Dầu máy cho FORD?

Vẫn chưa có cụ nào bới ra được cái phẩm cấp của Motorcraft là SM, SL hay Sxxx.? Độ nhớt là 5w-30 hay là 15w-40 , thậm chí là 20w-50 ???

Trong khi các cụ đi tìm giúp em thông tin trên, em xin hóng hớt chuyện dầu mỡ tý chơi:

1/ Dầu động cơ dùng chung động cơ xăng và động cơ diezel đã có từ lâu rồi. Các cụ tìm tài liệu đọc lại nhé. Nó phân biệt bằng ký hiệu trên bịch dầu ấy (dầu đóng bịch ở VN còn ghi rõ bằng tiếng Việt đới). Mấy hãng dầu nhớt (chứ kg phải hãng xe) nó kg lừa các cụ đâu.

2/ Dầu đóng bịch và dầu đóng phi cũng giống nhau cả thôi (miễn là cùng loại). Đóng bịch để bán lẻ và đóng phi để cung cấp cho các nơi dùng nhiều. Vấn đề ở đây là cái tâm của mấy ông đại lý ủy quyền ngang đâu. Khi thay bằng dầu phi, người mua kg đọc được cái chỉ số ghi trên phi là loại gì. Vì thế nó dùng loại dầu phi có phẩm cấp thấp hơn chiết ra bịch dầu Motorcraft rồi nói là dầu Ford thì bố mà lần ra được. Em chỉ cần mấy cụ ấy dùng đúng dầu phi Motorcraft là được rồi (ăn chênh lệch giá giữa dầu bịch và dầu phi, ĐL cũng được cả mớ rồi).
Riếng em là cứ mua nguyên bịch, dồn lại đổ vài lần là xong. Cẩn thật hơn thì khi thay dầu lần sau, các cụ đổ phần dầu còn lại của lần trước trước, sau đó đổ tiếp dầu mới mua. Như vậy đổ lần 1 thừa 1 lít, lần 2 thừa 2lit, lần 3 thừa 3lit, lần 4 thừa 4 lít , lần 5 khỏi mua thêm :)) :)). Làm vậy thì phần dầu dư cũng luôn là dầu mới. Tuy nhiên có lười đổ như trên thì các cụ cứ yên chí, nếu bảo quản tốt thì dầu (thừa) có cất cả mấy tháng cũng chẳng xuống cấp tý nào.

3/ Trong manual và trong điều khoản bảo hành không có điều nào bắt người sử dụng phải sử dụng dầu mua từ hãng. Vì vậy, nếu mình sử dụng đúng loại dầu tương đương đã ghi trong manual thì hãng kg thể tước bỏ quyền bảo hành được. Việc nói đổ dầu này, dầu nọ sẽ làm hỏng động cơ là dọa ma người dùng thôi. Đổ dầu có phẩm cấp thấp hơn, kg đúng chủng loại có thể làm giảm tuổi thọ động cơ nhưng giảm bao nhiêu thì cũng chưa ai đong đếm được. Em chỉ biết rằng, mấy cái xe honda 67, Dame đời Tống, thời bao cấp có dầu để thay là may lắm rồi, có là dầu công nghiệp, dầu ô tô..... cũng đổ tuốt, thế mà đến bây giờ vẫn thấy nó chạy đấy thôi.
Thế nên nói dầu có phẩm cấp cao hơn đổ vào xe làm hại xe là phản khoa học hết cỡ (có hại chắc chỉ hại cái túi tiền của mình thôi, kiểu như xe loại chỉ cần dùng A92 nhưng cứ thích đổ A95 ý mà :)) ).

4/ Motorcraft (kể cả dầu nhớt lẫn phụ tùng) cũng đều là của hãng khác làm. Ford chỉ liên kết và đóng cái mark Motorcraft vào như một bảo chứng "hàng được hãng chấp nhận" mà thôi. Kiểu như điện thoại Tầu nhưng do các hãng VN "sản xuất" ấy mà. Ở đây, dầu Motorcraft đích thị là của thằng Castrol. Vì vậy việc Ford kg dám ghi ký hiệu phẩm cấp dầu trên bao bì của motorcraft là hết sức vớ vỉn (hay nó sợ người dùng sẽ tìm mua thẳng loại tương đương của Castrol??).

Vài điều tám tụng với các cụ thế cho vui.

