[Funland] Đau đầu về áp lực trả nợ vay hàng tháng các cụ ạh...

tungbeo

Xe tăng
Cắm sổ đỏ vào mà vay chứ. Vay hẳn 20 năm ấy. Xong rồi trả mấy cái lãi suất cao và ngắn hạn đi.

Nhà em mua ô tô nhưng cũng mang sổ đỏ ra cắm vay ngân hàng để mua. Chứ k dùng ô tô
Em vay có 300 triệu nhưng cũng kí vay 20 năm, mỗi tháng trả có hơn 2 triệu. Cho nhàn đầu còn làm việc khác kiếm ra tiền trả nợ. Có hơn 1 năm em trả hết nợ, tất nhiên chấp nhận 1 khoản phạt chút đỉnh.
E nghĩ cụ có sự tính toán tốt từ đầu và nguồn trả ổn rồi nên mới vậy. Cảm ơn cụ tư vấn nhé

wildcat74

Xe điện
Áp lực trả nợ căng đối với dân mình có 2 lý do: (1) Lãi suất cao; (2) Nguồn thu nhập ổn định không có hoặc không đủ trả nợ lãi. Kinh tế khó khăn như thé này, các cụ cứ mua ê tô với lại vay tiêu dùng là căng, vớ vẩn sập!

Nam việt nam

Xe buýt
Ô. B
Em ko tư vấn cụ đc gì cả.
bạn bè em vỡ nợ lung tung, tuần vừa rồi em về quê thanh minh, phải đi gặp 2 ông bạn để động viên.
một ông từng là nhà thầu lớn, đầu tư làm thuỷ điện lỗi gì đó chết, sang bđs cũng chết, vừa rồi căng quá nhà cửa xe cộ bay hết phải đi thuê nhà. Chắc sang tuần em cho mượn cái bán tải đi tạm.

ông thứ 2 làm ở HN vợ ở quê đầu tư gì đó lần 1 vỡ 3T đã nói dừng lại rồi, vừa rồi lại báo nợ 4T nữa, mấy mảnh đất ở tỉnh rồi nhà cửa bay sạch, cũng đi thuê nhà rồi.
Ô B cụ làm thủy điện mà chết thì làm j ra ăn

Minmatday

Xe tải
E nghĩ cụ có sự tính toán tốt từ đầu và nguồn trả ổn rồi nên mới vậy. Cảm ơn cụ tư vấn nhé
thẳng thắn nhìn nhận ra thì cách vay mượn ấy đã sai từ đầu rồi! Lúc làm ăn được ít khi người ta nghĩ đến cảnh này nên chỉ mong chóng mở rộng múc thêm mà k bao giờ nghĩ đến ngày giáp hạt :)) Lúc này mới thấy ông Morning tiền thịt hơn chán ông GLC trả góp nhưng lúc các bố đang múc được mà bảo thế lại bị khinh đứt cho rằng k thức thời :). Kì quan thứ 8 là lãi kép còn hiện nay hay gặp kì quan thứ 9 là lỗ kép. Có lẽ rào cản lớn nhất của trường hợp này là k dám bán xe, ngoài việc khó bán và mất giá thì sợ nhất lí do chính là sĩ diện! Đang lên xe xuống ngựa mà lại quay lại xe máy chắc sợ bị đánh giá chứ đúng nhất là phải bán vừa ít nhiều giải quyết dòng tiền vừa vớt vát được tí giá trị trước khi nó rẻ thối ra! Tỉnh táo và mạnh mẽ lên để cắt lãi đi cụ ạ!

hoangloclaptop

Xe hơi
Đợt rồi mình vay bạn bè , người quen 500tr mua chung cư , toàn chỗ thân quen nên ko phải trả lãi, 2 vc tích góp trả dần

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ô. B

Ô B cụ làm thủy điện mà chết thì làm j ra ăn
Số liệu thủy văn không đúng ===> thiếu nước, khảo sát địa chất không đúng ===> chi phí xây dựng đội lên cao thì có mà chết mất xác ấy cụ!

