Đầu tư lâu dài: Nên mua đất hay chung cư hả các cụ?

Mr.Gà

Xe hơi
Cụ chủ quên mất cái cơ bản nhất là với 3 tỉ sau 5-7 năm thì cụ muốn thu về bao nhiêu sau khi trừ hết chi phí + trượt giá ^^
Đất hay chung cư , chỗ nào ??
Cháu tính là sau 5 năm tiền cho thuê chung cư cháu thu về ~400tr. Tiền lỗ chung cư chưa biết rơi vào khoảng bnh % cụ ah
Đất thì mua 3 tỉ chắc chỉ để đấy thôi ạ. 5 năm sau k biết lãi đc 400 k cụ ạ
Cụ thấy cháu nói có chỗ nào k ổn mong cụ góp ý nhiệt tình với ạ! Cảm ơn cụ

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
5_7 năm thì mua đất xa xa tý cũng được như mạn Hoài Đức hay gia lâm cũng ổn

hatrang1234

Xe buýt
Cháu cảm ơn cụ. Giờ khó tìm chỗ ưng quá
Tầm tiền ấy mua mạn ngoài phú đô hoặc từ liêm cháu lại k thích cụ ạ :(
Cứ tâm 10km cách hồ con Rùa là OK nhưng nhất thiết phải oto vào được cụ nhé.

inova90

Xe máy
Em thấy bác này chuẩn. Chắc bác có nhiều kinh nghiệm về đầu tư bds. Còn đã gọi là đầu tư là phải xác định có hên xui, có thắng có thua, không có cái gì là 100% cả, trừ khi gia đình có ng là quan to
Em cũng chỉ là dân MG thôi cụ ạ. Gọi là góp ý kiến a :D

inova90

Xe máy
Cháu không có thời gian để chơi lướt ván bđs cụ ạ. Còn mua chung cư trên dự án thì thật sự cháu k đủ tầm để nghiên cứu :(( Vì cháu dự tính mua xong sẽ đi học nc ngoài khoảng 5-7 năm.
Đất thì cháu tham khảo nhưng với mức tiền ấy mua được những vị trí k ưng ý. Cảm ơn ý kiến của cụ. Mong có những ý kiến đóng góp của các cụ để cháu quyết xem đầu tư hạnng mục nào ạ
Thì ra là cu đi nước ngoài. Vậy thì theo em như này ạ.
- Cụ mua chung cư cao cấp rồi cho thuê sẽ tốt nhất ( Times, Royal....) tốt nhất là bên Times vì cụ đi tới 5-7 năm. Trong khi Times bắt đầu giai đoạn 2 lúc cụ về thì mọi thứ đều đi vào hoạt động ngon cả rồi... Bt đâu đường Minh Khai cũng mở rộng xong..:D.
- Đầu tư đất sau 5-7 năm em thấy rủi ro cao hơn.

xe thủng lốp

Xe container
Cháu tính là sau 5 năm tiền cho thuê chung cư cháu thu về ~400tr. Tiền lỗ chung cư chưa biết rơi vào khoảng bnh % cụ ah
400tr thì mỗi năm cụ đc 80tr chưa trừ khấu hao nhà không khéo còn thấp hơn gửi tiết kiệm đấy ạ :D

Đường bộ

Xe điện
Cụ chủ thớt muốn mua đất thổ cư thì quanh TC cũng nhiều lắm. Xung quanh đấy, chắc chắn sẽ lên giá.

- Cụ mua đất thì với thị trường như hiện nay thì khả năng rủi ro cao hơn là so với chung cư. Đất thì phụ thuộc vào Quy Hoạch và Vị trí của nó sau này. Nêu mua vị trí đẹp ngay thì với số tiền của cụ không đủ, còn mua vị trí chờ Quy Hoạch thì rủi ro cao hơn.
Cụ nói rất đúng. Một loạt nhà chỗ đầu Giảng Võ - Cát Linh tôi thấy họ đã ở đấy nhiều chụ năm, nhưng một ngày đẹp trời rơi vào đường tàu trên cao, thế là hiện bị phá dỡ hết.

Chỉnh sửa cuối:

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Cụ làm đc mảnh ở Xuân Đỉnh, mấy năm nữa về TTHC QG nó chuyển về Tây Hồ Tây tha hồ đếm xiền (Nó ko về đừng chửi em nhá!)

Vova

Xe container
Chung cư thì cũng năm bảy kiểu. Cơ bản em nghĩ nếu cụ kiếm được chỗ nào hạ tầng tốt và quan trọng nhất là bảo trì tốt thì còn ổn. Chứ nhiều chung cư tạm nhìn bây giờ khá ổn, nhưng khi hoạt động hết công suất, đường sá sau này cũng đông hơn, bảo trì bảo dưỡng kém thì cháu sợ sau 5, 7 năm sau mất giá còn nhiều hơn tiền cụ thu được từ cho thuê.

