Thảo luận Dầu nhớt chuẩn cho SH2017 và SH nói chung

newch

Xe tăng
theo em là do tiêu chuẩn phụ gia dầu sh nó khác , thì ông honda nó sẽ loại hai nhãn RC với EC ra thôi , ly hợp (hay còn gọi là côn ấy ) dùng để đóng ngắt truyền động từ trục khủy tay đòn ra trục số ( rồi từ trục số tới bánh xe qua bộ nhông xích thôi )
(cụ hiểu đơn giản như là cái công tắc đóng ngắt ấy - thế nên nó mới tên là bộ ly hợp ) .
xe số thì nó sẽ có bộ lọc dầu bên trên , bắt bánh răng với bộ lá côn bên dưới , tất cả đều ngập trong dầu.
còn xe ga thì nồi khô , dùng pully ép dây cu-roa sử dụng tính chất ly tâm của bi nồi ,từ đấy thay đổi tỷ số truyền động tới bánh sau , nồi sau thì sử dụng chuông với bố 3 càng- nguyên lý giống với kiểu phanh tang trống ấy , rồi qua bộ gear ở trục láp đến bánh sau thôi.

bên express em mới tới 1 lần hôm hết rodai ,nhân viên cũng nhiệt tình nhưng em về nhà mới thay , em mua 1 chai top 1 10w30 với 1 chai castrol 15w40 xe số được tặng bình láp eni 75w90. theo em thì express bán giá hơi chát vì mặt bằng với nuôi nhân viên , nếu khuyến mại phù hợp thì còn được. bọn express này thì chuyên về repsol ,eni với lại voltrolnic .

giờ thì em đang cho sh nhà em bú motul le , còn láp vẫn eni từ lúc hết rodai - giờ lên 2k cảm giác khá ngon xe , nồi tròn hơn nên đi êm . mỗi tội bánh sau vẫn hơi kêu rít rít tí thôi
Em qua hôm trước, tiện đường qua Mariot nên rẽ vào.
Bầy biện trông đẹp hơn nhưng đồng chí bán hàng ko hiểu lắm về dầu.

Cậu thay dầu vui vẻ nhưng cách làm trông ko chuyên nghiệp. Hay gạ bán Voltronic.

Về lâu dài chắc khó trụ.

Hiện dòng sp #Bizol chưa có phê duyệt JASO MB Cụ ạ.
Nếu Cụ vẫn muốn trải nghiệm thì có thểm tham khảo 2 loại độ nhớt SAE 5W-30 sau:
Thank cụ. Cụ làm chuẩn đấy ạ.
Nhiều dòng oil ko phù hợp thông số vẫn pr để bán ầm ầm vì thị trường xe máy ở VN lớn

newch

Xe tăng
Vứt hết tất cả dầu khác
Cho tay ga sh ab lead vision janus Grange vespa liberty dầu phù hợp tốt nhất tại Việt nam là

Motul Power LE Scooter 140k/800ml

Đến lúc này thì em thấy dầu này phù hợp nhất. Cả về thông số lẫn nguồn gốc.
Có điều xe đời mới đổ dầu 800ml mà hộp 800 thì kiểu gì cũng bị dính lại hộp 20-30ml vì ko thể đổ hết.

À mà có bác chuyên làm dầu nói là dầu Honda đặc hơn dầu ngoài, cấp 30 thì nên chạy dầu ngoài cấp 40.
Có cụ nào so sánh thử chưa?
Cá nhán em thì thấy Mobilgold 1 cấp 5w-30 loãng toẹt