Nam việt nam

Xe buýt
Số liệu thủy văn không đúng ===> thiếu nước, khảo sát địa chất không đúng ===> chi phí xây dựng đội lên cao thì có mà chết mất xác ấy cụ!
Vì em chưa từng gặp thủy điện nào được xây dựng dù rất nhỏ mà thiếu nước

tungbeo

Xe tăng
thẳng thắn nhìn nhận ra thì cách vay mượn ấy đã sai từ đầu rồi! Lúc làm ăn được ít khi người ta nghĩ đến cảnh này nên chỉ mong chóng mở rộng múc thêm mà k bao giờ nghĩ đến ngày giáp hạt :)) Lúc này mới thấy ông Morning tiền thịt hơn chán ông GLC trả góp nhưng lúc các bố đang múc được mà bảo thế lại bị khinh đứt cho rằng k thức thời :). Kì quan thứ 8 là lãi kép còn hiện nay hay gặp kì quan thứ 9 là lỗ kép. Có lẽ rào cản lớn nhất của trường hợp này là k dám bán xe, ngoài việc khó bán và mất giá thì sợ nhất lí do chính là sĩ diện! Đang lên xe xuống ngựa mà lại quay lại xe máy chắc sợ bị đánh giá chứ đúng nhất là phải bán vừa ít nhiều giải quyết dòng tiền vừa vớt vát được tí giá trị trước khi nó rẻ thối ra! Tỉnh táo và mạnh mẽ lên để cắt lãi đi cụ ạ!
Cụ nói e nghĩ đúng 1 phần thôi cụ ạh vì giờ nó còn sĩ diện gì nữa đâu cụ. Xe oto thì cũng phải cho thuê rồi, tiền lãi đến đít hàng tháng xoay sở mệt mỏi r nên mới phải vậy đấy cụ ạh.

Chỉnh sửa cuối:

Bongbond0812

Xe buýt
Cụ bẩu bạn cụ làm cái thẻ tín dụng, rút tiền từ đó đập sang tất toán khoản vay, rồi dki trả góp thẻ tín dụng. Hiện nh bank áp mức trả lãi 0%, chỉ mất phí chuyển đổi trả góp tầm 5%/ năm. Cộng thêm chi phí rút tiền từ thẻ td khoảng 1.8%, tổng thành ~6.5% . So với lãi tín chấp 16-18% là đỡ dc hơn nửa rồi.
E tháng nào cũng cõng vài chục, hết khoản này tới khoản khác, cũng oải lắm :((

Anhdex

Xe tăng
Cũng nói e nghĩ đúng 1 phần thôi cụ ạh vì giờ nó còn sĩ diện gì nữa đâu cụ. Xe oto thì cũng phải cho thuê rồi, tiền lãi đến đít hàng tháng xoay sở mệt mỏi r nên mới phải vậy đấy cụ ạh.
Dính vào kiểu trả nợ hàng tháng mà thu nhập ko đủ mệt mỏi lắm đôi khi còn mất nhiều hơn . Ví như mai đến hạn mà túi có mỗi 2tr đầy ông tặc lưỡi làm con lô biết đâu giời độ nhưng giời éo độ thế là lại vay mượn lấy chỗ nọ vá chỗ kia . Nếu bạn cụ bán xe mà đủ trả em thật nên bán đi . Tập trung mà cầy cuốc kiếm tiền . Thu nhập sao xài thế chứ giai đoạn này đang khó khăn chung làm ăn khó lắm . Càng loay hoay càng dễ sập cẩn thận mất cả nhà đấy .

