DCS và DTC trên BMW

thongnhat

Xe buýt
Hôm nay em có đọc cái bài báo này:
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/10/he-thong-can-bang-dien-tu-bua-ho-menh-cho-lai-xe/

em tự nhiên nhớ đến xe của mình (5 series) có cái nút DTC ở ngay phía dưới cùng của bảng điều khiển, và khi bấm vào chữ DTC sáng lên.
Em cũng lười không tìm hiểu nó là cái gì, chỉ đoán nó là ổn định điện tử như kiểm VSC ở Toyota thôi, và nó luôn ở chế độ OFF (Deactivate) nên nghĩ nó ở chế độ OFF thì tốt hơn.
Sau khi đọc bài báo trên em giật mình và tìm hiểu, hóa ra là:
- Hệ thống cân bằng điện tử trên BMW gọi là: DSC
- Nút DTC: Dynamic traction control, điều khiển lực kéo. Chức năng này sẽ tối ưu hóa lực kéo của xe trong các trường hợp đi, lên dốc trên tuyết, sỏi hoặc đi với xích ở bánh xe...
DTC chỉ là một phần của DSC và với điều kiện bình thường ở Việt Nam mình thì để OFF là đúng. Phù... hóa ra là vẫn đúng.
Cái nút này cũng dùng để tắt hệ thống cả DSC và DTC nếu bấm giữ lâu (không quá 10 giây), điều này là không nên tí nào.

Các bác cho tý ý kiến bàn luận cho xôm nhé: các bác thường để DTC OFF hay ON? Ở VN nên thế nào? Xe BMW còn các điều chỉnh gì khác nâng cao độ an toàn hoặc tối ưu hóa vận hành của xe không?
Cảm ơn các bác đã đọc.

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
xe em Bim3 có lần đi mưa to. thử bật DTC lên thấy màn hình nó hiện lên dấu chấm than. hãi quá tắt đi luôn. giờ nghĩ vẫn thấy mình đúng.=))

De-Pa

Xe hơi
Em xin được hóng tiếp ạ

Harley Davidson

Xe tải
Khiếp chán cho các cụ đi xe sang mà cũng chưa hiểu hết các tính năng of nó. :P

oantuti

Xe đạp
rất bổ ích cám ơn cụ

thongnhat

Xe buýt
xe em Bim3 có lần đi mưa to. thử bật DTC lên thấy màn hình nó hiện lên dấu chấm than. hãi quá tắt đi luôn. giờ nghĩ vẫn thấy mình đúng.=))
Nếu mà màn hình xe bác nó hiện dấu chấm than, có mũi tên tròn xung quanh thì có 2 trường hợp:
1. Sáng lóe lên một cái rồi tắt: lúc đó hệ thống DSC đang can thiệp điều chỉnh lực kéo và lực phanh trên các bánh xe đó.
2. Sáng lâu: hệ thống DSC đã tắt (không kích hoạt).

thongnhat

Xe buýt
Em câu thêm bài nữa.

ABS: Anti-lock Brake System
Hệ thống chống bó cứng phanh - ABS có chức năng chống khóa cứng bánh xe khi phanh. Do vậy, xe vẫn có thể điều khiển được ngay cả khi đạp phanh sát ván. Chức năng này tăng tính an toàn khi lái xe.
ABS luôn luôn sẵn sàng hoạt động sau khi khởi động máy.

Em viết về ABS thì quá thừa, vì quá cũ và nhiều người biết. Nó bổ ích với em vì ngày xưa trên diễn đàn có một số bác cho rằng ABS được kích hoạt khi tốc độ >20km/h, có bác bảo >22km/h, >60km/h thậm chí >80km/h. Thật khó hiểu. Có thể với mỗi hãng xe có một chủ đích thiết kế riêng.
Nhưng đối với BMW, nổ máy xe là ABS đã sẵn sàng.

Nguồn: sách hướng dẫn sử dụng BMW.

159

Xe hơi
Khi bánh xe bị trượt, hoặc kênh lên hệ thống DTC hoạt động, đèn DTC bật sáng lưc sẽ không truyền vào bánh bị trượt, hôm trước em bị kênh một bánh lên thế là đèn DTC bật sáng khi đi qua nó sẽ tự tắt.