Em qua hôm trước, tiện đường qua Mariot nên rẽ vào.
Bầy biện trông đẹp hơn nhưng đồng chí bán hàng ko hiểu lắm về dầu.
Cậu thay dầu vui vẻ nhưng cách làm trông ko chuyên nghiệp. Hay gạ bán Voltronic.
Về lâu dài chắc khó trụ.
thì nhân viên nó đâu phải thợ đâu cụ , gạ bán vol thì chắc đc chia hoa hồng thôi .
còn việc trụ hay không thì em cũng ko rõ .
giờ thì em lại thích motul le hoặc castrol pw1 full tổng của 11 tht vì giá bọn này giờ đang tốt , hàng VN chất lượng cao :D

hợp tác kd

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là Motul Power LE là nhớt 100% tổng hợp giá tốt nhất thị trường 130-140k bình 800ml.
Em mua lần 10 bình tại nhà phân phối giá còn rẻ hơn nhiều 100k ai tin ko kaka

tình buồn

Xe đạp
Mình chạy cả sh nội, với pcx nội. Cũng từ 2014 đến h, có sinh hoạt ở mấy diễn đàn, và thực tế, mình xài nhiều loại nhớt rồi, thấy Một 5w-40w là 0k đó.

Isu_zu

Tháo bánh
motul le , castrol pw1 full tổng hay bán tổng cũng loãng toẹt cụ ạ
Hahaha, cái sự loãng toẹt cụ nhìn nó lúc đổ ở bình ra ko có nhiều ý nghĩa, độ nhớt khi máy nóng trên 100 độ C mới quan trọng. Có loại dầu khoáng mới đổ ra thì đặc, đổ vô máy chạy nóng lên hơn 100 độ C thì như nước lã, ko tạo đc màng dầu, hoặc màng dầu ko đủ, kém bền. Dầu tổng hợp có độ nhớt ít thay đổi theo nhiệt độ, và màng dầu rất bền. Chính cái màng này giảm ma sát, chống mài mòn.
Quan trọng là đừng mua nhầm dầu tổng hợp dỏm.

newch

Xe tăng
Quan trọng là Motul Power LE là nhớt 100% tổng hợp giá tốt nhất thị trường 130-140k bình 800ml.
Em mua lần 10 bình tại nhà phân phối giá còn rẻ hơn nhiều 100k ai tin ko kaka
Cụ mua ở Tô Hiến Thành ợ.
Em thấy có cụ ra đấy mua có 90k, chắc giờ mới lên.

Cụ nào thích lọ mọ chăm xe thì mua về thay là ngon. Được cái thú lẩn mẩn với xe cộ

newch

Xe tăng
thì nhân viên nó đâu phải thợ đâu cụ , gạ bán vol thì chắc đc chia hoa hồng thôi .
còn việc trụ hay không thì em cũng ko rõ .
giờ thì em lại thích motul le hoặc castrol pw1 full tổng của 11 tht vì giá bọn này giờ đang tốt , hàng VN chất lượng cao :D
Em thấy chú thay dầu lười, ko nghiêng xe lắc hết dầu cũ nên tháo chưa đủ. Cho dầu mới đủ nên hơi dư. Dầu này chắc em thay sớm.
Cụ mua 2 loại kia giá bao nhiêu?
Mấy loại đó em thấy có seal trong nắp chai nên khoái.
Chứ mấy loại nhập như Mobil1, Catrol Edge lại ko có seal

Hahaha, cái sự loãng toẹt cụ nhìn nó lúc đổ ở bình ra ko có nhiều ý nghĩa, độ nhớt khi máy nóng trên 100 độ C mới quan trọng. Có loại dầu khoáng mới đổ ra thì đặc, đổ vô máy chạy nóng lên hơn 100 độ C thì như nước lã, ko tạo đc màng dầu, hoặc màng dầu ko đủ, kém bền. Dầu tổng hợp có độ nhớt ít thay đổi theo nhiệt độ, và màng dầu rất bền. Chính cái màng này giảm ma sát, chống mài mòn.
Quan trọng là đừng mua nhầm dầu tổng hợp dỏm.
loãng hay đặc ở dải 30 -> 6-70 độ rất quan trọng với xe có idling stop , không chỉ xe máy mà cả ô tô cũng thế , còn chống ma sát bằng màng dầu hãng nào nó chả có công nghệ riêng từ lâu rồi cụ ạ , cả tổng lẫn bán tổng.
còn loảng hay đặc thì em cũng chửa nói là nó tốt hay xấu bởi vì đấy mới chỉ là tính chất vật lý của dầu , mà cụ có biết rằng tỷ lệ thể tích của dầu trong máy lúc để yên là bao nhiêu k mà cụ bảo không quan trọng ? cụ có tin em rã hết cả đầu bò tháo cả piston mà không cần xả dầu k ?

