Dầu nhớt - Những điều cần biết và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xe máy

Trạng thái
Thớt đang đóng

victor nguyễn

Xe máy
Em thấy vẫn còn nửa
Đợt trước qua anh Oil bảo 5000 km thì thay
Mà các bác dùng Motul Scooter có thấy nó ăn xăng ko ah

mnih2000

Xe buýt
Anh Mr Oil ơi
Đợt trước em có vác con sh wa thay dầu nhớt, dầu hộp số chỗ bác, ko có bác ở đấy chỉ có chị con gái thôi
Xong rồi chị ý có cho số em hỏi bác thì bác bảo em thay dầu nhớt(Motul Scooter), dầu hộp số(Shell Gear Oil) rồi bảo 5000 km thi lên thay nước mát
Em thấy cái đồng hồ báo nước làm mát mới hết hơn nửa thế đã cần thay chưa
cụ ơi,cái báo nhiệt độ đấy thì lúc nào cũng ở mức giữa thôi ạ,trừ khi hết nc mát nóng quá thì nó lên mức cao nhất,nước làm mát thì cụ nên tháo ra kiểm tra xem có vơi đi tí nào ko thì cụ lại đổ tiếp thôi
Em thấy vẫn còn nửa
Cụ đặt chỗ giúp em nhé, đợt này em sang Sing rồi, tuần sau ở nhà sẽ làm trực tiếp cho cụ.

mnih2000

Xe buýt
Up cho topic của MR OIL các cụ ạ.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em thấy vẫn còn nửa

Bác đi xe gì có đồng hồ báo nước đấy ạ.

Em cũng dùng Motul Scooter thấy nó tiết kiệm xăng đấy chứ ạ

chảnh.boy

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi dùng loại dầu nào tốt , ăn ít xăng nhất ạ ( sh )

cuonghht_00

Đi bộ
Các cụ cho e hỏi dùng loại dầu nào tốt , ăn ít xăng nhất ạ ( sh )
Em khuyên các cụ nên sử dụng đúng phẩm cấp và độ nhớt của nhà sản xuất khuyến cáo.
Và xe scooter nên đổ đúng loại dành cho scooter.

Với honda SH theo đúng manual của hãng : SAE 10W30 và dung tích là : 1000ml
Các bác có thể tham khảo thêm 2 sản phẩm Top1 Matic 10W30 và Motul scooter 5W40 là 2 sản phẩm các anh em trên OF sử dụng rất hiệu quả!

Top 1 Matich (made in USA) , đúng theo độ nhớt nhà sản xuất khuyến cáo : SAE 10W40

Top1 action matic

Giá: 145.000 đ

• Mô tả

Thông tin sản phẩm :
+
Sản phẩm nhập khẩu từ Mỹ
+ Đặc biệt cho xe tay ga và xe máy hộp số tự động.
Lợi ích sản phẩm :
+
Giảm ma sát của dầu và chống sự oxi hóa tốt hơn.
+ Đảm bảo tối đa công suất và bảo vệ động cơ.
+ Thời gian thay nhớt >2500 km
Thông số kỹ thuật : JASO MB, API SJ , SAE 10W30

Hoặc

mnih2000

Xe buýt
Em khuyên các cụ nên sử dụng đúng phẩm cấp và độ nhớt của nhà sản xuất khuyến cáo.
Và xe scooter nên đổ đúng loại dành cho scooter.

Với honda SH theo đúng manual của hãng : SAE 10W30 và dung tích là : 1000ml
Các bác có thể tham khảo thêm 2 sản phẩm Top1 Matic 10W30 và Motul scooter 5W40 là 2 sản phẩm các anh em trên OF sử dụng rất hiệu quả!

Top 1 Matich (made in USA) , đúng theo độ nhớt nhà sản xuất khuyến cáo : SAE 10W40

Top1 action matic

Giá: 145.000 đ

• Mô tả

Thông tin sản phẩm :
+
Sản phẩm nhập khẩu từ Mỹ
+ Đặc biệt cho xe tay ga và xe máy hộp số tự động.
Lợi ích sản phẩm :
+
Giảm ma sát của dầu và chống sự oxi hóa tốt hơn.
+ Đảm bảo tối đa công suất và bảo vệ động cơ.
+ Thời gian thay nhớt >2500 km
Thông số kỹ thuật : JASO MB, API SJ , SAE 10W30

Hoặc

Đến bó tay với bố này.

tinhtx

Xe tải
Mr Oil cho em hỏi chút. Em đi LX125ie thường em vẫn dùng Motul Scooter theo đúng phẩm cấp nhà sản xuất khuyên dùng(xe LX: JASO MB, API SL, SAE 5W40). Đợt rồi sang bên bác lấy dầu em thấy bác bảo có hàng mới là Kendall dùng hay lắm, em cũng muốn dùng thử cho xe LX nhà em nhưng em thấy phẩm cấp của nó gần phù hợp chỉ còn lăn tăn sự khác nhau là LX yêu cầu SAE 5W40 nhưng kendall chỉ đạt SAE 5W30. Em muốn tham khảo ý kiến tư vấn của bác là kendall với phẩm cấp như vậy có dùng được cho LX không bác. Có bác nào trên diễn đàn đã dùng thử kendall cho LX chưa, SH thì em thấy các bác đi khen nhiều lắm rồi.

