[Funland] Đau đầu vì tư vấn chọn trường ĐH cho con các cụ, mợ ạ.

5banh

Xe tải
Hi cụ, nếu học kế toán ở HVTC thì nên học theo chương trình chuẩn hay chương trình chất lượng cao cụ nhỉ? Em thấy chương trình chất lượng cao đào tạo bằng tiếng anh tầm 6 đến 70%.
Nếu cháu nhà mình tiếng Anh tốt thì nên theo chất lượng cao cụ ạ. Nhà em cháu học chương trình liên kết DDP.

dinhkien565

Xe tải
Báo cáo các Cụ, các Mợ là cháu nhà em đã chính thức đậu FTU và bạn ấy khá hài lòng với lựa chọn này. Em đã dừng công việc hóng hớt kết quả điểm chuẩn để tiếp tục đi cày đây ạ.

trungtv75

Xe tải
Báo cáo các Cụ, các Mợ là cháu nhà em đã chính thức đậu FTU và bạn ấy khá hài lòng với lựa chọn này. Em đã dừng công việc hóng hớt kết quả điểm chuẩn để tiếp tục đi cày đây ạ.
Cụ ơi con nhà cụ xét FTU theo phương thức mấy vây?

dinhkien565

Xe tải
Cụ ơi con nhà cụ xét FTU theo phương thức mấy vây?
Phương thức 4 (Điểm thi THPT) cụ ạ, xét chứng chỉ TA kết hợp (Hình như PT 3) chỉ có CLC và ĐHNN nên cháu nó không đăng ký xét tuyển ạ.

hoagvc3

Xe tăng
Nếu cháu nhà mình tiếng Anh tốt thì nên theo chất lượng cao cụ ạ. Nhà em cháu học chương trình liên kết DDP.
Vâng ạ, nếu không làm phiền, em ib hỏi cụ một số việc được không ạ?

mayxanh_hp

Xe tăng
Kính chào các cụ, các mợ!
Em xin chia sẻ chút về những băn khoăn của mình, đồng thời cũng xin lắng nghe ý kiến góp ý từ các cụ, các mợ có kinh nghiệm ạ... Con gái nhà em thi THPT năm nay, dự kiến cháu sẽ đạt điểm từ 26.8 - 27.0 khối D1. Xét tuyển sớm thì cháu đã đủ điều kiện vào HV Ngân Hàng ngành Kế Toán (Do đặt NV 1 nên ngành TCNH - Ngành VIP nhất của trường lại không trúng dù thừa điểm) và ngành Y khoa trường Đại học y dược Thái Nguyên. Ngoài ra, khả năng là kết quả xét tuyển sớm của HV Tài Chính cháu cũng sẽ đỗ ngành Kế toán... Cháu nhà em nó lại thích nộp điểm thi (Khi có điểm) vào Sư Phạm 1 HN: NV 1: Tiếng Anh; NV2: Ngữ Văn và cả ĐH Ngoại Thương nữa.
Em không thích Kế toán nên đang động viên cháu học Y Khoa vì nghĩ cơ hội việc làm tốt hơn ngành Sư Phạm nhưng mẹ con cháu lại nói Y Khoa học tốn thời gian, tiền bạc, vất vả; Hơn nữa Bác sĩ sau này đi làm cũng vất vả và liên tục phải học thêm nữa...
Cháu nhà em tác phong nó cứ đủng đỉnh, chậm chắc, tính cách hiền lành, hướng nội, hơi trầm, tỉ mỉ, ham đọc sách, chịu khó học, vốn Tiếng Anh tương đối tốt vì cháu học chuyên Anh.
Em rất mong được tham khảo ý kiến của các cụ về ưu điểm, nhược điểm của các ngành nghề trên, nên chọn ngành gì để học? Đồng thời xem có thêm lý do để thuyết phục mẹ con cháu theo định hướng của mình hoặc để cho cháu nó tự chọn.
-------------
EM XIN CẬP NHẬT THÔNG TIN Ạ: Trước tiên em xin trân trọng cám ơn các Cụ, các Mợ đã nhiệt tình góp ý cho em trong bài này. Đa số những ý kiến chia sẻ rất chân thành, thiện trí nhưng cũng có những ý kiến HƠI KHÓ NGHE... Nhưng tất cả đều là thông tin để em tổng hợp, suy xét rồi chia sẻ với cháu và gia đình (Có cả TRANH ĐẤU KHÔNG BẠO LỰC - Kiểu cách mạng màu)... Hôm qua, cháu nhà em đã chính thức đậu FTU hệ tiêu chuẩn rồi ạ; Cháu nó bảo nhà mình NHÀ NGHÈO, ĐÔNG CON nên nhất định chỉ đăng ký chương trình đại trà...
Hiện tại, cháu và gia đình em đều khá hài lòng, yên tâm về kết quả thi cử, lựa chọn ngành nghề vừa rồi.
Em xin kính chúc các Cụ, Mợ trên diễn đàn luôn mạnh khỏe, bình an, hạnh phúc! Chúc riêng các Cụ, Mợ có con thi kỳ này sẽ đạt được kết quả TỐT ạ!
Em xin chúc mừng cháu và gia đình. Em cũng xin theo dõi thớt để xin kính nghiệm cho con bé thứ 2 nhà em, năm nay cháu mới vào 10, 3 năm nữa thì ĐH.

mayxanh_hp

Xe tăng
Con nhóc vừa hết lớp 10 CNN, trường này cũng dạy nhiều kỹ năng rồi mà thằng anh vẫn lại bảo bố mẹ cố gắng cho học RMIT tiếp

RMIT học hơn 2 chục môn, môn nào cũng phải tự tìm tài liệu để viết bài luận rồi làm slide trình bày trước hội đồng thi, trượt là nộp hơn 3 chục học lại. Có nhiều môn phải làm việc nhóm, kỹ năng tranh biện đc rèn luyện liên tục. Thằng nhà em năm đầu chui trong toilet cả buổi để luyện nói năng múa may các kiểu vì 12 năm đi học phổ thông nó như thằng câm mặc dù hình như nó ko đần vì thi đc vào chuyên KHTN
Em thấy cháu giỏi đấy ạ. Em cũng buồn cười cái còm của cụ. Cụ thật có năng khiếu hài hước. Kkk

trungtv75

Xe tải
Phương thức 4 (Điểm thi THPT) cụ ạ, xét chứng chỉ TA kết hợp (Hình như PT 3) chỉ có CLC và ĐHNN nên cháu nó không đăng ký xét tuyển ạ.
Cu con nhà tôi xét theo PT3 vào CLC1 - Kinh tế đối ngoại mãi hôm qua mới có kết quả