễn lại.
Cuối cùng chẳng có thằng diễn viên nào làm được cảnh đứng trên xe 15 chỗ để ...LÁI qua cửa sổ.
Đúng là chuyện chỉ có ở xứ Vịt :(

Tiểu kê

Xe tăng
EM nghĩ cụ chủ nói cũng có lý nhưng cụ cũng nên thông cảm vì nếu kính bẩn quá không rửa cũng nguy hiểm cụ ạ. Có lẽ các bác đi 4B nên quan sát trước khi rửa hoặc táp vào lề đường chẳng hạn. Chỗ đèn đỏ hoặc tắc đường thì đúng là không nên.

OmegaO9

Xe container
Em cũng có đề nghị thêm khi trời mưa, mặt đường bẩn không được đi xe 2B vành bánh đường kính lớn (dạng như Dream...). Em đi xe bánh nhỏ toàn bị xe bánh to tạt đầu vẩy bùn lên tử chân đến đầu, quần áo đến cơ quan không thể thay ngay rất khó chịu. Có muốn trả miếng, cái bánh xe của em chỉ vẩy được tý bùn đến cái chắn bùn của chính nó, chán thế! Để phòng bị có hôm trời nắng, nhưng mặt đường bẩn em vẫn phải mặc áo mưa. Chắc nước bẩn dưới mặt đường bắn lên mặt, mũi, quần áo phải bẩn hơn nước rửa kính của xe 4B?
Em thấy bản thân Dream Thái bắn bùn ra phía sau là không đáng kể,nhưng ở Vn , Honda đã rất quan tâm đến phong cách lái xe nên họ đã thiết kế cho Super Dream nội địa cái chắn bùn rất dài và an toàn.

Còn nếu thủ phạm bắn nhắt, em e là mấy chú Yamaha, như Jupiter, Exciter là bắn lên đến tận mang tai luôn.[..]

xăng A95

Xe điện
Cụ chủ thớt này thắc mắc không có cơ sở ! Cụ đi 2b đúng làn + giữ khoảng cách an toàn với ô tô thì chả có giọt nước nào bắn vào cụ cả nhé , 2b cứ chen vào giữa 2 xe ô tô mà phi thì giọt nước kia chả là cái gì so với tính mạng của 2b cả . 2b đi ẩu hơn ô tô nhiều lần , khỏi bàn nhều .

bamboo_car

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt này thắc mắc không có cơ sở ! Cụ đi 2b đúng làn + giữ khoảng cách an toàn với ô tô thì chả có giọt nước nào bắn vào cụ cả nhé , 2b cứ chen vào giữa 2 xe ô tô mà phi thì giọt nước kia chả là cái gì so với tính mạng của 2b cả . 2b đi ẩu hơn ô tô nhiều lần , khỏi bàn nhều .
Bác nối vô trách nhiệm bỏ xxx và cứ như truyện cổ tích ở bên Đan Mạch ý. Cụ ra phố, ra đường HN, mỗi phương tiện chia nhau vài m2 đường mà cụ đòi khoảng cách an toàn. Đỗ đèn xanh đỏ hay lưu thông trong đoạn đường chất hẹp...thì có mà giữ khoảng cách an toàn = niềm tin, lúc đấy có bác ngồi trong xế hộp chẳng bụi bặm, khói xăng, nóng nực gì chợt nhận ra kính mình bẩn, thế là xịt 1 vài nhát làm bắn nc rửa kính sang các bác đi 2b bên cạnh, lúc đấy nếu bác 2b là bác thì bác nghĩ sao. 2b đi ẩu hơn ô tô nhưng ko có nghĩa là ô tô được quyền ẩu với 2b, kể cả chuyện xịt nước ẩu, không phải ai đi ô tô cũng là người có ý thức, không phải ai đi xe máy cũng là vô ý thức.

phongvupx

Xe hơi
Các bác cứ bàn cãi nhau làm cái gì ấy nhỉ???
Có 1 việc rất đơn giản, các bác xuống xe mình chỉnh lại cái đầu phun nước rửa kính sao cho nó không bắn ra ngoài nữa. Thế là xong :))
Hồi trước xe em cũng bị bắn 1 tia nước rửa kính ra ngoài, bác 2b quay sang lườm vội vàng chắp tay xin lỗi... Về nhà em lấy cái kim băng cho vào đầu phun nưcớ chỉnh rồi phun thử đến lúc toàn bộ các tia nước phun hoàn toàn trong phạm vi kính lái là ok.

OmegaO9

Xe container
Theo em, để đảm bảo an toàn tuyệt đối cho việc 2b bị bắn tia nước bởi một số 4b, em đề xuất Bộ GTVT áp dụng việc lắp mỗi xe ô tô một vách thạch cao nhỏ nơi trụ A thì mới cho xe đăng kiểm để đảm bảo việc phun nước không bao giờ xảy ra nữa.;))

mat_troi_ha_noi

Xe tải
phúc 3 đời nhà em , đi đường chưa khi nào bị nước rửa kính của các bác phọt vào mặt ^^
Hoặc cũng do cái tính em vốn cẩn thận, ko dám mon men lại gần các bác, nhỡ bác nào muỗi đốt chân, giật mình dẫm chân ga thì đời em ..........

supra

Xe container
cụ đã bao giờ thấy 4b đi vào làn 2b ở thủ đô ta chưa =))