Chi hội dây cu roa Kia Morning 2011

catpv

Xe điện
Thay hết như kụ tổng thiệt hại hết bao nhiêu thế? Xe em cũng bị kêu, tạm thời đã thay dây, chạy được hơn 2 tuần chưa kêu lại, nhưng em dự chắc sẽ sớm kêu lại thôi,he he. Nếu thay hét mà hết kêu, thì em cũng cố gắng theo một phen, chứ không kêu đau đầu lắm,hi.
Nếu cụ thay đây khác hết kêu, thì không phải tại Puli nhé. Còn nếu vài tuần, hay vài tháng sau lại kêu. Lúc đó chắc chắn cụ mua phải dây đểu, kể cả hàng của hãng thì cũng chỉ là hàng ĐNA, cho nên vẫn đểu, cụ cứ làm cái dây xịn của Đức là ngon.

Thật ra dây Bando, hay Gate, hay Optibel đều là dây xịn cả, có điều 2 thằng đầu hàng đểu nhiều hơn hàng thật nên khó mua xịn, chứ Optibel ít người biết, ít người dùng cho nên nó không bị làm đểu.

matiz08

Xe điện
Nếu cụ thay đây khác hết kêu, thì không phải tại Puli nhé. Còn nếu vài tuần, hay vài tháng sau lại kêu. Lúc đó chắc chắn cụ mua phải dây đểu, kể cả hàng của hãng thì cũng chỉ là hàng ĐNA, cho nên vẫn đểu, cụ cứ làm cái dây xịn của Đức là ngon.

Thật ra dây Bando, hay Gate, hay Optibel đều là dây xịn cả, có điều 2 thằng đầu hàng đểu nhiều hơn hàng thật nên khó mua xịn, chứ Optibel ít người biết, ít người dùng cho nên nó không bị làm đểu.
Thế dây xịn mua ở đâu hả kụ, kụ cho cái địa chỉ để em theo dõi, nếu dây mới thay vẫn kêu thì đầu tư con dây xịn như kụ nói cho sướng. Nhưng xe kụ là xe gì, cũng KM2012 sx năm 2011 à? Nếu cùng đời này mà xe kụ thay hết kêu thì tốt quá rồi.

catpv

Xe điện
Thế dây xịn mua ở đâu hả kụ, kụ cho cái địa chỉ để em theo dõi, nếu dây mới thay vẫn kêu thì đầu tư con dây xịn như kụ nói cho sướng. Nhưng xe kụ là xe gì, cũng KM2012 sx năm 2011 à? Nếu cùng đời này mà xe kụ thay hết kêu thì tốt quá rồi.
Ở HN là bọn Hồng Phát bán, còn trước em mua của một cụ khác, chuyên nhập hàng Optibel. Xe em không phải đời đó, nhưng bệnh kêu này thì chỉ có 1-2 nguyên nhân đó thôi mà cụ, nhiều xe bị lắm chứ không riêng Morning.
Cụ thích mua cứ đưa mã máy đời xe cho em, em tìm lại cái danh mục cho cụ, rồi cụ đến đó mà lấy, chứ đến đó chưa chắc nhân viên nó đã biết, vì cái dây này cũng lắp cho nhiều loại xe lắm ạ.

matiz08

Xe điện
Ở HN là bọn Hồng Phát bán, còn trước em mua của một cụ khác, chuyên nhập hàng Optibel. Xe em không phải đời đó, nhưng bệnh kêu này thì chỉ có 1-2 nguyên nhân đó thôi mà cụ, nhiều xe bị lắm chứ không riêng Morning.
Cụ thích mua cứ đưa mã máy đời xe cho em, em tìm lại cái danh mục cho cụ, rồi cụ đến đó mà lấy, chứ đến đó chưa chắc nhân viên nó đã biết, vì cái dây này cũng lắp cho nhiều loại xe lắm ạ.

Xe em thì KM2012, sx năm 2011, mã máy là gì kụ nhỉ? Để lúc nào em xem số máy trên đăng kí rồi nhắn kụ sau. Thanks kụ,:).

catpv

Xe điện
Xe em thì KM2012, sx năm 2011, mã máy là gì kụ nhỉ? Để lúc nào em xem số máy trên đăng kí rồi nhắn kụ sau. Thanks kụ,:).
Với thông tin đó chắc cũng Check được, tối em kiểm tra cho cụ nhé.

catpv

Xe điện
Với thông tin cụ cung cấp em không tìm được mã dây chính xác cho cụ. Nhưng em đoán là 4PK850 cụ a.

