[Funland] Đầu năm xin các cụ tư vấn việc gia đình

TungThoc

Xe điện
Cha mẹ em vẫn còn họ hàng ở quê thì nói về nguồn cội có lý. Nhưng em sinh ra ở thành phố, bạn bè anh em cũng ở thành phố, thì nguồn cội của em nó là ở đó chứ em về quê của cha mẹ em một người bạn học chả có, con cái của họ hàng thì cả đời gặp dc vài lần, có ý nghĩa không ?

Quê hương là Việt nam, là bất cứ đâu mà mình gắn bó, chả cứ là một địa điểm nào cụ thể cả.
Xã hội công nghiệp, quê hương cũng mai một, trẻ sinh ra ở thành phố, bố mẹ quay cuồng với công việc kiếm tiền, nơi quê xưa của bố mẹ, ông bà cũng chẳng thể đưa con cái về thăm về ở cùng sinh hoạt cùng với anh em họ hàng. Rồi thì kỳ nghỉ hè, nghỉ tết thì cả bố mẹ và con cái tìm đến khu du lịch hoặc phải học thêm, học ngoại ngữ...
Và tất cả những người như thế bao biện bằng hai chữ áp lực cuộc sống, dòng chảy thời đại,... sau này già rồi ngẫm nghĩ cuộc đời mình thì liệu có hơn 2 chữ.. "mất gốc". À, làm gì có gốc mà mất.

anphudong

Xe tăng
Cái này chả hẳn nha cụ. Bao đời nay các thế hệ chuyển đổi chõ ở, đi kinh tế mới, bỏ quê ra phố... mà con cháu vẫn ấm no đấy thôi, cứ gì. Em nói như nhà chồng em, từ đời cụ kị của ông bà của chồng em đã đi khắp nơi , hoặc làm kinh tế, hoặc vì đi chiến đấu rồi ở lại vùng đất đó gây dựng cuộc sống . Rồi con cháu về Hà Nội lại dắt díu cả cha mẹ về, anh em tứ phía, nên bỏ đất cha ông cho họ hàng, rồi họ hàng cũng lại định cư noi khác bán cho ải cho ai ... Vây mà gia đình vẫn con cháu đề huề đỗ đạt giỏi giang đầy. Ngày xưa cả đời ở lũy tre làng không đi đâu làm ăn gì, thì mới sinh ra cái luật lệ giữ đất tổ tiên. Chứ nói xin lỗi các cụ, đến thời chúng mình ví dụ ai mà ở quê ra tp thì có mấy khi về, quê có vài cụ già với nhau, hết đời ông bà cha mẹ mình thì nhà để không tết mới về nhé. Lúc già các cụ cũng chả chắc về quê ở vì tính ra bạn bè người quen ở thành phố hết rồi, chưa kể còn gần con cháu mình lúc đau yếu. Thế rồi Hết đời mình thì con mình khéo nó chả để tâm nó có quê luôn ấy, vì quê thực sự nó là nơi mình sinh ra, có bạn bè họ hàng thân thích, gắn bó từ mái nhà con đường cơ... Chứ quê của cha ông mình thì có ý nghĩa gì với mình về mặt tinh thần đâu ạ. Cụ cứ ngẫm xem em nói đúng không. Giờ vẫn còn các cụ thì cứ có nhà thờ, vì nó là tâm lý, còn sau này đời cháu chắt mình thi tùy chúng nó làm gì phù hợp thời thế thôi.
Bác em nhà ven đô, cách cụ Rùa 15km về quê xây nhà hoành tráng tính về hưu sẽ hồi cố hương nhưng khổ nỗi con cái đứa nào cũng ăn nên làm ra trên thành phố, đi nước trong nước ngoài như đi chợ, nhà cửa toàn ở phố khu Cầu giấy với biệt thự Tây hồ Tây nên ổng cũng phải theo con cái mà ko về được. Tuổi già lẻ loi một thân một mình nhỡ trái gió trở giời biết kêu ai? Vậy là ổng rất ham về quê mà ko thể thực hiện đành bỏ nhà ko ai ở, chỉ khi cúng giỗ ông bà và 3 ngày tết là có con cháu cùng về thôi. Mấy đứa cháu nhỏ sống ở thành phố quen nhìn họ hàng ở quê như người từ hành tinh lạ chả biết nói chuyện gì, chỉ cắm mặt vào điện thoại. Đấy là lúc nó còn người nhà gốc quê mà thế, sau này chắc nó quên luôn ý chứ làm sao nó theo mãi phong tục cổ truyền được.

