Dầu nhớt cho Kia New Sorento máy dầu 2014

ATTILA

Xe điện
Lần đầu tiên nhà cháu chuyển sang dùng máy dầu nên rất bỡ ngỡ về khoản dầu nhớt, dầu máy. Các cụ đã sử dụng máy dầu lâu rồi hay kinh nghiệm xin chỉ bảo nhà cháu cũng như nhiều cụ khác sẽ và mới sử dụng như nhà cháu với nhé.
Hôm trước có nghe mấy ông ở bãi xe bẩu phải để ý mua dầu nhớt cho máy dầu vì sẽ có loại cho xe tải, xe khách và dầu nhớt cho dòng xe gia đình xe du lịch. Trước kia máy xăng xe mới cháu thấy có loại 5w-30 là rất lý tưởng vì nhà cháu hay đi xa nên cảm nhận thấy máy chạy êm và khỏe, 1 phần nữa nếu xét về lý thuyết thì xe mới ko cần dầu đặc vì máy móc chưa rệu rạo nên ko cần dầu đặc. Ý cháu muốn là 1 cái nào đó tương đương như cái dầu cháu nói bên trên cho dòng xe du lịch và xe mới các cụ nhé.
Tks các cụ chỉ bảo.

reloaded

Xe tăng
Xe máy dầu cần dùng nhớt riêng nhé cụ. Em hay thay loại Shell 10W-30 for Diesel engines. So cụ cứ cho em nó ra hãng là OK.

sengoku

Xe hơi
Em cũng thay dầu Shell trong hãng cụ ạ
Shell Helix HX7 Diesel 10W30

ATTILA

Xe điện
Mới có 2 cụ lên tiếng ạ, thực tế thì dòng máy dầu ít người dùng và lại càng ít người am hiểu về khoản dầu nhớt. Em vẫn muốn thêm thông tin về các dòng dầu của các hãng khác, cụ nào chuyên gia về dầu hay phân phối vào chỉ bảo bọn em với.
Tks

anhnam2013

Xe tải
Shell Helix HX7 là chuẩn của hãng của nhé. Cụ cho vào hãng ngta thay cho cụ nhé. Lịch trình bảo dưỡng cho xe mới 1k km, 5k km, 10k km...Nếu cụ ở khu vực gần cầu diễn mời cụ qua Kia Cầu Diễn ah. Nếu cụ bận cầm đặt lịch trước cứ alo e ah.

ATTILA

Xe điện
Shell Helix HX7 là chuẩn của hãng của nhé. Cụ cho vào hãng ngta thay cho cụ nhé. Lịch trình bảo dưỡng cho xe mới 1k km, 5k km, 10k km...Nếu cụ ở khu vực gần cầu diễn mời cụ qua Kia Cầu Diễn ah. Nếu cụ bận cầm đặt lịch trước cứ alo e ah.
Trong hãng thì chỉ là 1 sự lựa chọn, trong khi các hãng dầu nhớt thì lại rất nhiều. Nhà cháu muốn là nếu tiện thì vào hãng chứ ko lẽ có thay dầu cứ phải phi vào đó e là ko tiện. Sắp tới xe cháu phải thay mà tầm đó lại chạy ĐN nên xách can dầu theo, tiện đâu là phi vào.

tankeugl

Xe buýt
Cứ total tir 6400 ngon bổ rẻ cụ à

ar3a

Xe điện
Trong hãng thì chỉ là 1 sự lựa chọn, trong khi các hãng dầu nhớt thì lại rất nhiều. Nhà cháu muốn là nếu tiện thì vào hãng chứ ko lẽ có thay dầu cứ phải phi vào đó e là ko tiện. Sắp tới xe cháu phải thay mà tầm đó lại chạy ĐN nên xách can dầu theo, tiện đâu là phi vào.
Cụ đã tín nhiệm Motul thì cứ tiếp tục dùng dòng đó đi. Em chạy máy xăng thì thấy Motul rất ổn. Chất lượng dầu ở ta hơi kém nên em khuyên cụ thay lọc dầu cùng với lịch thay dầu luôn.

ATTILA

Xe điện
Cụ đã tín nhiệm Motul thì cứ tiếp tục dùng dòng đó đi. Em chạy máy xăng thì thấy Motul rất ổn. Chất lượng dầu ở ta hơi kém nên em khuyên cụ thay lọc dầu cùng với lịch thay dầu luôn.
Motul thì cũng có loại đặc cho máy, xe tải xe khách, máy xăng. Ý em muốn tư vấn là dùng hãng nào và loại nào cho xe du lịch mới cơ cụ ạ, hoặc ko có cái này thì tìm cái khác.

toankiss

Xe tải
Shell Hx7 mà phang 7-8000 km ngon và rẻ

dragonkul88

Xe tải
Em mới thay Mobil1 thấy ngon hơn shell đi tiết kiệm dầu hơn

Camaro_zozzo

Xe tải
Lần đầu tiên nhà cháu chuyển sang dùng máy dầu nên rất bỡ ngỡ về khoản dầu nhớt, dầu máy. Các cụ đã sử dụng máy dầu lâu rồi hay kinh nghiệm xin chỉ bảo nhà cháu cũng như nhiều cụ khác sẽ và mới sử dụng như nhà cháu với nhé.
Hôm trước có nghe mấy ông ở bãi xe bẩu phải để ý mua dầu nhớt cho máy dầu vì sẽ có loại cho xe tải, xe khách và dầu nhớt cho dòng xe gia đình xe du lịch. Trước kia máy xăng xe mới cháu thấy có loại 5w-30 là rất lý tưởng vì nhà cháu hay đi xa nên cảm nhận thấy máy chạy êm và khỏe, 1 phần nữa nếu xét về lý thuyết thì xe mới ko cần dầu đặc vì máy móc chưa rệu rạo nên ko cần dầu đặc. Ý cháu muốn là 1 cái nào đó tương đương như cái dầu cháu nói bên trên cho dòng xe du lịch và xe mới các cụ nhé.
Tks các cụ chỉ bảo.
Mời các Cụ lên FB ạ!

