[Funland] Đầu tư công, từ kỳ vọng thành thất vọng

chuotdong

Xe điện
Nhà cháu vừa đọc bài này trên Tàu nhanh:
Theo các cụ, nút thắt chính của cái sự việc nài nó nằm ở đâu?
Cá nhân nhà cháu thì cho rằng: nó nằm ở vấn đề muôn thuở: Giải tỏa đền bù.
Hỏi mấy bác thì bẩu chủ yếu do chưa Đ ạ i h lộ xong. Còn công khai thì thấy 1 bác khá to đề nghị cho chỉ định thầu đi để anh em dưới làm cho nhanh, đằng nào thầu cũng mất nhiều thủ tục quá ...

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi mấy bác thì bẩu chủ yếu do chưa Đ ạ i h lộ xong. Còn công khai thì thấy 1 bác khá to đề nghị cho chỉ định thầu đi để anh em dưới làm cho nhanh, đằng nào thầu cũng mất nhiều thủ tục quá ...
Mệ, ông nào nói ngu thế. Thầu chả mất mấy thời gian. Mất thời gian là làm thế nào để đến được bước đấu thầu.

xelulu

Xe buýt
Th. T.ướng đã cảnh báo phải làm rõ trách nhiệm cá nhân nào xin vốn mà không sử dụng vốn kìa Tiền của Việt Nam! Bây giờ như lá rừng mà lại không tiêu được do sự trì trệ của các cá nhân cán bộ nhà nước đó.
Cụ nghiên cứu lại luật đầu tư công. Dự án mà chưa có vốn sẽ không được đấu thầu. Tóm lại, có tiền mới được làm.
Các cụ nói có lý. Lúc đấu thầu thì ô nào cũng hô tiền đấy làm đi ko thiếu tiền, đến khi làm ko thanh toán cho doanh nghiệp. tiền đâu họ triển khai tiếp.

Khác gì câu chuyện đãi bôi, nhà hết gạo tiền ko có, chồng nói vọng từ trên nhà xuống bếp mẹ hĩm ra trợ mua lấy cân thịt bò về tôi thiết khách. Cái đầu tiên nó quyết định đến 85%.

Hieumos

Xe container
Em biết mà. Nhưng chen kiểu ấy thì 10 gói may ra được 1 thôi.
Trước 10 gói thì 1 gói có đồng chí chen ngang nhưng trượt;
Giờ 10 gói thì 5 gói có đồng chí chen ngang, 1 gói đồng chí chen ngang trúng;
Sau này 10 gói thì 7 gói có đồng chí chen ngang, 3 gói đồng chí chen ngang trúng;
...
Dần dần chả đồng chí nào thích đi đêm chạy dự án từ đầu nữa, thế là hết tình trạng chen ngang, đấu thầu quay về bản chất ban đầu. Em là em cứ tin cái lý thuyết ở xứ thiên đường như thế cụ ạ :D

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nói có lý. Lúc đấu thầu thì ô nào cũng hô tiền đấy làm đi ko thiếu tiền, đến khi làm ko thanh toán cho doanh nghiệp. tiền đâu họ triển khai tiếp.

Khác gì câu chuyện đãi bôi, nhà hết gạo tiền ko có, chồng nói vọng từ trên nhà xuống bếp mẹ hĩm ra trợ mua lấy cân thịt bò về tôi thiết khách. Cái đầu tiên nó quyết định đến 85%.
Luật mới, không có tiền không được duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu. Khác xưa rồi cụ ạ.
Bên em chưa bao giờ bị nợ đọng vốn ngân sách. Lúc nào cũng tạm ứng 30-45%, nghiệm thu bàn giao thanh toán 95%. Quyết toán xong thanh toán nốt 5% còn lại.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Trước 10 gói thì 1 gói có đồng chí chen ngang nhưng trượt;
Giờ 10 gói thì 5 gói có đồng chí chen ngang, 1 gói đồng chí chen ngang trúng;
Sau này 10 gói thì 7 gói có đồng chí chen ngang, 3 gói đồng chí chen ngang trúng;
...
Dần dần chả đồng chí nào thích đi đêm chạy dự án từ đầu nữa, thế là hết tình trạng chen ngang, đấu thầu quay về bản chất ban đầu. Em là em cứ tin cái lý thuyết ở xứ thiên đường như thế cụ ạ :D
Đấu sẽ càng ngày càng khó hơn, bằng chứng là năm 2020 khó hơn 2018 rất nhiều. Và xu hướng càng ngày sẽ càng khó.
Tất nhiên để chuẩn 100% là không thể.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đấu sẽ càng ngày càng khó hơn, bằng chứng là năm 2020 khó hơn 2018 rất nhiều. Và xu hướng càng ngày sẽ càng khó.
Đúng cụ ạ! Với những gói thầu mang tính đặc thù cao thì vưỡn lách tốt

Trần Gia

Xe tăng
Thay đổi là tất yếu, chỉ là nhanh hay chậm thôi. Điều này muốn thực hiện được thì chủ yếu phụ thuộc vào ý chí, mong muốn của những người đứng đầu thôi. E mong ngày đó đến nhanh thì Vn mình mới hóa rồng được, chứ cứ như trc tới giờ, thu.ế của dân chỉ chảy vào những cái thùng ko đáy, thật buồn :((

truong_ton

Xe hơi
Có thoái cũng ko về xèng nhanh thế đâu cụ. Nhà đầu tư giờ cũng móm. 3 tháng lại đây các dn kinh doanh thất bát nên thu ngân kém. Ngân sách lại gánh thêm vụ cô vít chi nhiều. E bán vlxd đang chết sặc vì tồn kho ko còn chỗ để , xuất bán thì dở vì công nợ cũ còn chưa thu đc
5 anh như miếng gan miếng tiết, nóng hôi hổi đi trước, em dự là sẽ bay thôi.