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
em lấy tạm cái KN từ công ty luật về Đất Hương Hỏa:
https://luatminhkhue.vn/dat-huong-hoa-la-gi.aspx#google_vignette
Theo lý giải này thì đất hương hỏa chỉ là phần đất thuộc sở hữu chung của các thành viên trong gia đình, dòng tộc dùng cho việc thờ cúng, ko phân chia, chuyển nhượng.
Thông thường thì chúng ta vẫn hiểu nhà đất của ông bà cha mẹ để lại là đất hương hỏa, ai muốn giữ thì ko cho bán, người muốn bán mà anh em ko chịu thì đâu bán được. Gặp trường hợp này thì cứ đến cơ quan pháp luật mà nhờ phân chia di sản thừa kế thôi, tránh trường hợp mâu thuẫn tột đỉnh như vụ phóng hỏa thiêu cháy ngôi nhà ở Quận 10 vừa xảy ra mới đây cũng vì lý do này.

nguyen_kia

Xe điện
em hiểu nôm na thì đất hương hỏa có lẽ là phần đất đai để lại từ cha mẹ, ông bà, cụ kị, ... qua nhiều đời. TH này cũng hiếm vì nhiều biến cố xẩy ra: giặc giã, thiên tai loạn lạc...
Chứ nếu qua 1 vài đời thì nó ko có ý nghĩa lắm.
Như gia đình em, ông bà nội khi còn sống cũng chuyển nhà mấy lần, do lũ lụt, do di dời theo chủ trương của nhà nước.

bomong

Xe điện
Mấy ông này cứ nói quá lên

atoxet

Xe tăng
Em chả hiểu làm nhà thờ họ để làm gì.
Về nguyên tắc mà nói thì mình chỉ thờ đến hàng ông bà và bố mẹ mình. Còn trên nữa từ đời cụ trở lên là nhập vào bát hương gia tiên rồi. Trên ban thờ thường chỉ có ảnh tứ thân phụ mẫu, hãn hữu thì có ảnh ông bà.
Chưa kể sau giỗ đầu thì thường là nhà nào làm giỗ nhà đấy.
Thế thì sinh ra nhà thờ họ làm gì khi mà nhà nào đã giỗ nhà đấy rồi, thích thì mời nhau năm nay ăn nhà này năm sau ăn nhà kia, đấy là trong chi nhà mình.
Họ nội và ngoại của em đều thấy làm vậy, em chưa biết mặt mũi cái nhà thờ họ là ntn :))
Bố em cũng là con trưởng của ông nội.
Ông nội em thì ko phải con trưởng của cụ em.
Từ khi em bé tý đến giờ chỉ biết có ăn giỗ cụ do ông bà nội em làm giỗ. Và em biết là đến ngày giỗ cụ em thì ở nhà các anh chị em của ông bà nội em cũng làm giỗ, mời con cháu các nhà đấy đến ăn.
Tóm lại là nhà nào tổ chức nhà đấy.
Ngày xưa thi thoảng ông bà nội em có sang 1 nhà nào đấy dự cỗ còn giờ con cháu sinh sôi nảy nở nên lâu lắm rồi nhánh nhà nào ăn nhà đó.
Thế nên việc làm nhà thờ họ là ko cầ thiết, lãng phí, chỉ mang tính hình thức, nhất là trong thời đại ngày nay.
Đời em sau này cũng thế thôi.
Giờ thì bố em là con trưởng nên bố em thờ ông bà nội em. Sau này bố mẹ mình 250 thì mình thờ bố mẹ mình còn ông bà nội lại vào bát hương gia tiên. Các anh em họ của mình nó cũng thờ bố mẹ nó và ông bà như vậy.
Cần gì phải nhờ ông nào đứng ra thờ.
Mà hình như ở quê mới có hình thức nhà thờ họ thì phải. Trên Hà Nội em ít thấy, có thể do đời cụ em đã lên Hà Nội sống nên ko còn khái niệm nhà thờ họ.
Ở Hà Nội thì đúng là ít thấy nhà thờ họ hơn, do rất nhiều người đang sinh sống ở Hà Nội là người từ các vùng quê di cư ra, và nhà thờ họ của những người này vẫn đang ở quê.
Ông anh cọc chèo với em nhà mấy đời Hà Nội, vẫn còn miếng đất cỡ 300m ở Bạch Mai làm nơi thờ cúng, hiện tại chú ruột của ông ấy đang sống tại đó (bố ông ấy là cả nhưng kinh tế khá hơn nên mua nhà chỗ khác ở, nhường cho em trai ở đất hương hoả), ông ấy bảo đất đó đứng tên cả đống người, ko có ý định bán mà để làm chỗ thờ cúng, tụ họp anh em (hôm tết vừa ngồi nói chuyện, ông ấy bảo có ý định sửa lại mà chưa có tiền)
Em thì tư tưởng gần giống cụ, cứ bố mẹ em ở đâu thì quê ở đó. Vì em thấy sau khi ông ngoại em mất, mọi người ko còn tụ họp gặp gỡ, ăn uống như trc nữa, sau này bác (anh trai thứ) mất đi thì chắc đến giỗ ông cũng làm riêng.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Tập trung đầu tư cho công trình công cộng làng xã, cho thật đẹp: đường xá cầu cống, đình chùa...
Thay vì mỗi gđ làm một nhà thờ riêng như ở quê em.
Em thấy nhiều nơi có phong trào xây cái này. Mà nhiều trường hợp không xây còn vui vẻ, xây xong vì không thống nhất được với nhau đâm ra lại mất tình cảm