Chỉnh sửa cuối:

quynh to

Xe đạp
vây có bác nào đi xe FE máy dầu thay dầu castrol loại gì chưa chỉ em với

gl1600

Xe điện
Ford Everest em toàn thay Mobil Delvac MX 15W-40, hàng nhập khẩu Singapore, phẩm cấp của em này là CI-4, đỉnh hiện nay rùi. EM chỉ thay dầu trong hãng duy nhất có 1 lần lúc 1000km, cái dầu Motorcraft ấy - đúng như cụ Gấu nói, nó chả ghi rõ phẩm cấp hay chất lượng dầu gì cả, chỉ biết là của CASTROL ( hình như tương đương với loại Magnatech thì phải). Tay cố vấn kỹ thuật ngồi trong phòng đông đủ thì hắn nói với mình là "Anh cẩn thận, sẽ ko được bảo hành đâu", đến lúc xuống xưởng với em thì hắn bảo " dầu xịn quá anh mua ở đâu thế. Có điều kiện thì dùng chứ Everest cũng chả cần thiết phải xịn quá thế này :|"

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Vẫn chưa có cụ nào bới ra được cái phẩm cấp của Motorcraft là SM, SL hay Sxxx.? Độ nhớt là 5w-30 hay là 15w-40 , thậm chí là 20w-50 ???

Trong khi các cụ đi tìm giúp em thông tin trên, em xin hóng hớt chuyện dầu mỡ tý chơi:

1/ Dầu động cơ dùng chung động cơ xăng và động cơ diezel đã có từ lâu rồi. Các cụ tìm tài liệu đọc lại nhé. Nó phân biệt bằng ký hiệu trên bịch dầu ấy (dầu đóng bịch ở VN còn ghi rõ bằng tiếng Việt đới). Mấy hãng dầu nhớt (chứ kg phải hãng xe) nó kg lừa các cụ đâu.

2/ Dầu đóng bịch và dầu đóng phi cũng giống nhau cả thôi (miễn là cùng loại). Đóng bịch để bán lẻ và đóng phi để cung cấp cho các nơi dùng nhiều. Vấn đề ở đây là cái tâm của mấy ông đại lý ủy quyền ngang đâu. Khi thay bằng dầu phi, người mua kg đọc được cái chỉ số ghi trên phi là loại gì. Vì thế nó dùng loại dầu phi có phẩm cấp thấp hơn chiết ra bịch dầu Motorcraft rồi nói là dầu Ford thì bố mà lần ra được. Em chỉ cần mấy cụ ấy dùng đúng dầu phi Motorcraft là được rồi (ăn chênh lệch giá giữa dầu bịch và dầu phi, ĐL cũng được cả mớ rồi).
Riếng em là cứ mua nguyên bịch, dồn lại đổ vài lần là xong. Cẩn thật hơn thì khi thay dầu lần sau, các cụ đổ phần dầu còn lại của lần trước trước, sau đó đổ tiếp dầu mới mua. Như vậy đổ lần 1 thừa 1 lít, lần 2 thừa 2lit, lần 3 thừa 3lit, lần 4 thừa 4 lít , lần 5 khỏi mua thêm :)) :)). Làm vậy thì phần dầu dư cũng luôn là dầu mới. Tuy nhiên có lười đổ như trên thì các cụ cứ yên chí, nếu bảo quản tốt thì dầu (thừa) có cất cả mấy tháng cũng chẳng xuống cấp tý nào.

3/ Trong manual và trong điều khoản bảo hành không có điều nào bắt người sử dụng phải sử dụng dầu mua từ hãng. Vì vậy, nếu mình sử dụng đúng loại dầu tương đương đã ghi trong manual thì hãng kg thể tước bỏ quyền bảo hành được. Việc nói đổ dầu này, dầu nọ sẽ làm hỏng động cơ là dọa ma người dùng thôi. Đổ dầu có phẩm cấp thấp hơn, kg đúng chủng loại có thể làm giảm tuổi thọ động cơ nhưng giảm bao nhiêu thì cũng chưa ai đong đếm được. Em chỉ biết rằng, mấy cái xe honda 67, Dame đời Tống, thời bao cấp có dầu để thay là may lắm rồi, có là dầu công nghiệp, dầu ô tô..... cũng đổ tuốt, thế mà đến bây giờ vẫn thấy nó chạy đấy thôi.
Thế nên nói dầu có phẩm cấp cao hơn đổ vào xe làm hại xe là phản khoa học hết cỡ (có hại chắc chỉ hại cái túi tiền của mình thôi, kiểu như xe loại chỉ cần dùng A92 nhưng cứ thích đổ A95 ý mà :)) ).