Phẩm cấp vượt thì em dùng rồi như Motul 300V(SAE 10W40) đi thấy ok nhưng thấp hơn thì em chưa giám thử.

Mata

Xe container
Cụ Oil bao giờ lại có chương trình khuyến mại giống đầu tháng 1 nhỉ :D.

violas51

Xe hơi
Mr Oil cho em hỏi chút. Em đi LX125ie thường em vẫn dùng Motul Scooter theo đúng phẩm cấp nhà sản xuất khuyên dùng(xe LX: JASO MB, API SL, SAE 5W40). Đợt rồi sang bên bác lấy dầu em thấy bác bảo có hàng mới là Kendall dùng hay lắm, em cũng muốn dùng thử cho xe LX nhà em nhưng em thấy phẩm cấp của nó gần phù hợp chỉ còn lăn tăn sự khác nhau là LX yêu cầu SAE 5W40 nhưng kendall chỉ đạt SAE 5W30. Em muốn tham khảo ý kiến tư vấn của bác là kendall với phẩm cấp như vậy có dùng được cho LX không bác. Có bác nào trên diễn đàn đã dùng thử kendall cho LX chưa, SH thì em thấy các bác đi khen nhiều lắm rồi.

Phẩm cấp vượt thì em dùng rồi như Motul 300V(SAE 10W40) đi thấy ok nhưng thấp hơn thì em chưa giám thử.
Chào kụ , với dòng xe piaggio theo đúng manual của nhà sản xuất : Sae 5w40 - Jaso MA , để phù hợp nhất kụ nên tham khảo dòng sản phẩm nhớt AGIP city Hi-tec ( là loại nhớt mà Piaggio khuyến cáo sử dụng ) . Sỡ dĩ dòng Pi buộc phải dùng chỉ số Jaso MA là vì kết cấu máy dòng Pi hầu như ko có vòng bi nào cả ,đặc biệt là biên - đó là lý do vì sao kụ nên sử dụng MA chứ không phải là MB như các dòng xe scooter thông thường.

Xin gửi tới các kụ bộ sản phẩm dành riêng cho gia đình PIAGGIO :

Cám ơn các kụ đã đọc tin.
Thegioidaunhot.vn

LiemBlue

Xe lăn
Chào kụ , với dòng xe piaggio theo đúng manual của nhà sản xuất : Sae 5w40 - Jaso MA , để phù hợp nhất kụ nên tham khảo dòng sản phẩm nhớt AGIP city Hi-tec ( là loại nhớt mà Piaggio khuyến cáo sử dụng ) . Sỡ dĩ dòng Pi buộc phải dùng chỉ số Jaso MA là vì kết cấu máy dòng Pi hầu như ko có vòng bi nào cả ,đặc biệt là biên - đó là lý do vì sao kụ nên sử dụng MA chứ không phải là MB như các dòng xe scooter thông thường.

Thegioidaunhot.vn
Bên cụ có dầu láp Top1 không vậy?

mnih2000

Xe buýt

Bên mình vẫn đang trong thời gian thử nghiệm bác nhé, có thông tin gì mình sẽ thông báo ngay tới bạn. Tạm thời Kendall sử dụng cực tốt cho các dòng xe ga của HONDA bác ạ.

Cụ Oil bao giờ lại có chương trình khuyến mại giống đầu tháng 1 nhỉ :D.
Sắp có rồi cụ ạ, nhưng đang phải đàm phán với các hãng cụ ạ.

tinhtx

Xe tải

Thegioidaunhot.vn
Cám ơn cụ đã tư vấn, em trước cũng dùng AGIP city Hi-tec nhưng đi nó không được bốc và máy nóng quá, nhất là mùa hè đi đến công ty mở cốp ra thì như cái lò, sau đó em chuyển qua Motul Scooter rồi sau đó thì chỉ dùng Motul 300V nói chung em dùng Motul thấy đi rất ổn (xe bốc, tiếng nổ êm hơn và đặc biệt là máy không nóng lắm, cái này do em tự so sánh 2 loại nhớt em dùng với xe của em nhé). Đợt trước sang bên bác Mr Oil thấy bác ấy bảo có hàng mới Kendall và cũng thấy anh em Sh đi khen hay lên em cũng muốn thử, nhưng thấy tiêu chí SAE 5W30 không đạt yêu cầu của Pi lên vẫn chưa giám thôi. Trước mắt thì cứ Motul em dùng vậy chứ AGIP thì không bao giờ em dùng đâu.

