[Funland] Đau đầu khi chọn chung cư

tonkngo0

Xe tải
Em cũng ở nhà đất mặt phố cổ rồi đến mặt hồ Đống Đa suốt 30 năm nhưng lên chung cư gần 20 năm nay chưa muốn xuống và ko nghĩ sẽ xuống, chỉ muốn lên penthouse nhưng lại lười chăm sân vườn cây cảnh nên lại ở tiếp
Chung cư cứ làm nội thất 4-5* trung bình 40-50m2/người là đủ sướng rồi
Oài, diện tích như cụ nói thì đúng là sướng thật

haitran1806

Xe đạp
tiêu chí mua nó tùy thuộc nhu cầu và ngân sách, nhưng với cá nhân em, sau 2 lần chuyển chung cư:
1, là dự án có tiện ích đồng bộ, k phải chỉ loi nhoi 1 tòa xây chen, k có tiện ích cảnh quan gì
2, ban công hướng Nam / ĐN; căn góc càng tốt (nhiều tiền hơn), tránh xa ban công Tây và Tây Bắc
(không quan tâm hướng cửa chính/ban công hợp tuổi)
3, tầng cao thích hơn, nhưng tầng trung (>=9 trở lên) cũng được nếu k dc lựa chọn
4, view ngoại khu thì view càng xa càng tốt (ở tầng càng cao càng tốt), nếu bị chắn view, view nội khu thì chọn tầng thấp (9-12) để có view hơn,
5, về mb thiết kế : nếu có lựa chọn thì chọn căn có sảnh vào căn hộ, để k phải mở cửa chính là nhìn thốc hết vào nhà (cá nhân em rất ghét kiểu này) ; bếp khách thông nhau, có ban công phụ cho bếp , phòng ngủ master có ban công nữa thì càng tuyệt vời
Tiêu chí của bác cũng khá tương đồng e nên e quyết mua căn hiện tại dù nhiều người chê :)) đúng là cái việc có sảnh căn hộ dù bé nó làm cho cái nhà mình nó gọn hơn hẳn bác ạ

tuan2681

Xe điện
Tiêu chí của bác cũng khá tương đồng e nên e quyết mua căn hiện tại dù nhiều người chê :)) đúng là cái việc có sảnh căn hộ dù bé nó làm cho cái nhà mình nó gọn hơn hẳn bác ạ
Gọn gàng và riêng tư cụ ạ. Em thấy nhiều người tò mò hay kiểu đứng ngoài hành lang vẫn ngó/ liếc mắt nhìn vào trong nhà mình. Vợ e cũng đặc biệt thích cái sảnh nhỏ nhà e bây h

maysaytoc

Xe máy
cụ cho em xin cảm nhận ở AL với được không ạ, em cũng đang xem mạn Hà Đông
Múc đi cụ. Ở đây thoáng đãng, yên tĩnh. BQL có tâm, an ninh tốt. Mật độ dân cư ít nên thang máy nhanh, em đi làm với đi làm về giờ cao điểm mà thấy vắng lắm, kiểu như mỗi vài người đi làm còn người ta ở nhà hết ấy. =))
Còn nhược điểm thì đã hết chỗ để ô tô, phải đỗ ở xung quanh tòa nhà; với có cái đường Tố Hữu khá đông (nhưng vẫn hơn đường Nguyễn Trãi). Chắc đợi Lê Quang Đạo kéo dài thông giảm tải cho Tố Hữu thì chắc sẽ đỡ hơn.

minhpc1994

Xe đạp
Múc đi cụ. Ở đây thoáng đãng, yên tĩnh. BQL có tâm, an ninh tốt. Mật độ dân cư ít nên thang máy nhanh, em đi làm với đi làm về giờ cao điểm mà thấy vắng lắm, kiểu như mỗi vài người đi làm còn người ta ở nhà hết ấy. =))
Còn nhược điểm thì đã hết chỗ để ô tô, phải đỗ ở xung quanh tòa nhà; với có cái đường Tố Hữu khá đông (nhưng vẫn hơn đường Nguyễn Trãi). Chắc đợi Lê Quang Đạo kéo dài thông giảm tải cho Tố Hữu thì chắc sẽ đỡ hơn.
cảm ơn cụ, em cũng rục rịch đi xem khu này vậy. Em mới xem qua Thiên Niên Kỷ vs Goldsilk, thì cũng khá ưng TNK, slot oto thoải mái nhưng lại k có sân chơi ở dưới. Em qua tham khảo bên Anland nữa xem vậy.

Bơ Híp 2811

Xe đạp
Gia đình nhà em tài chính có 2 tỷ. Đang tìm mua chung cư quanh mạn Mễ trì, Mỹ Đình ạ. Mong muốn mua 1-2 ngủ, có 1-2wc. E phân vân mua chung cư cũ ( giá rẻ mà thấy phốt rơi thang máy CC Nam Trung Yên nên sợ). Các bác ai đã tìm hiểu có thông tin thì có thể chia sẻ em thêm về cc mới đang xây để vào tiền ít ko ạ. Có dự án nào uy tín đang triển khai ko các bác? Em muốn khu cc thoáng có tiện ích. Hoặc các bác cho em review về các chung cư kvuc Mễ Trì, Mỹ Đình, Trung Hoà đã hoạt động, chất lượng xdung tốt, dịch vụ ko quá đắt, đông dân cư về ở. Em làm ở toà Tasco, mong muốn ở gần chỗ làm, khu tiện ích nhiều
Vin smart hơi bị xa ttam ạ

