[Funland] Đau đầu khi chọn chung cư

vubaotrung

Xe hơi
E ở qua 3 căn cc, căn 1 tầng 5/16, căn 2 12/23, căn hiện tại 29/31 --> tầng cao thích nhất, thoáng, view đẹp hơn, côn trùng ít hơn. 2 căn đầu ban công hướng tây, mùa này phải 8-9h tối mới mát, căn hiện tại bc hướng đông bắc, từ đầu mùa e chưa phải dùng điều hoà lần nào, ngay cả hôm cao rất nóng.
Hướng đông bắc mà cụ nói cứ như đông nam không bằng. Mấy ngày qua mà cụ chưa dùng điều hòa thì nên tháo ra bán đi, gỡ được ít tiền. Đông nam thì mùa hè cũng phải bật đh vì không khí ngoài trời rất nóng.Kết luận ,cụ là thằng nói phét hoặc là thằng cứt sắt.
Báo cáo với 2 cụ, mùa này mà ko bật điều hòa thì để nó rồ người ra hả các cụ. Các cụ làm được bao nhiêu tiền mà ko bỏ ra 5-10tr để xài điều hòa cả năm cho nó sướng cái thằng người ạ.
Nhà e CC tầng cao, hướng Đông Nam đây. Nhà e căn góc mở 2 cửa thông nhau (ko cần mở cửa chính luôn) thì gió lộng đổ cả bình hoa, mà mùa này em cũng chẳng mở cửa. Bởi thực ra không khí ngoài trời nó toàn 35-40 độ, cao hơn nhiệt độ phòng m thì lấy gió đấy làm gì. Đóng kín cửa, kéo kèm bật điều hòa vừa phải kết hợp với quạt chẳng sướng gấp vạn lần. Mà tháng tốn hơn 700-1tr chứ bao nhiêu, 1 năm 4-6 tháng tính xông xênh là 5-10 triệu.
Tất nhiên ở nhà hướng Đông Nam, Nam vẫn thích hơn nhưng tiền phải chi ra cũng hơn cả trăm triệu chứ có ít đâu, với lại còn hợp hướng hợp tuổi nữa.
CC thì em thích ở tầng cao hơn, vì như 1 số cụ nói là đi thang máy thường luôn có chỗ (ngược lại phải chờ lâu hơn để đi qua hết các tầng). Nó hợp với người ngại chen lấn ;)) Còn nhiều người vẫn thích tầng thấp vì sợ độ cao/ko thích chờ đợi khi đi thang hoặc đơn giản là cảm thấy yên tâm.
Bây giờ công nghệ hiện đại, nhiều giải pháp nên cũng không quá là vấn đề về hướng ban công. Nhưng theo em thì chung cư nên ưu tiên hướng Đông Nam, Nam, Tây Nam, Đông hơn vì cơ bản là mùa hè gió chính là Đông Nam, Đông/Nam nên các hướng kia tắt nắng mở cửa là lùa không khí nóng ra nhanh hơn. Còn vẫn phải xài điều hòa nó mới gọi là sống, hưởng thụ chứ ko phải là tồn tại các cụ ah

maysaytoc

Xe máy
Vậy là cụ đã có câu trả lời rồi . Căn nào phù hợp thì chốt thôi cụ. Chúc cụ mua được căn ưng ý . Cụ cần cải tạo nội thất ới em nhé . Em gửi thông tin vào hộp thư .
Nhất trí cụ. Nhà em đã chốt Anland cho thoáng đãng với con cái có không gian vui chơi rồi. Về cơ bản nhà có mấy chỗ cần sửa lại thôi, khi nào chuyển về em sẽ inbox cụ nhé.

MR Fe

Xe tải
Nhất trí cụ. Nhà em đã chốt Anland cho thoáng đãng với con cái có không gian vui chơi rồi. Về cơ bản nhà có mấy chỗ cần sửa lại thôi, khi nào chuyển về em sẽ inbox cụ nhé.
Em đang định vào góp ý. Em đã xem qua 2 tòa đó. Nếu cụ không căn ke vị trí trung tâm Hà Đông thì cụ nên chọn Anland. Thiết kế Anland ok hơn, phòng ngủ và phòng khách đều có ánh sáng tự nhiên. Ở Goldsilk thì 1 phòng ngủ sẽ tiếp xúc logia phơi quần áo, bí hơn nhiều. Ở Anland có tiện ích nội khu, chỗ vui chơi, cụ xuống sảnh đường thông hè thoáng, ô tô để vỉa hè thoải mái, ra công viên dạo bộ thoáng mát. Tiện ích, trường học đầy đủ. Anland 1 được tòa khác che nên cụ chọn hướng Tây cũng đỡ nóng hơn.

