[Funland] Đau đầu vì tư vấn chọn trường ĐH cho con các cụ, mợ ạ.

dinhkien565

Xe tải
Cụ đã ngồi với con để cùng bàn bạc chưa cụ, cái này em nghĩ chỉ người trong nhà với nhau mới chia sẻ rõ được
Chưa có điểm thi chính thức nên em mới chỉ gợi ý thôi, chưa chính thức bàn bạc, chốt phương án cụ ạ.

dinhkien565

Xe tải
Theo mô tả của cụ về tính cách cháu có khi hợp làm GV, học xong 4 năm nếu có học bổng hoặc đi tự túc nước ngoài học Master nữa là đẹp. E nghĩ vậy
Cám ơn cụ chia sẻ!

dinhkien565

Xe tải
Cụ cứ vẽ vòng tròn, ngành nào phủ hết thì vào thôi! Kiểu như kế toán thì làm chỗ nào cũng dc, cơ hội nhiều nhất.
Cụ nói đúng ạ, tuy nhiên nhân sự ngành KT ở giai đoạn hiện nay đang thừa nên em đang muốn cháu né ra ạ.

dinhkien565

Xe tải
Cụ ko thích ngành nọ ngành kia là việc của cụ chứ; đây là cuộc đời của đứa con - một cá thể khác cơ mà? Với nữa, học ĐH chỉ là học thôi, đâu có liên quan mấy đến công việc sau này đâu cụ!
Vâng cụ.

dinhkien565

Xe tải
Cháu nhà cụ mạnh điểm nào, thích ngành nào, thì nên theo nghề đó cụ.
Cụ nên phân tích khó khăn và thuận lợi ngành SP. Để kiếm được công việc ổn định trong trường khá khùm khoằm và dạy hs kiếm tiền trong ngành SP không dễ đâu cụ.
K phải cứ học chuyên là theo ngành SP dạy học sinh sẽ hiểu. Nhiều trung tâm QC là GV đạt huy chuong vàng QT, học chuyên Ams, 12 năm giỏi......nhưng dạy HS nó buồn ngủ, không hiểu gì. Cái ngành SP nó hơi đặc thù. Cụ tìm hiểu kỹ và cân nhắc.
Vâng cụ, nhưng bọn trẻ giờ nó thích tiếp thu thông tin từ người khác hơn từ bố mẹ cụ ạ... Giai đoạn học 12 cháu nó thân thiết với 1 cô dạy văn (Cô từng đậu An Ninh và Sư phạm, cô theo Sư Phạm và đang hài lòng với lựa chọn đó) thế là nó ngoặt sang thích Sư phạm... Em cũng bị bất ngờ với lựa chọn của con nên mất phương hướng luôn.

dinhkien565

Xe tải
Tầm 10-15 năm nữa thì ngành sư phạm ngoại ngữ còn nhiều đất sống không nhỉ, hay lại có mấy cô giáo ảo AI dạy còn ngon hơn người bằng xương bằng thịt?
Em cũng đang nghĩ đúng như điều cụ nói đó ạ.

dinhkien565

Xe tải
Con em con trai 2006 tính cậu ý cũng trầm tình và hơi chậm chạp. Có Cụ khuyên học điện nhưng em.đọc thấy Cụ chủ cũng KS điện nhưng bằng như Cụ bảo cũng để kẹp Hsdt đâm em lại thấy hoang mang. Con nó quyết định thì ko nói cứ bảo học gì cũng đc làm em càng rối :((
Ngành điện bây giờ nhiều đất dụng võ cụ ơi. Em tốt nghiệp cách đây gần 30 năm rồi (Điện khí hóa xí nghiệp công nghiệp), khi đó ít thông tin lắm, em chỉ biết có mấy lựa chọn là vào Điện lực, Nhà máy nhiệt điện Phả Lại, Xi măng Hoàng Thạch... mà chỗ nào cũng mất cả mớ tiền nên không gia đình không kham được. Khoảng 10 năm gần đây thì cơ hội cho KS điện quá nhiều nhưng em lại bị LỤT NGHỀ mất rồi.

