Đây có phải là phát súng đầu tiên bắn vào thị trường bất động sản?

wildcat74

Xe điện
Súng với chả ống, trong lúc các cụ bóng bàn ở đây PVL đã bán hết hàng rồi ạ. Nghe nói toàn bán cho dân HN thoai!. Tuy nhiên em vẫn nhận định là mấy cụ mua nhà này bắt dao rơi, thị trường BDS sang đến năm 2012 sẽ còn nhiều cú ra hàng bất ngờ và thê thảm lắm!

vutamhoan

Xe tăng
Đây không phải là "phát súng đầu tiên".
Phát súng đầu tiên (được ghi nhận) là từ những năm 16xx ở Hà Lan (bong bóng hoa tuy líp)
Rồi có phát đại bác bong bóng cổ phiếu dẫn đến đại suy thoái những năm 1930
Gần đây có bong bóng BĐS ở Nhật, Mỹ, châu Âu.
Ngay ở VN cũng có nhiều phát súng tương tự, như bong bóng cá trê phi, bong bóng chó Nhật thời bao cấp.
Với BĐS thì súng nổ ầm ầm trong thị trường Sài gòn từ 2008 đến nay rồi, bản thân vụ này cũng chỉ là một phát súng nhỏ.
Ở HN súng vẫn nổ từ mấy tháng nay, kể từ khi anh em trên OF bắt đầu cãi nhau cũng đã 4, 5 tháng rồi.
Mấy tuần nay các vụ vỡ nợ tóe loe là súng liên thanh nổ tành tạch khắp nơi.
Phát súng này là phát súng đầu tiên ra quảng trường dí súng vào đầu mình bóp cò cụ ạ, nó thể hiện sự cùng quẫn đến tột cùng của mấy anh CDT.
Chứ như cụ nói thì phát súng đầu tiên phải từ thời Trung Cẩu nghĩ ra ... thuốc súng :D

Chỉnh sửa cuối:

sigma

Xe buýt
Cụ cho em hỏi một tẹo, cụ nghĩ là tất cả mọi người trong này đều vô tư tranh luận cho vui ạ? Trong số "pros" như cụ viết em nghĩ cũng có kha khá là đang "làm ăn" (lớn hay nhỏ) với BDS, thế cho nên chuyện PR cho BDS là chuyện đương nhiên. Mặt khác, họ nghĩ gì, họ có kịp chạy trước khi tình hình trở nên xấu hơn hay hiện giờ vẫn ngồi ôm một đống BDS cộng với trả lãi ngân hàng ..., ai mà biết được đúng không cụ? :P
Em biết chứ bác. Em vẫn luôn luôn nói từ xưa tới nay là trong đầu cơ nói chung thì No free lunchKhông ai cãi được thị trường.
Anh em chém gió với nhau for fun và cũng sẽ động chạm tới nhiều người ở 2 bên long / short (pro vs. cons) thôi. Em thì em ở ngoài theo dõi 2 phe chém gió, học được cái gì thì học :):):)) Thế là quý nhất rồi còn gì ạ.

tausuot

Xe buýt
Em mới đọc được bài này, gửi các cụ cùng xem và suy ngẫm:
... Động thái của PVL và nhiều doanh nghiệp BĐS đang trở nên phổ biến. Đầu năm 2011, vị tổng giám đốc trên đã dự đoán thị trường BĐS TP. HCM sẽ xuất hiện làn sóng bán tháo dự án trước sức ép nợ vay. Không chỉ doanh nghiệp BĐS giảm giá mà các ngân hàng siết nợ bất động sản sẽ đứng ra rao bán sản phẩm và mạnh tay chiết khấu. Cần nhớ, hợp đồng bất động sản có thời hạn vay 3 - 5 năm, năm 2007 - 2008 là giai đoạn BĐS TP. HCM bùng nổ, hàng loạt dự án bung ra, từ năm 2011 trở đi sẽ là giai đoạn nhiều hợp đồng đến thời gian đáo hạn. Theo chia sẻ của tổng giám đốc một công ty BĐS khác, để đạt mức hòa vốn, các dự án cao cấp có thể giảm giá tối đa 35%, dự án tầm trung giảm giá tối đa 20%....
Link cả bài: http://www.baomoi.com/Home/TaiChinh/tinnhanhchungkhoan.vn/Dai-ha-gia-BDS-Lo-ngai-hieu-ung-domino/7265919.epi

innova02

Xe hơi
Các bác thạo BDS cho em hỏi phát - bọn PVL và bọn PVR (cùng của anh Dầu KHí) có khác nhau không ạ?