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Vay tín chấp thì lãi khá cao. Thời buổi này đúng là suy thoái kinh tế trầm trọng. Mọi thứ đều phải thắt chặt chi tiêu, kiếm tiền cũng chậm hơn. Em có nhiều KH mua xe trả góp phải bán rồi

tungbeo

Xe tăng
Dính vào kiểu trả nợ hàng tháng mà thu nhập ko đủ mệt mỏi lắm đôi khi còn mất nhiều hơn . Ví như mai đến hạn mà túi có mỗi 2tr đầy ông tặc lưỡi làm con lô biết đâu giời độ nhưng giời éo độ thế là lại vay mượn lấy chỗ nọ vá chỗ kia . Nếu bạn cụ bán xe mà đủ trả em thật nên bán đi . Tập trung mà cầy cuốc kiếm tiền . Thu nhập sao xài thế chứ giai đoạn này đang khó khăn chung làm ăn khó lắm . Càng loay hoay càng dễ sập cẩn thận mất cả nhà đấy .
Đó đó cụ, lăn tăn nhất cho nó là kiểu này đấy cụ ạh

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vì em chưa từng gặp thủy điện nào được xây dựng dù rất nhỏ mà thiếu nước
Nhiều lắm cụ ah. Đến kinh nghiệm đầy mình như Sông Đà, làm cái thủy điện XeKaMan 3 bên Lào, khảo sát địa chất không tốt, tuyến đường ống áp lực đi trên cơ yếu vỡ liên tục còn vỡ mồm, chục năm nay xử lý không xong đấy cụ ah!

tungbeo

Xe tăng
Cụ bẩu bạn cụ làm cái thẻ tín dụng, rút tiền từ đó đập sang tất toán khoản vay, rồi dki trả góp thẻ tín dụng. Hiện nh bank áp mức trả lãi 0%, chỉ mất phí chuyển đổi trả góp tầm 5%/ năm. Cộng thêm chi phí rút tiền từ thẻ td khoảng 1.8%, tổng thành ~6.5% . So với lãi tín chấp 16-18% là đỡ dc hơn nửa rồi.
E tháng nào cũng cõng vài chục, hết khoản này tới khoản khác, cũng oải lắm :((
E sợ nó làm đang làm tín chấp và đang trả góp xe vậy thì sợ làm thẻ tín dụng thì hơi khó :(

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chả biêt khuyên cụ như nào. E cũng có khoản nợ to to, nhưng e giải phóng hết hàng tồn, thu vốn thôi nên cũng bán gần hết lây tiền trả nợ cho ăn ngon ngủ yên rồi. Theo e thì thời gian này bán dc gì thì bán, nên cái oto nếu là e e sẽ bán, lấy tiền trả bên tín chấp trc cụ ạ. Bán oto có trả hết dc k cụ?

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Em thì ko vay nợ bao giờ, có bao nhiêu dùng bấy nhiêu. E biết nợ người khác rất áp lực, sống trong lo sợ, ăn ko ngon, ngủ ko yên. Làm quần quật chỉ đủ tiền đóng lãi. Thiết nghĩ sống có 1 lần mà có người phải trả nợ cả đời. Thà nghèo 1 tí nhưng ko phải nợ nần thì vẫn thảnh thơi hơn là "giàu" nhưng lại mắc nợ phải ko các cụ?
Cũng đúng cụ ạ. Biết đủ thì mới hạnh phúc được

Smile1102

Xe container
Em đang trả 45tr tháng cả gốc và lãi, may lúc vay là 7.6% cố định 3 năm nên em túc tắc trả, tới khi nào hết lãi cố định trả nốt.
Nói chung em hèn chưa khi nào dám vay quá 1 năm thu nhập, chỉ sợ ra đường lúc nào ko biết thì toi.

dalink

Xe điện
Cũng vì trước đó nó cũng có ý định cầm sổ rồi nhưng mẹ e nói nếu cầm sổ thì giống như kiểu vợ con như kiểu ko có nhà để ở nên nó lại thôi mới đi vay tín chấp đó cụ :(
Nghe ai đi nghe người k có tư duy :))