Chào các cụ
Sau nhiều năm trời đi làm tích cóp thì nay gia đình em cũng định mua chung cư cho đỡ kiếp thuê nhà. Do tài chính có hạn nên chỉ mua được căn 2 ngủ. Nhà em xác định mua dưới khu Hà Đông cho vợ tiện đi làm. Hiện em đang phân vân 2 căn bên Anland complex vs Goldsilk. Căn Goldsilk thì nhà đẹp hơn, rộng hơn 6m2 nhưng tầng cao quá (cách áp mái 3 tầng) nên em cũng không khoái lắm vì đi thang máy cao em cũng rén. Ở đây có cụ nào đã, đang ở hoặc biết về 2 toà trên cho em tư vấn với chứ nghĩ chọn thôi cũng đau đầu quá. T_T

Bơ Híp 2811

Xe đạp
Sảnh căn hộ là như thế nào hả bác? E chưa ở cc bao giờ, và đang tìm hiểu mua cc. Bác có ảnh minh hoạ cho e xem hoặc bác đang ở cc nào ạ, để em qua tham khảo ạ. Em cám ơn bác

haitran1806

Xe đạp
Sảnh căn hộ là như thế nào hả bác? E chưa ở cc bao giờ, và đang tìm hiểu mua cc. Bác có ảnh minh hoạ cho e xem hoặc bác đang ở cc nào ạ, để em qua tham khảo ạ. Em cám ơn bác
Của e cũng ko hẳn gọi là sảnh, nó đơn giản 1 phần sàn ngay cửa ra vào để giày dép cho gọn (chỗ e khoanh đỏ ấy), và ko nhìn thẳng cửa thôi ạ. Người ở ngoài có nhìn vào cửa đang mở cũng ko thấy được phòng khách :D

tuan2681

Xe điện

ví dụ ntn cụ nhé, sảnh nhỏ vừa đủ để cụ bố trí khôn gian tủ giày, và làm không gian đệm trong nhà/ngoài nhà.
chỗ này em thiết kế 2 loại vật liệu lát sàn : gạch men cho sảnh và sàn gỗ cho không gian trong nhà.
khách vào nhà chỉ cần nhìn là hiểu nên bỏ giày dép ở sảnh,
đó là kiểu phân chia không gian mềm

CuliCoder

Xe hơi
Gia đình nhà em tài chính có 2 tỷ. Đang tìm mua chung cư quanh mạn Mễ trì, Mỹ Đình ạ. Mong muốn mua 1-2 ngủ, có 1-2wc. E phân vân mua chung cư cũ ( giá rẻ mà thấy phốt rơi thang máy CC Nam Trung Yên nên sợ). Các bác ai đã tìm hiểu có thông tin thì có thể chia sẻ em thêm về cc mới đang xây để vào tiền ít ko ạ. Có dự án nào uy tín đang triển khai ko các bác? Em muốn khu cc thoáng có tiện ích. Hoặc các bác cho em review về các chung cư kvuc Mễ Trì, Mỹ Đình, Trung Hoà đã hoạt động, chất lượng xdung tốt, dịch vụ ko quá đắt, đông dân cư về ở. Em làm ở toà Tasco, mong muốn ở gần chỗ làm, khu tiện ích nhiều
Vin smart hơi bị xa ttam ạ
Cụ làm ở Tasco thì xem thử chung cư báo Nhân dân đi, 2 tỷ thì được tầm 60m2 đó, không thì mua được chung cư ở Mỹ Đình cũ thôi chứ vào sâu nội đô thì càng khó nữa

xoai2019

Xe buýt
View attachment 7986037

ví dụ ntn cụ nhé, sảnh nhỏ vừa đủ để cụ bố trí khôn gian tủ giày, và làm không gian đệm trong nhà/ngoài nhà.
chỗ này em thiết kế 2 loại vật liệu lát sàn : gạch men cho sảnh và sàn gỗ cho không gian trong nhà.
đây là mặt bằng căn hộ cc nào đây cụ

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
View attachment 7986037

vâng, hình như gọi là tiền sảnh, em hay xem Thái Công thấy có vẻ cụ ấy cũng hay nhắc tới khoảng đệm trước khi vào nhà, và luôn đề cao sự riêng tư, không muốn mở cửa phát xộc luôn vào phòng khách, ví dụ căn này cũng dc đấy chứ

tuan2681

Xe điện
vâng, hình như gọi là tiền sảnh, em hay xem Thái Công thấy có vẻ cụ ấy cũng hay nhắc tới khoảng đệm trước khi vào nhà, và luôn đề cao sự riêng tư, không muốn mở cửa phát xộc luôn vào phòng khách, ví dụ căn này cũng dc đấy chứ

View attachment 7987816
căn này sảnh hơi bé 1 và phòng khách sofa hơi ngắn chút nhưng các không gian khác khá ok,
hướng ban công ĐN nữa,
chắc là căn "hoa hậu" của tòa này rồi :))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
căn này sảnh hơi bé 1 và phòng khách sofa hơi ngắn chút nhưng các không gian khác khá ok,
hướng ban công ĐN nữa,
chắc là căn "hoa hậu" của tòa này rồi :))
vâng, giờ ko thấy ai rao bán luôn, giữ chặt lắm :))

Bơ Híp 2811

Xe đạp
View attachment 7986037

Cám ơn bác. Nhìn hình ảnh minh hoạ vậy em hiểu rồi ạ. Bác có thể giới thiệu cho em vài cc có kiểu thiết kế như thế này không ạ? Em làm ở Phạm Hùng. Đang tham khảo cc tài chính hơn 2 tỷ chút thôi ạ. Cám ơn bác nhiệt tình chia sẻ ạ