thosandocu

Xe buýt
Em thấy nhiều nơi có phong trào xây cái này. Mà nhiều trường hợp không xây còn vui vẻ, xây xong vì không thống nhất được với nhau đâm ra lại mất tình cảm
Nhiều người đức cao vọng trọng thì ít hìu, những ông ba cà chớn phiêu bạt khắp nơi lại góp nhiều, các bà các cô lấy chồng trên TP làm ăn được thậm chí góp nhiều hơn.
Con cháu thì éo cần biết cứ ai nhiều tiền là chúng ngưỡng mộ, mâu thuẫn từ đó mà ra.

bomong

Xe điện
công trình công cộng làng xã, đường xá, đình làng, ao làng.... cho cả cộng đồng thì ko được người dân góp đầu tư đàng hoàng cho đẹp cho muôn đời, mà ăn bớt ăn xén. Mỗi gđ cố xây mồ mã, nhà thờ cho thật to rộng tốn kém..... biết bao nhiêu là đá xẻ từ núi để làm mồ mã mà chả sd để kè ao làng, đường làng, sân đình cho muôn đời, nghàn năm không hỏng/

dannongthon

Xe tăng
Đất ở VN mới được chia lại từ hồi CCRD thôi cụ ơi haha! Bán đất quê lên phố lập nghiệp làm giàu, sinh con đẻ cái trưởng thành nó mới là nhiều. Bám trụ giữ với tư duy hương hỏa nó mới là 1 trong những lí do để nghèo!
Chia lại đất ở thời cải cách ruộng đất và đất nông nghiệp khi bỏ hợp tác xã!

Dan du an

Xe ba gác
công trình công cộng làng xã, đường xá, đình làng, ao làng.... cho cả cộng đồng thì ko được người dân góp đầu tư đàng hoàng cho đẹp cho muôn đời, mà ăn bớt ăn xén. Mỗi gđ cố xây mồ mã, nhà thờ cho thật to rộng tốn kém..... biết bao nhiêu là đá xẻ từ núi để làm mồ mã mà chả sd để kè ao làng, đường làng, sân đình cho muôn đời, nghàn năm không hỏng/
Cụ nói quá chuẩn ạ. Đúng là người ta chỉ nghĩ làm cái đó để họ được phát, được lộc chứ làm đường làng thì chả có lộc các cụ nhỉ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ nói quá chuẩn ạ. Đúng là người ta chỉ nghĩ làm cái đó để họ được phát, được lộc chứ làm đường làng thì chả có lộc các cụ nhỉ
Cụ có bao giờ nghĩ công đức hết tài sản cho xã hội thay vì để lại cho con cho cháu ?
Trên mạng giờ lắm vị Phật quá. Tất cả vì xh, ko màng tí gì cho bản thân.

ate1987

Xe tăng
Cụ có bao giờ nghĩ công đức hết tài sản cho xã hội thay vì để lại cho con cho cháu ?
Trên mạng giờ lắm vị Phật quá. Tất cả vì xh, ko màng tí gì cho bản thân.
Ak nói thì ai cũng chém gió được cả.
Làm dc thì không nhiều .
Vs em thì cứ gia đình, họ hàng rồi mới đến xã hội được .
Xây mồ mả nhà thờ cũng đóng góp khối việc cho xã hội .
Chứ cứ mỉnh không có tiền làm hoặc mình ăn tiêu nơi khác lại đánh giá người khác thì có vẻ sai sai .