BonBonTT

Xe điện
Còn nhiều chú phải giảm nữa, em là em ủng hộ. Giảm đi cho dân nhờ

Otozin

Xe hơi
Chinh thức hai ngân hàng Bắc Á và GP bank đã phải chịu sự hỗ trợ của NHNN thông qua BIDV. Mà hai ngân hàng này tham gia các dự án và cho vay BDS tuơng đối. Đến hạn trả nợ chắc chắn các dự án BDS sẽ bị phát mãi, không thể đảo nợ như trước nữa đâu. Giá phát mãi sẽ không tính theo giá thành.

Viva la vida

Xe tăng
Đây không phải là "phát súng đầu tiên".
Phát súng đầu tiên (được ghi nhận) là từ những năm 16xx ở Hà Lan (bong bóng hoa tuy líp)
Rồi có phát đại bác bong bóng cổ phiếu dẫn đến đại suy thoái những năm 1930
Gần đây có bong bóng BĐS ở Nhật, Mỹ, châu Âu.
Ngay ở VN cũng có nhiều phát súng tương tự, như bong bóng cá trê phi, bong bóng chó Nhật thời bao cấp.
Với BĐS thì súng nổ ầm ầm trong thị trường Sài gòn từ 2008 đến nay rồi, bản thân vụ này cũng chỉ là một phát súng nhỏ.
Ở HN súng vẫn nổ từ mấy tháng nay, kể từ khi anh em trên OF bắt đầu cãi nhau cũng đã 4, 5 tháng rồi.
Mấy tuần nay các vụ vỡ nợ tóe loe là súng liên thanh nổ tành tạch khắp nơi.
Cụ lý thuyết đơn sơ mà ít bám sát thực tế.
Cụ chưa là tỷ phú, vậy đừng quá đoan chắc về những nhận định của mình.
Cụ dám chắc bđs hạ 50% thì đem nhà của gia đình cụ ở VN mà bán đi, rồi xem 3 năm nữa có mua rẻ được bao nhiêu?
Cụ cần em cho cụ vay nhà mà bán, nếu cụ có thế chấp và trả em lãi 15%/năm (nghĩa là cụ vay em 1 cái nhà thì sau 3 năm cụ trả em 1.52 cái nhà đó).

Nine

Xe điện
Thực tế là các CĐT đang mạnh tay giảm giá.
Thực tế là vẫn chưa có nhiều người xuống tiền dù giá đang giảm
Tiếp theo là gì thì mời các cụ cao nhân vào lý thuyết tiếp ạ :)
P/S Em cũng mong nó giảm nữa để có cơ hội mua nhà giá rẻ

dativu

Xe điện
Mua nhà giá giảm. Vào ở rồi CĐT tăng phí dịch vụ lấy lại những gì đã mất.:D

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
em có đứa bạn, đầu năm nay bán nhà, đem tiền vô ngân hàng gửi ls 20%/năm (mấy tỷ). Nó bảo đợi vài năm nữa sẽ mua đc 2 nhà như thế. ko biết có đúng ko, đang chờ.
Quả phí dịch vụ các chung cư đúng là ko đỡ nổi luôn. Không biết ở kengnam có mấy cư dân việt nam sinh sống nhỉ? Hay toàn cho thuê.

Chỉnh sửa cuối:

Kientrucsu

Xe tải
Ngày xưa các Cụ nhà em mà chịu khó khai hoang thì giờ em hơi bị nhiều đất đó!
Em mà nhiều tiền nhất VN em sẽ xây nhà bán 3trđ/1m2 - Chỉ bán cho người Giầu thui.
Heeeeeeeeeeeeeeee giá tạm áp dụng tại thời điểm nộp tiền đến khi về ở sẽ tính giá thực không tính lãi định mức 5.5%.
Hiiiiiiiiiii giầu toooooooooo!

nunachuoi

Xe điện
em có đứa bạn, đầu năm nay bán nhà, đem tiền vô ngân hàng gửi ls 20%/năm (mấy tỷ). Nó bảo đợi vài năm nữa sẽ mua đc 2 nhà như thế. ko biết có đúng ko, đang chờ.
Quả phí dịch vụ các chung cư đúng là ko đỡ nổi luôn. Không biết ở kengnam có mấy cư dân việt nam sinh sống nhỉ? Hay toàn cho thuê.
Bạn cụ có thể đúng, nhưng vấn đề là lúc đó giá trị của 2 cái nhà nó không cao thôi, giá trị chỉ cao khi còn khả năng sinh lời cụ ạ, nếu không còn khả năng sinh lời thì cục đất với cục vàng như nhau tất, em có chút ý nghĩ chủ quan thế, các cụ ném gạch cho xôm.

