[Funland] Đau đầu về áp lực trả nợ vay hàng tháng các cụ ạh...

MuathuHN252

Xe cút kít
H vay bank lãi 10.5 thì cũng là mức chấp nhận dc cc nhỉ.

minhhuyen

Xe tải
vay tín chấp thì khá là khét, mà lại còn vay 2 cái tín chấp thì cũng cứng lắm. giờ bút sa gà chết, ko cứng dc nữa cũng phải trả thui.
Vay tín chấp là sao và nó khác với các loại vay khác ntn? Các cụ khai sáng em với :)

tungbeo

Xe tăng
Trước kiếm được nhiều thì mua xe ô tô. Giờ kiếm ít thì nên bán xe.

Còn nếu ít tiền mà vẫn đi xe đẹp, tiêu pha xông xênh thì nó lại là cái level khác rồi, em ko đủ trình để tư vấn.
Vâng cụ nói ý trên thì e đồng ý còn ý sau thì ko phải thế đâu cụ ơi :))

Leanh65

Xe container
Vâng nếu như cách cụ tính thì e thấy đúng là same same như vậy nên mới lên đây bán than với các cụ đấy ạh
Em nói rồi. Nếu bán xe đủ trả hết các khoản vay( tín chấp, trả góp) thì cụ bán quách nó đi như nhiều cụ tư vấn. Mà xe em cụ là xe gì không nói nên chả biết giờ bán bao nhiêu. Còn cụ tính cắm sổ vay nh rồi sau không cho thuê được bán xe trả vay cắm sổ là không khả thi đâu.

Leanh65

Xe container
Em dang trả mỗi tháng gần 100 củ cả gốc + lãi, 2022 chả ra gì nhưng cũng cố xoay sở đc, năm nay đuối luôn, hết vị, phải bán xe đây, kể cả covid e cũng chưa từng rơi vào hoàn cảnh thế này,oải
Em có ông đối tác của công ty. Tài sản hơn trăm củ to mà giờ có khoản vay hơn chục củ to đến hạn đang kêu trời không làm cách nào để trả được vì không chứng minh được nguồn trả nợ để vay ra đây cụ. 🤣

• Vodka
Reactions: UFA

Tiểungưnhi88

Xe điện
Không biết cụ có và nhiều với gới ae làm xe không.
Không nói rõ xe gì thì khó hình dung lượng kiếm.
Nhưng xe nào cũng năm giảm đi tầm 30 tr. Nó còn mới chưa phải thay. Xe cho thuê họ chạy không ít. Sau 5 năm thì há mồm đi sữa.
Bản thân trả góp xong kinh doanh lại có gì sai sai.
Thứ hai vay tín chấp rất cao. Không dưới 28%.
Nên bán dừ xe đi cho nhanh.
Nếu có người nhà quên hội đoàn thể địa phương về bảo người nhà khóc cho nhiều vào. Vay kịch Kim được 100tr lãi 0,4. Người nhà khóc tốt làm được 2 sổ 200 lãi 0,8. Nhẹ thằng người khoản thế chấp ngay. Nhớ là có chút quà cảm ơn họ.

tungbeo

Xe tăng
Em nói rồi. Nếu bán xe đủ trả hết các khoản vay( tín chấp, trả góp) thì cụ bán quách nó đi như nhiều cụ tư vấn. Mà xe em cụ là xe gì không nói nên chả biết giờ bán bao nhiêu. Còn cụ tính cắm sổ vay nh rồi sau không cho thuê được bán xe trả vay cắm sổ là không khả thi đâu.
Đó phương án ban đầu nó nói với e là như cụ nói đó ạh, e thấy cũng có lý nhưng cụ có thể nói cho e rõ hơn ko khả thi chỗ nào ko. Còn xe của nó bán đi thì vừa đủ trả hết tín chấp và trả góp ạh vì e đang tính tham khảo giá thị trường thợ xe trả tầm đấy ạh

Yeuaibaygio

Xe container
Vay 200tr trả cả lãi và gốc 1 tháng bao nhiêu nhỉ cụ ? Là em thì bán xe đi mà trả cho xong . Lúc đó tập trung mà cầy kéo thu nhập bao nhiêu chi tiêu bấy nhiêu .
Thiếu dữ liệu không ý kiến được Cụ ạ.