Đất thì em nghĩ hên xui, mặc dù ai cũng nói là quỹ đất chỉ là hữu hạn, người thì ngày càng đông. Tuy nhiên có một số vị trí có thể thấy trước là sau này sẽ khá khẩm hơn, xác suất tăng giá cũng nhiều hơn thì em nghĩ mua cũng khá ổn. Như em, em khá thích mua biệt thự ở Ecopark, chủ yếu thấy mật độ cây xanh nhiều, giá chấp nhận được, cộng với hy vọng tầm 5, 10 năm nữa bên đó cũng phát triển hơn, đi lại ổn hơn. Có điều năm trước bên em thưởng Tết ít quá, nên Ecopark vẫn cứ là dreampark thôi :).

xe rùa 2012

Xe container
Đầu tiên xin gửi lời chúc đầu xuân năm mới tới toàn thể các cụ ofer nhà mình
Chuyện là cháu có khoảng gần 3ti 1 chút. Hiện giờ đang phân vân nên dùng số tiền đó mua đất hay mua chung cư ở HN các cụ ạ!
Cháu muốn đầu tư khoảng 5-7 năm vì hiện giờ cháu không có nhu cầu về chỗ ở nên có dự định là:
Nếu mua cc thì sẽ mua Times và để cho thuê
Còn mặt đất thì với tầm tiền ấy cháu chưa tìm được chỗ nào ưng ý.
Rất mong các cụ mỗi người một ý kiến cho cháu được hoàn thiện hơn ạ!
Cảm ơn các cụ

tầm này cụ mua dc đất quận HD đẹp ạ

Tran Thanh Tung

Xe điện
Chung cư thì cũng năm bảy kiểu. Cơ bản em nghĩ nếu cụ kiếm được chỗ nào hạ tầng tốt và quan trọng nhất là bảo trì tốt thì còn ổn. Chứ nhiều chung cư tạm nhìn bây giờ khá ổn, nhưng khi hoạt động hết công suất, đường sá sau này cũng đông hơn, bảo trì bảo dưỡng kém thì cháu sợ sau 5, 7 năm sau mất giá còn nhiều hơn tiền cụ thu được từ cho thuê.

Đất thì em nghĩ hên xui, mặc dù ai cũng nói là quỹ đất chỉ là hữu hạn, người thì ngày càng đông. Tuy nhiên có một số vị trí có thể thấy trước là sau này sẽ khá khẩm hơn, xác suất tăng giá cũng nhiều hơn thì em nghĩ mua cũng khá ổn. Như em, em khá thích mua biệt thự ở Ecopark, chủ yếu thấy mật độ cây xanh nhiều, giá chấp nhận được, cộng với hy vọng tầm 5, 10 năm nữa bên đó cũng phát triển hơn, đi lại ổn hơn. Có điều năm trước bên em thưởng Tết ít quá, nên Ecopark vẫn cứ là dreampark thôi :).
3 tỷ mang sang Ecopark mua giai đoạn 2.
Chiều qua em sang lượn khắp khu này, thấy rất có tương lai dù hiện nay hơi ít người ở.
Khu Vườn Mai, Vườn Tùng biệt thự đẹp quá mà toàn 9 tỷ trở lên mới sờ tay vào được :)

Robertino

Xe tải
Mua dọc trục 32 cũng ổn về lâu dài :)

CHỐT

Xe tải
3 tỉ cố làm liền kề TC5 Tân Triều hoặc Ao Sào Thịnh Liệt cụ ạ.
Không thì qua mạn Hà Đông Dương Nội, Đại Thanh tầm đó cũng kiếm được mảnh oto đỗ cửa

Vova

Xe container
3 tỷ mang sang Ecopark mua giai đoạn 2.
Chiều qua em sang lượn khắp khu này, thấy rất có tương lai dù hiện nay hơi ít người ở.
Khu Vườn Mai, Vườn Tùng biệt thự đẹp quá mà toàn 9 tỷ trở lên mới sờ tay vào được :)
Xét về mật độ cây xanh, có hai khu em thích nhất là Ecopark và Ngoại Giao Đoàn. Có điều Ngoại Giao Đoàn thì liền kề chát quá, mặc dù tương lai em nghĩ là ngon hơn Ecopark do ở cạnh Tây Hồ Tây, lại nằm bám trục đường Võ Nguyên Giáp, cầu Nhật Tân.

Cù Lần

Xe tải
Về lâu dài với 3 tỷ cụ sang Ngọc Thuỵ Long Biên làm mảnh 50m giá 60tr/m thì vài năm sau cụ để ra được nhiều hơn các nơi khác. 60tr/m thì đất của cụ đẹp đừng hỏi, em thật thà khuyên cụ đấy.