https://www.facebook.com/groups/633700383441400/

lsakvn

Xe tăng
Mỗi cụ khuyên một kiểu, pó tay lun

hoatra

Xe điện
Cứ vào hãng, xe em cũng máy dầu, bụng e nó to quá, 7.5 lit cho một lần thay

ATTILA

Xe điện
Cứ vào hãng, xe em cũng máy dầu, bụng e nó to quá, 7.5 lit cho một lần thay
Sao lại nhiều thế ạ, khoảng 5 lít thôi chứ các cụ? Mà vào hãng và gara thì ng ta có gì khuyên mình thế, cháu hỏi nếu ko vào đó thì loại nào tốt hơn hay tương đương vì trên OF có nhiều cụ kinh doanh dầu cơ mà. Thậm chí mua dầu ngoài hoặc trên OF ngon bổ rẻ và lại được tiếng ae giao lưu.

hoatra

Xe điện
Sao lại nhiều thế ạ, khoảng 5 lít thôi chứ các cụ? Mà vào hãng và gara thì ng ta có gì khuyên mình thế, cháu hỏi nếu ko vào đó thì loại nào tốt hơn hay tương đương vì trên OF có nhiều cụ kinh doanh dầu cơ mà. Thậm chí mua dầu ngoài hoặc trên OF ngon bổ rẻ và lại được tiếng ae giao lưu.
Xe e là bán tải cụ à

Lubricant

Xe tăng
Máy dầu thì Shell Helix HX7 Diếl là chuẩn rùi các cụ, các cụ chú ý, dầu nhớt dùng cho xe tải máy dầu và xe con máy dầu cũng khác nhau đấy ạ, xe nào dùng loại đó là chuẩn

An Tường

Xe tải
Tks các cụ chỉ bảo.
Xe cụ là loại máy dầu thì cần dùng loại dầu nhờn riêng cho máy dầu và cũng đặc hơn máy xăng cụ nhé vì xe máy dầu làm nóng nhiều hơn so với máy xăng làm nhớt nhanh loãng hơn; cộng với điều kiện khí hậu ngày càng khắc nghiệt nóng lạnh thất thường ở VN và như cụ nói là hay đi xa nữa thì cụ nên chọn loại SAE 15W-40 (API SM/CF) là đảm bảo cụ nhé :)

taducanh

Xe buýt
Về dầu nhớt các cụ không cẩn thận là toi đấy nhé

Sò máy Diesel Type R 2.2 mùa đông ở VN dùng 10w30 mùa hè nếu trên 40 độ thì chọn loại độ nhớt 40
Dầu trong hãng là Shell HX7 diesel đúng chuẩn luôn 100% không trượt đi đâu cả
Các cụ vào trang này rồi tìm đến loại động cơ của mình và sẽ thấy Sell HX7 Diesel, dầu bán tổng hợp

http://lubematch.shell.com/th/en_US/equipment/cars/hyundai_(chi)/santa_fe_2_2t_4wd_santa_fe_EFt8Pl0XC

Cụ nào máu hơn thì dùng HX8 hoặc Ultra, loại này là tổng hợp 100%
Máy dầu ở VN đời này không kèm bộ DPF (lọc khí thải) nên không cần chuẩn cao hơn chỉ cần đến chuẩn ACEA B4 là ok.

Dầu mobil 1 cũng ok nhưng cũng ngang ngửa Helix Ultra của shell thôi, nhưng nếu các cụ dùng shell thì yên tâm hơn chút ở chỗ là sản phẩm hãng recommended, thứ hai các cụ mua trôi nổi có rủi ro mua phải mobil 1 giả.

Túm lại các cụ có thể thay Shell Helix Ultra , 1 vạn đến 1.5 vạn thay dầu hoặc HX7 5000 đến 8000km thì thay dầu

Một điểm nữa các cụ cũng cần liu ý là muốn thay dầu khác, các cụ sẽ có rủi ro không được bảo hành động cơ vì không dùng đúng loại dầu khuyến cáo của nhà sx. (ba năm và ko giới hạn số km).

nếu chọn loại dầu tốt hơn thì nên tham khảo tài liệu và nằm trong danh mục mà nhà sx chấp nhận.

p/s: cháu biết có cụ cẩn thận thay dầu khác loại phải lấy certificate của nhà phân phối, đảm bảo là không phải dầu giả và đúng thông số kỹ thuật với loại xe của mình, sau đó mang đến hãng nếu họ chấp nhận thì ký vào , sau đó mới dùng để bảo lưu cái bảo hành của mình.
Đấy cứ như cụ này tư vấn xài Shell Helix Ultra mà chiến. Sau 1 vạn hoặc 8K thì thay do dầu diesel VN chất lượng kém và khí hậu khắc nghiệt. Thật ra thông số dầu TH thường tính bằng mile nên 10K miles là 15K km, ở VN thì cứ chia đôi nên 8K km thay là phù hợp.

Tốt nhất cứ dầu TH mà chơi đừng chơi bán tổng hợp làm gì giá cũng chênh nhau không đáng kể mà cứ 3-6 tháng thay có 1 lần/tb.