BNN

Xe buýt
Cứ thay cái dây vài trăm đi đã cụ, hết thì tốt, không hết thay tiếp có vấn đề gì đâu cụ. Tại cái dây đểu là chính, chứ cái Puli ít hỏng lắm ạ. Hiện tại em không ngồi ở VP nên không check được mã dây cho các cụ. Trước em cũng phải thay một lần nên em in ra bảng mã dây đai ạ.
Cụ tìm giúp em dây 5PK1257 nhé

Xít đờ ca

Xe hơi
Cua e cũng thế nhưng chỉ thâyd kêu lúc khởi động thôi, sau thì im thít, e hỏi mấy a e ga ra thì a e bảo kệ, cứ để thế chả sao.

catpv

Xe điện
Cụ tìm giúp em dây 5PK1257 nhé
Em trong đống dữ liệu của em thì thấy có mỗi cái 5PK1235 thôi cụ ạ. Và dây đó của Sonata 3.0 xe của cụ xe gì mà mã dây lại là 1257. Theo em vẫn có thể thay lẫn được đó ạ, vì 2 dây đó chênh nhau độ dài là 2cm thôi mà.

BNN

Xe buýt
Em trong đống dữ liệu của em thì thấy có mỗi cái 5PK1235 thôi cụ ạ. Và dây đó của Sonata 3.0 xe của cụ xe gì mà mã dây lại là 1257. Theo em vẫn có thể thay lẫn được đó ạ, vì 2 dây đó chênh nhau độ dài là 2cm thôi mà.
Kia morning 2012 máy kâpp 3 xilanh 1.0l

pentium4

Xe máy
iem thay trong hãng,
1.Dây curoa: 300
2.Puly lốc lạnh và bạc đạn: 750
3.Puly máy: 1.500

Em nhớ hình như thế chứ không cầm theo hóa đơn nên có thể xê xích ít ạ !
Cụ thay cho xe cụ rồi ạ, kết quả thế nào, đi sau bao lâu lại bị kêu lại?

tienle2411

Xe tải
Hehe, cái này thì thay bằng O.A.Pulley là hết các cụ nhé.
Cái việc kêu này là do cái pulley của xe nó làm bằng sắt thường đểu quá, thiết kế thì sơ sài lại ko đi kèm tăng dây tự động để giảm giá thành nên sau một thời gian nó sẽ bị hiện tượng kêu như thế.
Thêm cái nhục nữa là tăng quá thì nó làm biến dạng cả cái idle bearing và cái lốc máy lạnh . Hậu quả ban đầu chỉ hỏng dây, sau nó hỏng cả cái idle bearing và cái Pulley máy lạnh luôn. Lúc này thì thực sự đau thương.
Để dễ hiểu, em up cho các bác xem mấy ảnh thay thế.
Ảnh 1: Cái pulley gốc, nhìn chán ko tả.

Thay O.A.P Pulley thay cho cái pulley sắt đểu nguyên bản. Sau khi mua về, em đã hỏi thợ ở KIA GP, thì các bác ý bảo là Pulley giảm chấn.

Idle Bearing sau khi bị áp lực của dây curoa căng quá mức thì cũng méo mó luôn.

Sau khi lắp xong O.A.P Pulley thì em nó trông dư lày.

Nếu đen thì phải thay cả pulley của lốc lạnh như này.

Sau khi thay xong thì xe chạy hoàn toàn êm ái, ko kêu, giảm rung.