Em thấy chú thay dầu lười, ko nghiêng xe lắc hết dầu cũ nên tháo chưa đủ. Cho dầu mới đủ nên hơi dư. Dầu này chắc em thay sớm.
Cụ mua 2 loại kia giá bao nhiêu?
Mấy loại đó em thấy có seal trong nắp chai nên khoái.
Chứ mấy loại nhập như Mobil1, Catrol Edge lại ko có seal
mấy loại kia ở VN thì phải đủ seal chống giả chứ cụ :) em thì hay né castrol cũng vì cái này đấy .
dầu em mua thì chai castrol 15w40 0.8 là 95k , chai top 1 10w30 là 140k giá hơi chát nên em mới khuyên chơi dòng LE 135k 11tht
còn đúng là lúc thay dầu phải nghiêng cho dầu ra hết là đúng , bọn này làm ăn nhân viên thế này thì cũng chả ổn . hôm trước em mua ở đấy thì về nhà thay nên em cũng chưa rì viu được cái tác vụ bọn này .
Cụ mua ở Tô Hiến Thành ợ.
Em thấy có cụ ra đấy mua có 90k, chắc giờ mới lên.

Cụ nào thích lọ mọ chăm xe thì mua về thay là ngon. Được cái thú lẩn mẩn với xe cộ
định nhập cả thùng thay dần hả cụ :)
còn em thì hay kĩ tính , với lại em hay tự vọc xe cho vui với lại coi như tập thể dục thư dãn gân cốt

Isu_zu

Tháo bánh
loãng hay đặc ở dải 30 -> 6-70 độ rất quan trọng với xe có idling stop , không chỉ xe máy mà cả ô tô cũng thế , còn chống ma sát bằng màng dầu hãng nào nó chả có công nghệ riêng từ lâu rồi cụ ạ , cả tổng lẫn bán tổng.
còn loảng hay đặc thì em cũng chửa nói là nó tốt hay xấu bởi vì đấy mới chỉ là tính chất vật lý của dầu , mà cụ có biết rằng tỷ lệ thể tích của dầu trong máy lúc để yên là bao nhiêu k mà cụ bảo không quan trọng ? cụ có tin em rã hết cả đầu bò tháo cả piston mà không cần xả dầu k ?
Cụ nói 1 hồi e chả hiểu cụ nói cái zì :)).

Suri15

Xe Cứu Trợ
Em thấy chạy tiếng máy rền hơn.

Cụ có chú ý hạn sử dụng hay cách check barcode ko?
Em thay ở thegioidaunhot thì chắc là chuẩn rồi. Lần sau chuyển sang Liqui moly xem có khác biệt không. Hôm đó em tìm Redline mà ko có

newch

Xe tăng
mấy loại kia ở VN thì phải đủ seal chống giả chứ cụ :) em thì hay né castrol cũng vì cái này đấy .
dầu em mua thì chai castrol 15w40 0.8 là 95k , chai top 1 10w30 là 140k giá hơi chát nên em mới khuyên chơi dòng LE 135k 11tht
còn đúng là lúc thay dầu phải nghiêng cho dầu ra hết là đúng , bọn này làm ăn nhân viên thế này thì cũng chả ổn . hôm trước em mua ở đấy thì về nhà thay nên em cũng chưa rì viu được cái tác vụ bọn này .

định nhập cả thùng thay dần hả cụ :)
còn em thì hay kĩ tính , với lại em hay tự vọc xe cho vui với lại coi như tập thể dục thư dãn gân cốt
Đợt này rảnh nên lọ mọ thôi cụ, lôi cả hướng dẫn sử dụng ra đọc.
Hết tuần sau lại bận rồi, xe chắc vứt cả nửa năm ko ai đi.