PhongFood

Xe điện
em hiểu nôm na thì đất hương hỏa có lẽ là phần đất đai để lại từ cha mẹ, ông bà, cụ kị, ... qua nhiều đời. TH này cũng hiếm vì nhiều biến cố xẩy ra: giặc giã, thiên tai loạn lạc...
Chứ nếu qua 1 vài đời thì nó ko có ý nghĩa lắm.
Như gia đình em, ông bà nội khi còn sống cũng chuyển nhà mấy lần, do lũ lụt, do di dời theo chủ trương của nhà nước.
Đúng là phải hiểu đất hương hoả là đất gì đã. Đất hương hoả là đất từ nhiều đơi trước để lại (như nhà em ít nhất 5 đời).

dheIa

Xe điện
Tập trung đầu tư cho công trình công cộng làng xã, cho thật đẹp: đường xá cầu cống, đình chùa...
Thay vì mỗi gđ làm một nhà thờ riêng như ở quê em.
Chỗ nào càng nhiều lăng tẩm với nhà thờ họ thì Âm sẽ thịnh Dương sẽ suy.
Ko biết các cụ thấy sao, chứ Huế là em thấy vậy á. Ai đời danh thắng mà chỉ toàn lăng với mộ. Dù là của vua chúa thì cũng vẫn là lăng mộ, nơi ở của người âm :-s

Nhẽ đó cũng là một lý do để Huế mãi ko vượng đc như các địa phương khác #:-s

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ chủ yếu là do điều kiện của từng gia đình thôi. Không có thì phải bán đi để lấy vốn làm ăn hay mua nhà cửa nơi khác cũng chả sao. Có điều kiện thì giữ lại hoặc mua thêm cho rộng và xây cho đẹp cũng tốt.

Nhiều cụ cứ bảo phí lọ, phí chai chứ các cụ mà đông tiền thì khéo các cụ mua nhà, mua đất khắp các tỉnh thành thậm trí mua cả ở nước ngoài ấy chứ!

PhongFood

Xe điện
Em nghĩ chủ yếu là do điều kiện của từng gia đình thôi. Không có thì phải bán đi để lấy vốn làm ăn hay mua nhà cửa nơi khác cũng chả sao. Có điều kiện thì giữ lại hoặc mua thêm cho rộng và xây cho đẹp cũng tốt.

Nhiều cụ cứ bảo phí lọ, phí chai chứ các cụ mà đông tiền thì khéo các cụ mua nhà, mua đất khắp các tỉnh thành thậm trí mua cả ở nước ngoài ấy chứ!
Mấy cụ to to toàn táng quả đồi lưng tựa núi hướng nhìn ra sông/hồ không thì cũng lăng tẩm :D

bomong

Xe điện
Chỗ nào càng nhiều lăng tẩm với nhà thờ họ thì Âm sẽ thịnh Dương sẽ suy.
Ko biết các cụ thấy sao, chứ Huế là em thấy vậy á. Ai đời danh thắng mà chỉ toàn lăng với mộ. Dù là của vua chúa thì cũng vẫn là lăng mộ, nơi ở của người âm :-s

Nhẽ đó cũng là một lý do để Huế mãi ko vượng đc như các địa phương khác #:-s
Ở Huế, diện tích lăng mộ vua chúa chỉ bằng 1 phần triệu của dân, nhiều mồ mã lăng tẩm kinh khủng, chả để làm gì, gđ dòng họ, đất nước chả thịnh vượng được vì lăng tẩm mồ mả...
Nhà nước chả có thái độ vận động tiyên truyền cho dân sống văn minh hơn nhỉ.

dheIa

Xe điện
Mấy cụ to to toàn táng quả đồi lưng tựa núi hướng nhìn ra sông/hồ không thì cũng lăng tẩm :D
Em cũng đang định nói phong trào nhà thờ họ này nọ bắt đầu đi lên và ngày một thịnh vượng là từ lúc các bác to to ko chịu vào Mai Dịch nữa mà đòi về quê :)