De-Pa

Xe hơi
Dạ, em vưỡn đang hóng hớt nhưng hình như các "chiên gia" hôm nay đi họp hết roài :(

Mobileviet

Xe hơi
mở mang thêm chút lâu h em hỏng biết tác dụng cái DTC để làm gì

LongHip

Xe buýt
Em thấy mặc định là OFF nên cũng chả bao giờ bật, vì em cũng không biết nó có tác dụng gì :"> Giờ đọc bài này mới biết, thanks chủ thớt.

kiendudu

Xe tải
mặc định là ON bác à, nếu bác bật nút đèn sáng lên xe sẽ cảnh báo là đang ở chế độ OFF,

Các bác nên đọc lại manual sử dụng hoặc tối thiểu nhất cũng nên biết vài từ tiếng anh không thì ngượng lắm ạ

chickenhuy123

Xe máy
DTC hay DSC thì đây là 1 trong 2 chế độ chạy cho các bác thích sport ...khi tắt DTC đi thì ECU điều khiển sẽ ngắt bộ phận điều chỉnh cân bằng xe và lực kéo sẽ 1 phần tự do truyền tới bánh và có thể bị trượt hoặc bai bánh khi chạy ...
chế độ này thường trên 2 dòng xe Mer vs BMW .. ai chạy BMW mà bật chế độ Sport hoặc Sport plus thì hình dung nó sẽ tự tắt hệ thống này và cảm giác lái cứng hơn và nhạy hơn, vô lăng nặng hơn...

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Sáng nào em đi làm cũng phi qua một con lươn to ở đường Nghĩa Tân kéo dài. Cái đèn chấm than đấy lại nháy lên rồi tắt luôn, vui mắt phết. :P

Mobileviet

Xe hơi
b 325 đời 2007 nút dct cũng có tác dụng này nhỉ

sondong

Xe điện
Khi muốn thử tốc độ thì tắt DTC thì xe có cảm giác cứng hơn, vô lăng có thể nặng hơn do cảm giác nhưng qua đoạn đường xấu chút thì nhảy như cóc!!!

tu_x9

Xe hơi
em lại tưởng ấn vão đấy thì mới drift được 8-}

bananhso

Xe tải
Em cũng chẳng biết nút đó sao. Đèn nó luôn tối. Và cũng chưa bao giờ thấy nó nổi đèn báo gì (chắc chưa đến giới hạn để nó hoạt động)

Musea

Xe tải
Website
nangluonghanoi.com.vn
Thực ra các hệ thống DTC, DSC hay tựu chung lại gọi là hệ thống ổn định vận hành của xe đều thuộc dạng chung của bài toán điều khiển chuyển động xe ô tô (motion control). Vấn đề của điều khiển chuyển động là đảm bảo xe chạy ổn định trên cả đường thẳng lẫn đường cong (vào cua) trong các trường hợp như xe bị trượt khi đi vào đường trơn gây mất lái, thừa lái (oversteering) thiếu lái (understeering) khi vào đường rẽ... Hệ thống này hoạt động dựa trên các tín hiệu:
- Tốc độ quay của bánh xe
- Tốc độ dài của xe. Từ vận tốc bánh xe và vận tốc xe có thể xác định được xe đang bị trượt hay không trượt.
- Tốc độ quay quanh tâm xe (yaw rate)
- Gia tốc của xe
- Góc lái của vô lăng
-...
Đối với xe chạy nhiện liệu xăng và 1 động cơ (đa số xe của chúng ta thuộc loại này), việc điều khiển chuyển động của xe phụ thuộc vào các tín hiệu trên và cơ cấu chấp hành là động cơ và phanh tại 4 bánh. Ví dụ, khi xe đi vào đường trơn ở 2 bánh phải và đường tốt ở 2 bánh trái, hoàn toàn có thể bị mất lái và xe sẽ bị quay vòng sang phải và bánh phải quay tít. Khi đó, hệ thống phát hiện ra tốc độ quay của bánh xe lớn hơn tốc độ dài của xe và nó sẽ phanh để giảm bớt tốc độ bánh bên trái và giảm tốc độ của động cơ để bánh phải không bị trượt.
Đối với xe nhiều động cơ (thường là xe ô tô chạy điện - Pure Electric Vehicle), việc điều khiển tốc độ của động cơ cũng như momen của động cơ dễ dàng nên việc điều khiển xe sẽ linh hoạt hơn và đảm bảo ổn định hơn. Nhưng xe ô tô điện thì vẫn đang phát triển.

Đối với BMW, hệ thống DTC khi được ON, nó sẽ làm các công việc như em đã nói, khi để OFF, toàn bộ điều kiện mặt đường, điều kiện lái xe, trạng thái của xe... đều do người lái cảm nhận và tự điều khiển (cái này sẽ phục vụ cho cụ nào máu drift).

Còn nói chung, dù là tên gì đi chăng nữa thì mục đích của các hệ thống này đều như nhau, chỉ khác về chất lượng điều khiển thôi ạ.

P/S: Nếu cụ nào muốn tìm hiểu sâu hơn, các cụ mời em chầu cà phê, em sẽ có chuyên gia nói chuyện với các cụ.