Vụ thay dầu EC thì thay ra thấy thợ kêu ít dầu, chắc lần trước đổ thiếu, trong khi lần trước cũng đo kỹ.
Lúc về mới nhớ ra nghiêng xe thợ ko kéo nghiêng lại nên chắc ko ra hết dầu.
Lúc thay dầu mới vào thì đo vượt lên trên mức trên thăm dầu, thợ lại bảo thế mới đủ. Keke
Xe lần này về cũng vứt xó nên thừa dầu tý em cũng cười thoai, coi như bảo vệ máy.

Cụ lần sau mà thay đấy thì chú ý thợ tác nghiệp

Em thay ở thegioidaunhot thì chắc là chuẩn rồi. Lần sau chuyển sang Liqui moly xem có khác biệt không. Hôm đó em tìm Redline mà ko có
Cụ thay mấy loại đấy ra Motor tech rẻ hơn, thợ thay cũng cẩn thận. Hội sở CDSH chắc cũng ok.
TGDN bán đắt hơn tầm 10% mà cũng ko có loại nào đặc biệt hơn, cũng ko thấy chạy chương trình gì nên em ko qua nữa

vietnd.asia

Xe máy
Đợt vừa rồi em thay Mobil gold 1 cho cái 2017, cảm nhận thấy tiếng máy dền hơn. Thấy mọi nơi bán dầu đều khen là dầu cao cấp cho SH thì lướt FB lại thấy cái này

Về giở sách hướng dẫn ra thì thấy đúng thật. Theo sách hướng dẫn thì chỉ cần Jaso là MB và độ nhớt theo API là SG trở lên.
Như vậy thì dầu nhớt cho SH chỉ cần loại rất bình thường, các loại cao cấp thì chỉ số API thường là sau SG. Theo Honda thì SH ko cần loại dầu có độ nhớt cao ( loại dầu có chữ Resource Conserving hoặc Energy Conserving đều có độ nhớt cao)
Theo thông số thì em thấy Top1 là phù hợp nhất, motul tổng hợp cũng ổn chỉ có hơi đặc xíu (w40)

Các cụ thông hiểu về dầu chia sẻ xem thông tin trên chuẩn ko và có loại tổng hợp nào phù hợp hơn ko?
Cái này dùng cho ô tô mà bác, Mobil có dòng riêng cho xe máy mà

newch

Xe tăng
Cái này dùng cho ô tô mà bác, Mobil có dòng riêng cho xe máy mà
Em thấy đội chạy xe ga trong nam hay dùng, giờ lan ra ngoài này.
Loại cụ nói là loại nào, cụ tư véo cho ae đi.

Giá cả và chõi bán luôn

vietnd.asia

Xe máy
Em thấy đội chạy xe ga trong nam hay dùng, giờ lan ra ngoài này.
Loại cụ nói là loại nào, cụ tư véo cho ae đi.

Giá cả và chõi bán luôn
Em có làm bên mảng dầu ô tô xe máy đâu bác :) Thấy bác ấy tính đổ dầu ô tô vào xe máy thì em can thôi

Đợt này rảnh nên lọ mọ thôi cụ, lôi cả hướng dẫn sử dụng ra đọc.
Hết tuần sau lại bận rồi, xe chắc vứt cả nửa năm ko ai đi.

Vụ thay dầu EC thì thay ra thấy thợ kêu ít dầu, chắc lần trước đổ thiếu, trong khi lần trước cũng đo kỹ.
Lúc về mới nhớ ra nghiêng xe thợ ko kéo nghiêng lại nên chắc ko ra hết dầu.
Lúc thay dầu mới vào thì đo vượt lên trên mức trên thăm dầu, thợ lại bảo thế mới đủ. Keke
Xe lần này về cũng vứt xó nên thừa dầu tý em cũng cười thoai, coi như bảo vệ máy.

Cụ lần sau mà thay đấy thì chú ý thợ tác nghiệp
em thì cũng hay lọ mọ lắm nên cụ yên tâm :D