4/ Motorcraft (kể cả dầu nhớt lẫn phụ tùng) cũng đều là của hãng khác làm. Ford chỉ liên kết và đóng cái mark Motorcraft vào như một bảo chứng "hàng được hãng chấp nhận" mà thôi. Kiểu như điện thoại Tầu nhưng do các hãng VN "sản xuất" ấy mà. Ở đây, dầu Motorcraft đích thị là của thằng Castrol. Vì vậy việc Ford kg dám ghi ký hiệu phẩm cấp dầu trên bao bì của motorcraft là hết sức vớ vỉn (hay nó sợ người dùng sẽ tìm mua thẳng loại tương đương của Castrol??).

Vài điều tám tụng với các cụ thế cho vui.
Cái dòng màu đỏ của bác theo em chưa chuẩn hẳn! Phẩm cấp "phù hợp" chuẩn hơn!

Cái dòng màu đỏ của bác theo em chưa chuẩn hẳn! Phẩm cấp "phù hợp" chuẩn hơn!
Tất nhiên là vậy! Nếu không thì họ cứ làm một loại "tốt nhất" để đổ chung cho nhiều loại xe.
Sự phù hợp còn mang tính lợi ích về kinh tế... nữa cơ.
Nhưng nói là dùng dầu tốt hơn (nói về chất lượng) sẽ hại cho xe thì em kg tin.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Tất nhiên là vậy! Nếu không thì họ cứ làm một loại "tốt nhất" để đổ chung cho nhiều loại xe.
Sự phù hợp còn mang tính lợi ích về kinh tế... nữa cơ.
Nhưng nói là dùng dầu tốt hơn (nói về chất lượng) sẽ hại cho xe thì em kg tin.
Em có thấy một đồng chí thợ khuyên thế này! Dầu dùng cho những xe có nhiệt độ làm việc cao như Mer chẳng hạn chưa chắc đã tốt cho xe bình thường khác! Để chịu được nhiệt độ cao thường xuyên thì dầu nó có những tính chất mà khi cho vào xe thường nó lại bị đặc quá!
Kinh tế đương nhiên được đặt lên hàng đầu rồi! Em cũng thía! Nên may mà có ông Ford hạ giá là em vố luôn con Ếch 2009!:">

ZARA

Xe tải
Nhà em cũng chỉ thay dầu trong hãng 1 lần (1000km đầu tiên), sau đó em cứ múc 1 can Motul loại 5 lít của Mr. Oil ý (giá hơi chát nhưng tiền nào của nấy :P). Mỗi lần thay dầu thì em thay luôn lọc dầu => sau 6 lần thay em sẽ dư 1 lần k mất tiền. Mà dầu này chạy được 1 - 1.2 vạn tùy từng điều kiện sử dụng :D

Em có thấy một đồng chí thợ khuyên thế này! Dầu dùng cho những xe có nhiệt độ làm việc cao như Mer chẳng hạn chưa chắc đã tốt cho xe bình thường khác! Để chịu được nhiệt độ cao thường xuyên thì dầu nó có những tính chất mà khi cho vào xe thường nó lại bị đặc quá!
Giữa phẩm cấp (chất lượng dầu) và độ tương thích của các thông số kỹ thuật như độ nhớt, điểm sôi, điểm đông đặc, độ hóa bọt, độ lẫn nước...trong dầu là 2 việc khác nhau.
Nếu dùng loại tốt hơn ví dụ như SL, SM thay cho các xe chỉ cần quy định SD, SE... thì chẳng sao.
Còn thay dầu W20-50 cho xe yêu cầu W5-40 thì lại là chuyện khác (tất nhiên những hư hỏng hao mòn ta khó thấy ngay được)

Đây là 2 tham số quan trọng nhất để cho người ta lựa chọn dầu thì Ford không đề trên bao bì.
Chuối và lập lờ chính là chỗ này.