Lavenders

Xe tăng
Đây là kiểu dựa vào tình hình thị trường, dùng đài báo rút tiền nhà nước một cách công khai. Ai mua được khi họ giảm giá ? Họ giảm giá, bán xong cho người cần bán rồi thì mới gọi báo đài vào công bố để hợp lý trong quyết toán công trình sau này.

Em đang rất cần mua đây, có bác nào mua được giá đó gọi em với

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Đây là kiểu dựa vào tình hình thị trường, dùng đài báo rút tiền nhà nước một cách công khai. Ai mua được khi họ giảm giá ? Họ giảm giá, bán xong cho người cần bán rồi thì mới gọi báo đài vào công bố để hợp lý trong quyết toán công trình sau này.

Em đang rất cần mua đây, có bác nào mua được giá đó gọi em với
Chắc nó bán lỗ thật đấy ợ. Trong SG chung cư rẻ hơn ngoài HN nhiều.
Đơn cử như bà cô em, mua chung cư của HAGR 3, 120m vuông, nhà có đủ nội thất nhé, sàn gỗ, mà giá có 2 tỷ, nhà vào ở đc đàng hoàng nhé, ko phải đang đổ móng gì cả, hạ tầng tốt, ở quận 7.

donguoi

Xe tải
cứ để cho nó sụp hết đi...rồi gom giá rẻ là vừa

Lavenders

Xe tăng
Chắc nó bán lỗ thật đấy ợ. Trong SG chung cư rẻ hơn ngoài HN nhiều.
Đơn cử như bà cô em, mua chung cư của HAGR 3, 120m vuông, nhà có đủ nội thất nhé, sàn gỗ, mà giá có 2 tỷ, nhà vào ở đc đàng hoàng nhé, ko phải đang đổ móng gì cả, hạ tầng tốt, ở quận 7.
Bác cho em thêm thông tin này nhá, em đang cần mua để cho cán bộ vào công tác ở, không phải thuê khách sạn, với 2 tỷ chắc chỉ 3 năm là em hoàn vốn rồi.

Còn cái vụ dầu khí em biết chứ ạ, 100 tỷ với dầu khí thì quá nhỏ, về bán hàng thì họ cũng có quá nhiều cách đây. Mỗi lãnh đạo ủng hộ mua cho một căn thì chắc 1000 căn cũng hết.

Chỉnh sửa cuối:

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Bác cho em thêm thông tin này nhá, em đang cần mua để cho cán bộ vào công tác ở, không phải thuê khách sạn, với 2 tỷ chắc chỉ 3 năm là em hoàn vốn rồi.

Còn cái vụ dầu khí em biết chứ ạ, 100 tỷ với dầu khí thì quá nhỏ, về bán hàng thì họ cũng có quá nhiều cách đây. Mỗi lãnh đạo ủng hộ mua cho một căn thì chắc 1000 căn cũng hết.
Cụ mua Phú Hoàng Anh ( Của Hoàng Anh Gia Lai ) ko ? Em mua từ năm 2008 đến t3/2012 giao nhà rồi, ngay gần trung tâm Phú Mỹ Hưng, trong khu có bể bơi ....

Lacetti_EX

Xe buýt
Em ngu nên đặt vấn đề thế này:
CDT thu tiền của khách hàng lần 1 thường 20% đến 30% đồng thời thu tiền chênh (thường vài triệu/m2) ngay từ khi có quy hoạch được duyệt. Vậy ông CDT chỉ việc bỏ vốn và quan hệ ra cho đến khi có quy hoạch (cứ cho là lành mạnh như thế) được duyệt thì đã bắt đầu có lãi rồi. Sau đó xây hết bao nhiều thì lại thu bấy nhiêu. Vậy tiền chỉ có khách hàng bỏ ra là chính, Chủ đầu tư chỉ có thu và xây thế thì vỡ thế nào nhỉ? Ngoại trừ các CDT đầu tư tràn lan thôi. Vậy nếu đúng mô hình phổ biến này thì vỡ thế nào?