Ai muốn hiểu thêm nguyên nhân vì sao cái pulley thường sau một thời gian lại bị thì vào youtube gõ "Overrunning Alternator Pulley OAP" để tìm hiểu thêm.
w w w . y*utube. com/watch?v=fv7IMqjvCaY

_MeoTom_

Xe tăng
Hehe, cái này thì thay bằng O.A.Pulley là hết các cụ nhé.
Cái việc kêu này là do cái pulley của xe nó làm bằng sắt thường đểu quá, thiết kế thì sơ sài lại ko đi kèm tăng dây tự động để giảm giá thành nên sau một thời gian nó sẽ bị hiện tượng kêu như thế.
Thêm cái nhục nữa là tăng quá thì nó làm biến dạng cả cái idle bearing và cái lốc máy lạnh . Hậu quả ban đầu chỉ hỏng dây, sau nó hỏng cả cái idle bearing và cái Pulley máy lạnh luôn. Lúc này thì thực sự đau thương.
Để dễ hiểu, em up cho các bác xem mấy ảnh thay thế.
Ảnh 1: Cái pulley gốc, nhìn chán ko tả.

Thay O.A.P Pulley thay cho cái pulley sắt đểu nguyên bản. Sau khi mua về, em đã hỏi thợ ở KIA GP, thì các bác ý bảo là Pulley giảm chấn.

Idle Bearing sau khi bị áp lực của dây curoa căng quá mức thì cũng méo mó luôn.

Sau khi lắp xong O.A.P Pulley thì em nó trông dư lày.

Nếu đen thì phải thay cả pulley của lốc lạnh như này.

Sau khi thay xong thì xe chạy hoàn toàn êm ái, ko kêu, giảm rung.

Ai muốn hiểu thêm nguyên nhân vì sao cái pulley thường sau một thời gian lại bị thì vào youtube gõ "Overrunning Alternator Pulley OAP" để tìm hiểu thêm.
w w w . y*utube. com/watch?v=fv7IMqjvCaY
Xe em sau khi thay thì khoảng 5k km khi lên dốc và bật điều hòa thì kêu kít kít chút, trc đây e nghĩ khi nào kêu ác liệt thì lại thay dây curoa. Không rõ sau khi cụ thay vào thì êm ả được bao lâu rồi ?

PS: Puly cụ mua lắp cho máy phát ? không rõ giá puly của cả máy lạnh và máy phát là bn cụ nhỉ ?

tienle2411

Xe tải
Xe em sau khi thay thì khoảng 5k km khi lên dốc và bật điều hòa thì kêu kít kít chút, trc đây e nghĩ khi nào kêu ác liệt thì lại thay dây curoa. Không rõ sau khi cụ thay vào thì êm ả được bao lâu rồi ?

PS: Puly cụ mua lắp cho máy phát ? không rõ giá puly của cả máy lạnh và máy phát là bn cụ nhỉ ?
Cái Pulley máy phát em mua là 1t5 cụ ạ, còn pulley máy lạnh cũng hơi có vẻ lệch rồi mà chưa thấy kêu nên em chưa thay, em có hỏi bên KIA GP thì các cụ ý bảo thay riêng cái Pulley cũng được, có vẻ ko đắt cụ ạ.

_MeoTom_

Xe tăng
Cái Pulley máy phát em mua là 1t5 cụ ạ, còn pulley máy lạnh cũng hơi có vẻ lệch rồi mà chưa thấy kêu nên em chưa thay, em có hỏi bên KIA GP thì các cụ ý bảo thay riêng cái Pulley cũng được, có vẻ ko đắt cụ ạ.
Nhìn kích thước đoán giá e nghĩ pulley máy lạnh chắc sẽ đắt hơn nhiều, vụ đổi sang OAP Pulley này là do KIA GP tư vấn cụ ?

BNN

Xe buýt
Thay được sang dây 6PK luôn thì ngon.

BNN

Xe buýt

matiz08

Xe điện
Em hỏi mấy gara, đều bảo ko thay được nhé cụ. Cụ thay thử chưa thế?

tienle2411

Xe tải
cái OAPulley của máy phát là em mầy mò trên web của Hàn họ tư vấn thay cụ nhé, chứ các cụ KIA nhà mềnh thì chỉ biết tăng dây thôi. Nói chung các thợ ở mình em chỉ thấy sửa dựa trên kinh nghiệm, sửa theo kiểu đắp chỗ nọ vá chỗ kia hoặc bảo trì cơ bản thì được chứ bảo tìm nguyên nhân triệt để thì em ko thấy được ạ.
Vụ thay cả cụm sang loại 6 rãnh thì em thấy bảo được mà tốn kém kha khá nên em bỏ qua luôn ạ.