Chỉnh sửa cuối:

bam2lo

Xe máy
Các bác không để ý chứ em thấy trên vỏ hộp dầu Motocarft của Ford có ghi rõ ràng như này mà:
15W40 CH4/SJ và kèm theo bảng các thông số kỹ thuật và phương pháp kiểm nghiệm mà. Các bác đi thay dầu ở Forf thử để ý ở mặt sau của can dầu mà xem.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Các bác không để ý chứ em thấy trên vỏ hộp dầu Motocarft của Ford có ghi rõ ràng như này mà:
15W40 CH4/SJ và kèm theo bảng các thông số kỹ thuật và phương pháp kiểm nghiệm mà. Các bác đi thay dầu ở Forf thử để ý ở mặt sau của can dầu mà xem.
Em soi rất kỹ cái hộp dầu này mà không có thông số đó đâu cụ ạ!
Hay cụ cố gắng chụp ảnh chi tiết cái hộp dầu đó lên cho anh em tham khảo với! Biết đâu đại lý làm bậy???

bam2lo

Xe máy
Báo cáo các Bác là em đã chụp được ảnh nhưng vì trình độ i tờ có hạn, em chẳng nhìn thấy chỗ nào có thể up ảnh lên được cả. Bác nào biết chỉ cho em với!

bam2lo

Xe máy
Em ngồi loay hoay mãi mà không thể up lên được, bực quá. Hay bác Phan cho em cái meo, em gui cho bác rồi Bác phang lên đây hộ em cái!

Em vừa lấy bịch dầu motorcraft nhà em ra xem.Em xác nhận có dòng chữ trên sau khi sử dụng đến kính lúp để soi dọi. :)) :))
Kg hiểu tại sao nó lại in mờ đến thế????

Kg biết trong mấy cái hãng dầu nhà mình, dòng 15W-40 của thằng nào tốt hơn kg biết.

Đây rồi, đúng 15W-40 nhưng phẩm cấp SM luôn.

TIÊU CHUẨN KỸ THUẬT
Dầu gốc khoáng
Vượt tiêu chuẩn API SM/CF
Độ nhớt SAE 15W-40
Thích hợp cho xe chạy xăng, dầu, gas hoặc khí nén thiên nhiên, xe tải nhẹ hoặc xe việt dã được khuyến nghị chuẩn API SM/CF hoặc các tiêu chuẩn trước đó.

Chỉnh sửa cuối:

Tamagochi

Xe tải
Em thì chả biết dầu nào tốt, xấu. Đi bảo dưỡng họ thay dầu gì thì lấy dầu đấy.
Chỉ thắc mắc 1 chút là trong hóa đơn lần nào cũng ghi là thay 4.5 lít dầu, trong khi thực tế họ chỉ đổ chưa tới 4 lít và cái bình mang ra đã được khui sẵn rồi.

longtroc1974

Xe buýt
Các bác cho em hỏi tí. Xe FORD thường dùng loại dầu máy gì ạ? Vì ở quê em không có Gara của hãng FORD, nên em muốn hỏi các bác là xe FORD các bác thường dùng loại dầu máy gi ạ? Xe em là Ranger và Everest.
Mong các bác chỉ giáo.
Tôi cung mới lấy FF thay dầu một lần ở ngoài cứ thế đi ko để ý, hôm trước vào hãng bảo dưỡng định ký mới thấy mấy cái đèn ABS, báo xăng... sáng khi bật chìa khóa. Em dự nếu không thay dầu trong hãng thi những cái đó không hoạt động... ợ Em chừa lần sau em vào hãng cho lành

Sonbh

Xe tăng
Tôi cung mới lấy FF thay dầu một lần ở ngoài cứ thế đi ko để ý, hôm trước vào hãng bảo dưỡng định ký mới thấy mấy cái đèn ABS, báo xăng... sáng khi bật chìa khóa. Em dự nếu không thay dầu trong hãng thi những cái đó không hoạt động... ợ Em chừa lần sau em vào hãng cho lành
Cụ thay ngoài ko phải gara quen nó thay cho dầu đểu, có ngày đứng đường chứ chẳng phải báo đèn đâu, cứ dầu phẩm cấp 5W-30 mà phang theo đúng hướng dẫn sử dụng của xe mà phang, em dùng dầu Top1 xách tay Mỹ về tốt hơn dầu của hãng nhiều, máy êm ro. Nói thằng hãng toàn dùng Phuy to rồi chan vào can nhỏ, tính lếu láo, dầu ko phải dầu phẩm cấp cao, một lần thay Ford Láng Hạ em thấy hết bài của các chú ấy rồi.

Lx_150

Xe đạp
Bác cứ ra cây xăng mua họ ghi hẳn trên can 4 lít là "Dùng cho động cơ Diesel" là được.
Thay cốc lọc dầu thì 6,5 lít
Không thay cốc lọc thì 6 lít là được
E thay 1 can 6lit mà sao dầu nó xg chậm qá cụ ạ, như thế có ảnh hương gì ko cụ