tungbeo

Xe tăng
Không biết cụ có và nhiều với gới ae làm xe không.
Không nói rõ xe gì thì khó hình dung lượng kiếm.
Nhưng xe nào cũng năm giảm đi tầm 30 tr. Nó còn mới chưa phải thay. Xe cho thuê họ chạy không ít. Sau 5 năm thì há mồm đi sữa.
Bản thân trả góp xong kinh doanh lại có gì sai sai.
Thứ hai vay tín chấp rất cao. Không dưới 28%.
Nên bán dừ xe đi cho nhanh.
Nếu có người nhà quên hội đoàn thể địa phương về bảo người nhà khóc cho nhiều vào. Vay kịch Kim được 100tr lãi 0,4. Người nhà khóc tốt làm được 2 sổ 200 lãi 0,8. Nhẹ thằng người khoản thế chấp ngay. Nhớ là có chút quà cảm ơn họ.
Theo ý cụ là vay bên nh chính sách cụ nhỉ :D

Leanh65

Xe container
Đó phương án ban đầu nó nói với e là như cụ nói đó ạh, e thấy cũng có lý nhưng cụ có thể nói cho e rõ hơn ko khả thi chỗ nào ko. Còn xe của nó bán đi thì vừa đủ trả hết tín chấp và trả góp ạh vì e đang tính tham khảo giá thị trường thợ xe trả tầm đấy ạh
Có gì khó đâu cụ. Em giả dụ cụ vay ra 400,( chưa tính chi phí làm hs vay ) đủ trả cho các khoản nợ của em gì bạn cụ mà cụ tạm liệt kê. Vay 10 năm trả gốc đều mỗi năm 40 triệu. Giả định cụ cho thuê được 5 năm nữa thì không cho thuê được nữa (chi phí sửa chữa lớn+ bd bên thuê chịu đi). Bây giờ giá xe cụ bán đi được 400, sau 5 năm cho thuê cày nát xe+mấy năm trả góp cho thuê vừa rồi, cụ có chắc bán nổi 200 ? Nếu xe cá nhân giờ cụ mua mới tinh bán được ngay 400 thì 5 năm nữa bán 200 thì may ra khả thi. Cái món xe cộ tiêu sản này nó mất giá nhanh như cave tụt quần cụ ạ. Nhất là xu hướng trẻ hóa, rẻ hóa oto như hiện nay. Cách đây 10 năm xe còn là ts chứ giờ thì..

Chỉnh sửa cuối:

Chu An

Xe điện
Mới cách đây hơn 1 năm, hàng hóa ngập kho, tràn ra cả hành lang mà chỉ giải quyết trong mươi, mười lăm ngày là cạn. Giờ thì công việc không đc nổi 1/10. Thậm chí trong kho vẫn còn lưu hàng của vài khách quen, gọi gãy lưỡi mà họ chẳng chịu đến bế đi dù tự họ đã chuyển trả trước 1 khoản. Cơ bản là họ cũng chẳng còn tiền để mà hoàn thiện công trình. Trong khi mình thì vẫn cứ phải chi tiền thuê cửu vạn, thỉnh thoảng đảo hàng vì sợ mối nó xông.

Gạt nước mắt mà lầm lũi đi tiếp thôi!

tungbeo

Xe tăng
Mới cách đây hơn 1 năm, hàng hóa ngập kho, tràn ra cả hành lang mà chỉ giải quyết trong mươi, mười lăm ngày là cạn. Giờ thì công việc không đc nổi 1/10. Thậm chí trong kho vẫn còn lưu hàng của vài khách quen, gọi gãy lưỡi mà họ chẳng chịu đến bế đi dù tự họ đã chuyển trả trước 1 khoản. Cơ bản là họ cũng chẳng còn tiền để mà hoàn thiện công trình. Trong khi mình thì vẫn cứ phải chi tiền thuê cửu vạn, thỉnh thoảng đảo hàng vì sợ mối nó xông.

Gạt nước mắt mà lầm lũi đi tiếp thôi!
E tâm đắc câu cuối của cụ or mợ 👍

Tiểungưnhi88

Xe điện

Loe_hờ lú

Xe điện
Cắm sổ đỏ vào mà vay chứ. Vay hẳn 20 năm ấy. Xong rồi trả mấy cái lãi suất cao và ngắn hạn đi.

Nhà em mua ô tô nhưng cũng mang sổ đỏ ra cắm vay ngân hàng để mua. Chứ k dùng ô tô
Em vay có 300 triệu nhưng cũng kí vay 20 năm, mỗi tháng trả có hơn 2 triệu. Cho nhàn đầu còn làm việc khác kiếm ra tiền trả nợ. Có hơn 1 năm em trả hết nợ, tất nhiên chấp nhận 1 khoản phạt chút đỉnh.