KhanhTam

Xe máy
Anland 1 giờ giá căn 2N thế nào vậy cụ ơi

chickendancing001

Xe đạp
Chào các cụ
Sau nhiều năm trời đi làm tích cóp thì nay gia đình em cũng định mua chung cư cho đỡ kiếp thuê nhà. Do tài chính có hạn nên chỉ mua được căn 2 ngủ. Nhà em xác định mua dưới khu Hà Đông cho vợ tiện đi làm. Hiện em đang phân vân 2 căn bên Anland complex vs Goldsilk. Căn Goldsilk thì nhà đẹp hơn, rộng hơn 6m2 nhưng tầng cao quá (cách áp mái 3 tầng) nên em cũng không khoái lắm vì đi thang máy cao em cũng rén. Ở đây có cụ nào đã, đang ở hoặc biết về 2 toà trên cho em tư vấn với chứ nghĩ chọn thôi cũng đau đầu quá. T_T
cụ đang xem căn bn tiền và diện tích bao nhiêu thế ạ, cháu cũng đang ngắm về phía đó nên hỏi kinh nghiệm cụ xem thế nào

ichi

Xe máy
k biết các cụ thế nào chứ từ khi chuyển từ mặt đất lên tầng 18 chung cư ở, e suốt ngày bị đau đầu trúng gió các kiểu

quachuoi

Xe tải
k biết các cụ thế nào chứ từ khi chuyển từ mặt đất lên tầng 18 chung cư ở, e suốt ngày bị đau đầu trúng gió các kiểu
Công nhận, ở tầng cao cứu hoả ko lên dc, ra ban công tí run hết người

Ronadol

Xe hơi
Anland giá 2 ngủ giờ sao vậy cụ? Diện tích bên đó thế nào ạ

MR Fe

Xe tải
E nhớ ko nhầm 2 ngủ bên đó 55m2 mà tận 2.6-2.8 cơ ạ :-o
Căn 55m2 là có 1WC thôi cụ. Giá 2,6 tỏi có mà hơn cả căn của Vin Mễ Trì. Giá tầm 39tr/m2. Cụ cứ thế nhân với diện tích tim tường

ngoctu2109

Xe tăng
Tiêu chuẩn cc của tôi: tầng nằm trong 2/3 chiều cao, không quá 18, ban công đông nam, bếp cạnh/sát lô gia.
E giống cụ, bếp lúc nào cũng phải cạnh logia cho tiện vứt rác và mấy đồ có mùi. Hướng ban công thì thầy phán k hợp Đông Nam lên đành chệu

tuan2681

Xe điện
tiêu chí mua nó tùy thuộc nhu cầu và ngân sách, nhưng với cá nhân em, sau 2 lần chuyển chung cư:
1, là dự án có tiện ích đồng bộ, k phải chỉ loi nhoi 1 tòa xây chen, k có tiện ích cảnh quan gì
2, ban công hướng Nam / ĐN; căn góc càng tốt (nhiều tiền hơn), tránh xa ban công Tây và Tây Bắc
(không quan tâm hướng cửa chính/ban công hợp tuổi)
3, tầng cao thích hơn, nhưng tầng trung (>=9 trở lên) cũng được nếu k dc lựa chọn
4, view ngoại khu thì view càng xa càng tốt (ở tầng càng cao càng tốt), nếu bị chắn view, view nội khu thì chọn tầng thấp (9-12) để có view hơn,
5, về mb thiết kế : nếu có lựa chọn thì chọn căn có sảnh vào căn hộ, để k phải mở cửa chính là nhìn thốc hết vào nhà (cá nhân em rất ghét kiểu này) ; bếp khách thông nhau, có ban công phụ cho bếp , phòng ngủ master có ban công nữa thì càng tuyệt vời

holland

Xe tăng
E ở qua 3 căn cc, căn 1 tầng 5/16, căn 2 12/23, căn hiện tại 29/31 --> tầng cao thích nhất, thoáng, view đẹp hơn, côn trùng ít hơn. 2 căn đầu ban công hướng tây, mùa này phải 8-9h tối mới mát, căn hiện tại bc hướng đông bắc, từ đầu mùa e chưa phải dùng điều hoà lần nào, ngay cả hôm cao rất nóng.
Mình ở tầng cao cứ cảm giác sợ, nếu tầm 34-35 thì hú vía lắm. Chắc do tính cách. ĐỌc còm của bạn thấy vững tin khi chọn tầng cao.

chung cư thì cứ tầng cao cho sướng cụ à, cách mái 3 tầng là thoải mái rồi, ồn tí thôi chứ mua chung cư lấy view, em ở 28/31 tầng cảm thấy thoải mái :))

Ronadol

Xe hơi
Mình ở tầng cao cứ cảm giác sợ, nếu tầm 34-35 thì hú vía lắm. Chắc do tính cách. ĐỌc còm của bạn thấy vững tin khi chọn tầng cao.
E cũng chỉ ở được từ 24 đổ xuống. Cao hẳn thấy sợ