ToiyeuVND

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.thegioidaunhot.vn
@tinhtx : Cám ơn những comment đóng góp của bạn.

Thứ 1: Thông số kỹ thuật cũng như loại nhớt mà hãng khuyến cáo hội tụ những quy chuẩn đầy và đủ để người sử dụng vận hành tốt chiếc xe của mình.

Thứ 2 : Chuyện cảm nhận nhớt như thế nào thì mỗi người một ý kiến khác nhau và trái chiều nhau vì vậy chỉ là thông tin tham khảo.

Thegioidaunhot.vn chỉ có một lời khuyên nếu các bác chưa có kiến thức sử dụng nhớt nhiều cũng như một kiến thức nhất định, thì việc tuân thủ đúng thông số và loại nhớt khuyến cáo của nhà sản xuất là điều nên làm.

Cuối cùng thì quyền lựa chọn vẫn là thuộc về khách hàng.

Thegioidaunhot.vn cung cấp - phân phối các sản phẩm nhớt cao cấp AGIP - Motul - Top1oil ...

tùngbá

Xe hơi
bác mr oil cho e hỏi e dùng SH ý mới đi được 500 km và theo như lúc mới mua xe thì bọn bán xe kêu 300 km đầu là thay dầu , nên 300 km đầu e đã ra tiệm thay dầu mặc dù cũng o để ý hãng gì vì đây cũng là hàng quen , e thấy mọi người nói là muốn tốt cho động cơ thì cứ 1000 km thì thay 1 lần nên xe trước của e là xe AB thái e cũng 1000 km thay 1 lần nhưng chỉ thay mỗi dầu thôi nên có lần bị hết nước mát xe đi kêu mà cũng o biết vì sao ra hàng thêm nước mát mới hết kêu hiện nay thì đã đi đc 6k500 km rồi , vậy cho e hỏi đối với xe SH ý và AB thái thì định kỳ nên thay những loại gì và bao lâu mới nên thay , chứ e toàn tính 1000 km là mang ra tiệm thôi còn lại cũng o biết cái gì cả mong bác tư ván giúp e :(

mnih2000

Xe buýt
bác mr oil cho e hỏi e dùng SH ý mới đi được 500 km và theo như lúc mới mua xe thì bọn bán xe kêu 300 km đầu là thay dầu , nên 300 km đầu e đã ra tiệm thay dầu mặc dù cũng o để ý hãng gì vì đây cũng là hàng quen , e thấy mọi người nói là muốn tốt cho động cơ thì cứ 1000 km thì thay 1 lần nên xe trước của e là xe AB thái e cũng 1000 km thay 1 lần nhưng chỉ thay mỗi dầu thôi nên có lần bị hết nước mát xe đi kêu mà cũng o biết vì sao ra hàng thêm nước mát mới hết kêu hiện nay thì đã đi đc 6k500 km rồi , vậy cho e hỏi đối với xe SH ý và AB thái thì định kỳ nên thay những loại gì và bao lâu mới nên thay , chứ e toàn tính 1000 km là mang ra tiệm thôi còn lại cũng o biết cái gì cả mong bác tư ván giúp e :(
Theo mình với chế độ thay dầu như của bạn thì bạn nên có chế độ chăm sóc như sau:

- Dầu động cơ: MOTUL SCOOTER 5W40 khoảng 2000km thì thay
- Dầu hộp số: Shell Gear OIL hoăc KENDALL GEAR OIL, khoảng 3-4000km thì thay ạ.
- Nước làm mát: 1 năm thay 1 lần và súc xả toàn bộ nước cũ bạn nhé.

Bạn qua chỗ mình mình sẽ hướng dẫn bạn cách chăm sóc tốt nhất.

minhdangkt

Đi bộ
Theo mình với chế độ thay dầu như của bạn thì bạn nên có chế độ chăm sóc như sau:

- Dầu động cơ: MOTUL SCOOTER 5W40 khoảng 2000km thì thay
- Dầu hộp số: Shell Gear OIL hoăc KENDALL GEAR OIL, khoảng 3-4000km thì thay ạ.
- Nước làm mát: 1 năm thay 1 lần và súc xả toàn bộ nước cũ bạn nhé.

Bạn qua chỗ mình mình sẽ hướng dẫn bạn cách chăm sóc tốt nhất.
Vậy bác cho em hỏi, em cũng đi SHVN thì thay Motul scooter hay 300v thì tốt hơn?
Em thấy scopter đi 2000km thay 1 lần, 300v bác nói 4000km, giá thì motul gấp đôi, tính ra số tiền/km là như nhau.

Vậy đi nhớt nào tốt hơn bác?

thai171

Xe đạp
thắc mắc về Hayate Fi

a ơi, cho e hỏi chút, e chạy Su Hayate Fi, e dùng nhớt máy là Motul Scooter LE 5w-40 được ko a?e dùng loại nào thì tốt nhất ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng