Dầu nhớt cho Kia New Sorento máy dầu 2014

taducanh

Xe buýt
Ngoài Mobil 1 ra thì các loại hãng khác cứ tầm 5000 là đen rồi. Hồi xài Castrol Magnetic Pro 5-30 TH bên Ford em đã rút ra kn vậy. Xài Motul X5100 cũng ok máy bốc nhưng khó kiếm. Nên cụ nào mà thích loại lâu thì cứ Mobil 1 nhưng máy dầu thì em ko rõ kn Mobil nào cho chuẩn.

tankeugl

Xe buýt
Theo cảm quan của nhà cháu thì Shell Helix HX7 nhanh đen hơn làm cho có cảm giác là dầu ko dc tốt. Cái này cháu thực tế là thay 2 bình mua bên chỗ Mroil và thay trong hãng khi chạy xuyên Việt lúc chạy ra HN. Tới giờ chạy dc 9000km nhưng cháu đã phải thay dầu đến 4 lần và sắp phải thay tới lần thứ 5. Lần đầu thì 1000km, các lần sau thì chưa tới 3000km là phải thay vì thấy dầu đen rồi. Cụ nào thay Shell Helix hx7 kiểm chứng giùm em vụ này.
cụ nhiều tiền thật đó
xe dầu chạy 500km là dầu đen rồi, xe mới cũng thế thôi...

ATTILA

Xe điện
cụ nhiều tiền thật đó
xe dầu chạy 500km là dầu đen rồi, xe mới cũng thế thôi...
Em chửa hiểu ý cụ, nếu còm để cái đầu nó khôn hơn thì nên, nếu này nọ em xin kiệm lời với cụ.

Thokem

Xe hơi
Em chửa hiểu ý cụ, nếu còm để cái đầu nó khôn hơn thì nên, nếu này nọ em xin kiệm lời với cụ.

Chê dầu máy diesel thay ra đen đen thì người ta cười cho.
Thay vào hôm trước hôm sau thay ra ngay đã đen sì rồi nhá.

Cụ Chê dầu rẻ tiền, khuyến nghị dầu xịn lại chê đắt.

Đi có 9000 mà thay dầu đến 4 lần thì cụ đung là con lừa =))

=))

Chỉnh sửa cuối:

ATTILA

Xe điện
Chê dầu máy diesel thay ra đen đen thì người ta cười cho.
Thay vào hôm trước hôm sau thay ra ngay đã đen sì rồi nhá.

Cụ Chê dầu rẻ tiền, khuyến nghị dầu xịn lại chê đắt.

Đi có 9000 mà thay dầu đến 4 lần thì cụ đung là con lừa =))

=))
Thông mình mà vẫn phải vào đây? ông ko thấy tôi nói dầu đen nên ko yên tâm à? Vì là chạy xuyên Việt nên trước khi đi tôi thay cho chắc ăn và tiện cầm theo 1 bình, vì là chưa nhiều kinh nghiệm nên mới thấy lo vì là đi xa nhỡ xe cộ bị sao. Vào hãng thay thì vẫn lại là loại mình đang có kể cả trong Kia Bình Tân lẫn Kia Đà Nẵng.
tôi nói thật ông ăn nói vậy thì tôi cũng ko nói thêm với ông lời nào nữa, mọi người đọc rồi cũng biết ông là loại người thế nào.

ATTILA

Xe điện
Nói như mấy ông kỹ thuật đều là cảm quan hết, người thấy đen thì bảo dầu như thế phải thay, ông thì nói dầu ko tốt ( trong hãng nói nhé), ông thì bảo ko sao. Nói chung vừa đi vừa kiểm tra tiếng máy chứ nhỡ có hỏng thì thằng chủ xe chịu, thằng hãng nó ko chịu cho đâu. Vậy nên nhà em đang kiếm loại nào phù hợp hơn cả về giá lẫn chất chứ như 1 số ông toàn táng loại gần 2 triệu bình 6l thì vỡ mồm.

Thokem

Xe hơi
Dầu 100% tổng hợp đắt gần gấp đôi nhưng thời hạn thay ở Việt Nam là 1 vạn, ở Tây là 10-15.000 miles, tương đương hai vạn.
Vì vậy chi phí cũng như nhau nếu thay dầu thường @ 5000 km

Công suất evgt dung tich 2.2 của Hyundai rất lớn, mô men xoắn gần gấp ba lần máy xăng nên áp lực trong buồng đốt lớn hơn nhiều ở động cơ máy xăng. Thêm một điểm nữa là nhiệt độ ở bộ Turbo rất cao so với xe xăng hay xe thông thường không có turbo.

Vì vậy dầu thường sẽ bị phá huỷ rất nhanh trong điều kiện bị nung nóng và áp suất rất lớn như vậy. Dầu tổng hợp làm ra là để chịu đựng dc những thứ đó.

Còn về bôi trơn thì dầu tổng hợp và dầu thường cơ bản là như nhau.

Sorento bản máy dầu bán ở Anh ( ở Anh chỉ có máy dầu, ko có máy xăng) là 43000 bảng, rất đắt, hơn xe Nhật và không kém xe Đức nhiều. Cho nên đừng nghĩ nó là đồ rẻ tiền mà thay những loại dầu dành cho xe phổ thông. Chẳng qua ở Việt Nam các cụ mua được rẻ thôi.

ATTILA

Xe điện
em vào hãng thấy nó báo thay loại này QUARTZ 7000 FUTURE GF5 5w30 6lit 700k, cụ thấy có được không, có ổn không nhỉ, dùng cho máy dầu ấy ạ
Cái này em chưa thử vì mấy lần rồi vào trong Kia vẫn dùng Shell, cụ thử cái đó rồi cho ý kiến nhé. Cụ lưu ý xem mầu củ dầu ban đầu và cứ sau khoảng 2000km xem nó xuống mầu và độ nhớt ra sao nhé

ATTILA

Xe điện
Theo như 1 số cụ giải thích thì dầu máy nó ngậm chất cặn bã gì gì đó nên dầu chóng đen nhưng ở máy xăng dầu nó xuống mầu rất chậm. Đừng nói là do dầu diesel kém nhé vì nếu kém mà lọt qua khỏi buồng đốt thì nó tan cái máy ra rồi còn đâu. Thậm chí con xe xăng trước em chạy thì xuống 7/10 so với lúc ban đầu, em tính trong khoảng 5000km rồi thay dầu nhé.

ATTILA

Xe điện
nguyên lý đốt trong của máy xăng và máy dầu khác nhau. dầu diesel cũng khác xăng về công thức hóa học.

nên việc dầu bị đen là chuyện bình thường.
em thay nhầm dầu máy xăng chỉ cần 2-3 ngày thay ra đã đen sì rồi.

quan trọng là độ nhớt khi thay ra còn bao nhiêu, dùng tay thì không thể phân biệt được mà phải gửi qua kiểm định.
Cụ chuyên môn về dầu đây giải thích rõ cho nhà cháu thông cái não thêm dc ko? Buồng đốt là kín thì nguyên lý nào lại nhận dc hay ngậm dc mấy cái để gây ra đen dầu sớm? Còn độ nhớt thì cháu cũng chẳng tin thợ lắm vì đa phần thay dầu trong hãng hay bất kỳ gara thì toàn thợ phụ hay học nghề, cứ theo kinh nghiệm là nghe tiếng máy thấy độ vọt và kiểm tra nhớt bằng mắt bằng tay thôi chứ giờ biết tin ai.

sengoku

Xe hơi
Hôm T2 vừa rồi em ra Hyundai thay dầu này ah, 140k/L
Đúng chuẩn ACEA B4 cho máy dầu

doremonmattich

Xe tăng
Hôm T2 vừa rồi em ra Hyundai thay dầu này ah, 140k/L
Đúng chuẩn ACEA B4 cho máy dầu

Dầu này là bán tổng hợp.
Do SK Lubricants của Hàn Quốc sản xuất. Nó chính là dầu ZiC đang bán ở Việt Nam.

SK là tập đoàn to thứ ba Của Hàn Quốc sau Samsung , Hyundai.
http://ndh.vn/3-tap-doan-gia-dinh-tai-phiet-lon-manh-nhat-han-quoc-20150830092026203p147c161.news

Cụ chuyên môn về dầu đây giải thích rõ cho nhà cháu thông cái não thêm dc ko? Buồng đốt là kín thì nguyên lý nào lại nhận dc hay ngậm dc mấy cái để gây ra đen dầu sớm? Còn độ nhớt thì cháu cũng chẳng tin thợ lắm vì đa phần thay dầu trong hãng hay bất kỳ gara thì toàn thợ phụ hay học nghề, cứ theo kinh nghiệm là nghe tiếng máy thấy độ vọt và kiểm tra nhớt bằng mắt bằng tay thôi chứ giờ biết tin ai.
Xi lanh và pitstol chuyển động trong buồng đốt thì lấy gì bôi trơn cho nó vậy?

Audi - Xe sang của Đức máy dầu đây, dầu thay ra nó đen sì như này mới tốt.

Chỉnh sửa cuối:

ATTILA

Xe điện
Dầu này là bán tổng hợp.
Do SK Lubricants của Hàn Quốc sản xuất. Nó chính là dầu ZiC đang bán ở Việt Nam.

SK là tập đoàn to thứ ba Của Hàn Quốc sau Samsung , Hyundai.
http://ndh.vn/3-tap-doan-gia-dinh-tai
-phiet-lon-manh-nhat-han-quoc-20150830092026203p147c161.news

Audi - Xe sang của Đức máy dầu đây, dầu thay ra nó đen sì như này mới tốt.
"Xi lanh và pitstol chuyển động trong buồng đốt thì lấy gì bôi trơn cho nó vậy?"
Cái này em nhờ bác nào kỹ thuật confirm lại giúp chứ dầu máy vào buồng đốt thì nó sao mà bốc dc, thế thì khói um và ăn dầu lắm lắm. Mấy ông chở nước chở gas 2 bánh bị hỏng sec măng dầu nên mới khói um và hay phải đổ thêm dầu chứ chưa thấy ai nói dầu máy vào buồng đốt là đúng nguyên lý.

doremonmattich

Xe tăng
"Xi lanh và pitstol chuyển động trong buồng đốt thì lấy gì bôi trơn cho nó vậy?"
Cái này em nhờ bác nào kỹ thuật confirm lại giúp chứ dầu máy vào buồng đốt thì nó sao mà bốc dc, thế thì khói um và ăn dầu lắm lắm. Mấy ông chở nước chở gas 2 bánh bị hỏng sec măng dầu nên mới khói um và hay phải đổ thêm dầu chứ chưa thấy ai nói dầu máy vào buồng đốt là đúng nguyên lý.
Chưa ai nói với bác không có nghĩa là không phải như thế =))
Dầu nó dàn mỏng ở thành pistol gọi là "film oil" để bôi trơn không thì cái pistol nó cháy khô rồi. =)).

ATTILA

Xe điện
Chưa ai nói với bác không có nghĩa là không phải như thế =))
Dầu nó dàn mỏng ở thành pistol gọi là "film oil" để bôi trơn không thì cái pistol nó cháy khô rồi. =)).

Dầu có ở thành xilanh piston và sec măng chứ ko có nghĩa trong buồng đốt và trên đầu piston.

doremonmattich

Xe tăng
Dầu có ở thành xilanh piston và sec măng chứ ko có nghĩa trong buồng đốt và trên đầu piston.
Tôi có nói với cụ là dầu ở trên đầu pistol đâu? Cụ nằm mơ à?

=)) có cụ hôm rồi gọi cụ là con lừa đúng là oan cho cụ =)) =)) =)). Tôi không có nhu cầu trao đổi với cụ nữa, đừng quote lại bài. Tks

ATTILA

Xe điện
Nhấn vào đây để mở rộng...

Tôi quote lại cái ông nói đây để mọi người xem sao nhé, thấy ông cũng lại ăn nói có văn hoá quá cơ. Nói ko rõ rồi đuối lý hồ đồ nói người khác này nọ. Xin nói với ông, ông có nói đến dầu thì tôi tự nhận là chưa có điều kiện để lưu tâm nhiều, còn nói về vấn đề ông vừa nói tôi này kia thì tôi tự tin là đủ kiến thức để nói chuyện với ông đấy.

Thokem

Xe hơi
Tôi có nói với cụ là dầu ở trên đầu pistol đâu? Cụ nằm mơ à?

=)) có cụ hôm rồi gọi cụ là con lừa đúng là oan cho cụ =)) =)) =)). Tôi không có nhu cầu trao đổi với cụ nữa, đừng quote lại bài. Tks
Bác làm phúc cho một con chó ăn ,, nó lại căn luôn vào tay bác =))