gautrucbe

Xe tải
Quan điểm của em thì con tự chọn nghành của con sau khi nói chuyện/bàn bạc với bố mẹ.Ví dụ như nghành IT, giờ các con sử dụng mày tính nhiều, nên chọn nghành IT mà thực chất không hiểu về sau làm gì, bao gồm nghành nhỏ nào, chỉ đơn giản nghĩ là làm về máy tính vì mình thích (có thể do thích chơi games..). Cách làm của em thì cho con trải nghiệm qua nghành đó. Giờ có những khóa học nhỏ trải nghiệm về nghề đó. Sau khi trải nghiệm thì để con chốt.
Thậm chí, em còn ngỏ cửa cho con 1 năm gap year để con trải nghiệm và quyết định.

dinhkien565

Xe tải
Theo em cụ cứ theo NV1&2 ĐHSP do cháu chọn vì 2 cái đó sau ra trường có nhiều lựa chọn' hoặc ĐH Ngoại thương và kế toán cũng là lựa chọn tốt đó cụ
Vâng, em cám ơn cụ nhiều!

dinhkien565

Xe tải
Tài chính kế toán loại đầu tiên.
VN thừa thày thiếu thợ.
Chỗ ngon tài chính kế toán trong nhà nước con ông cháu cha học trường vớ vẩn nó vào hết rồi, còn giỏi mà ra ngoài làm cũng bạc cả mặt.
Học kĩ thuật xin đâu cũng có việc.
Thằng cu em con cậu ruột nhà em 3 năm trước em định hướng cho nó học công nghệ thực phẩm ở Đại học công nghiệp Hà Nội, bây giờ ngành này 1-2 năm nay hot ơi là hot, ra trường xin đâu cũng được việc mà lương tương đối cao so với tất cả các sinh viên mới ra trường.
Vâng cụ, con nhà em là gái nên nó không thích kỹ thuật cụ ạ. Em trêu nó là học ĐH công nghiệp HN cho gần nhà sau này đi Nhật cũng dễ thì nó bĩu dài môi luôn... Mệt lắm cụ ạ.

dinhkien565

Xe tải
Nhà em 1 dược, 2 y, 1 cn sinh học BK, 1 bạn CNTP của NN, em chị cả và em là người chọn trường cho từng bạn, tất nhiên có bạn fai học nv2 vì nv1 ko đậu nhưng em thấy hơi hối hận vì ko có ai đó học kinh tế, cảm giác mấy chị em cứ gà gà, ko dc năng động, nhanh nhẹn như bên khối kt
Nhà cụ đông thế, em mới một đứa mà đã đau hết đầu. Hai đứa nữa còn đang nhỏ, không biết sẽ thế nào.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà cụ đông thế, em mới một đứa mà đã đau hết đầu. Hai đứa nữa còn đang nhỏ, không biết sẽ thế nào.
Em đang bảo đời em, các em của em, nhà em 6 chị em ạ. Còn con em thì các cháu cũng đang nhỏ ạ

dinhkien565

Xe tải
Đại học fpt đc ko các cụ?
Em có anh bạn đang cho con học FPT thấy kêu ca ghê lắm, hỏi kỹ thì không nói chỉ than học vất vả và tốn kém... Tuy nhiên bạn ấy lực học cũng thường thường vì ngày trước ở cạnh nhà em.

7usd

Xe điện
Em có anh bạn đang cho con học FPT thấy kêu ca ghê lắm, hỏi kỹ thì không nói chỉ than học vất vả và tốn kém... Tuy nhiên bạn ấy lực học cũng thường thường vì ngày trước ở cạnh nhà em.
Vâng em tìm hiểu trên mạng thì thấy kêu vào dễ ra khó, tốn kém. Quan trọng nhất là chất lượng đào tào có tốt ko, đầu ra ok ko ấy cụ?

dinhkien565

Xe tải
Sau làm chủ thì em nghĩ ko thừa đâu cụ.
Rút kinh nhiệm từ bản thân em và tích cách của cháu thì chỉ xác định làm thuê thôi cụ. Em từng nhiều năm làm thuê tích cóp được chút it, muốn làm cái gì đó của RIÊNG MÌNH và cả mấy lần đều thất bại cụ ạ. Làm chủ thật ra phải có rất nhiều tố chất, bản lĩnh và cả sự tàn nhẫn mà người bình thường không có được.

KimThu1998

Xe máy
Chủ thớt và gia đình có định hướng ổn cho cháu , về việc chọn ngành hay chọn trường nên là quyết định của con, đúng hay sai giờ chưa thể nói hết được. Đâu phải ai một lần chọn được đúng. Không nhất thiết là trường top cứ theo chọn ngành trước chọn trường sau mới chắc.