[Funland] Đau đầu chọn trường tiểu học cho con - Các cụ giúp em ạ

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Hai trường này chả có gì nổi bật mà xin vào cũng căng nhỉ.
Chả là tháng 9 tới cu con nhà e vào lớp 1. e với vk e đang đau đầu ko biết cho con học trường nào nên lên đây nhờ các cụ đã có kinh nghiệm cho e xin ít tư vấn góp ý ạ.
Vc có 2 lựa chọn:
- Trường tiểu học Kim Liên (xin trái tuyến mất khoảng 20-30tr)
- Trường tiều học Trung Tự (Có người quên nên sẽ mất ít hơn)
Cả 2 trường e đều xin trái tuyến vì nhà e ở Đại La. Mong các cụ tư vấn giúp e ạ

butchikim

Xe ba gác
Chả là tháng 9 tới cu con nhà e vào lớp 1. e với vk e đang đau đầu ko biết cho con học trường nào nên lên đây nhờ các cụ đã có kinh nghiệm cho e xin ít tư vấn góp ý ạ.
Vc có 2 lựa chọn:
Kim Liên đi cụ, cho béo HT.

Cháu cứ đúng tuyến mà triển, được quyền chọn sao phải đi xin xỏ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tiền ý thì cứ đưa cho cô giáo đúng tuyến cô ý chăm con cho có mà ngon gấp vạn mấy trường kia.
Tiểu học thì biết đọc, biết viết, cộng trừ nhân chia, làm quen với tiếng anh, viết vài đoạn văn ngắn... chứ có gì mà quan trọng

197716102003

Xe container
Tiểu học sao phài khổ thế nhỉ? Cứ trường làng tự xách cặp chạy đc sang trường mà học. Nghe ngóng tình hình rồi xin cho con vào lớp chọn giáo viên. Vì trường nào cũng vậy,bao giờ khi tuyển sinh cũng có 1 lớp gọi là mũi nhọn. Muốn yên tâm hơn nữa nhà cụ chịu khó ngoại giao với cô giáo. Nói tóm lại trường chuyên không bằng lớp chọn.

trungduong2211

Xe điện
Vc có 2 lựa chọn:
Cụ k đưa đúng tuyến vào thì chắc đã cân nhắc loại trừ rồi. Vậy 2 trường này cụ đau đầu về vđ gì. Vì tiền trái tuyến nhiều hơn? Thế thì có j mà đau. Tiền kiếm ra được, chi phí thì đã phải xác định từ trước rồi. Sao phải lăn tăn đánh đổi cả môi trường 5 năm mà cụ cho là tốt hơn với con mình. Nên nhớ, tiểu học k chỉ đơn giản cộng trừ nhân chia biết đọc biết viết như nhiều cụ hô hào đâu. Giai đoạn hình thành tính cách, năng lực tư duy của con đấy. Môi trường cực kỳ quan trọng. Rồi chuyện rèn rũa nề nếp, chất lượng tâm huyết giáo viên, k coi nhẹ được đâu. Đơn giản một chuyện, vào lớp các bạn có phụ huunh làm ruộng buỗn thúng bán bưng khác hoàn toàn lớp có cadc bạn có phụ huynh ăn học, dân trí cao, có điều kiện tiếp cận cộng đồng văn minh, lịch sự đấy.

duongbinh07

Xe điện
Cái điều khá hiển nhiên này mà rất nhiều người không thích công nhận!
Nhiều người coi rẻ trường đúng tuyến vì nó rẻ.
Thực ra họ đâu biết người khác xin trái tuyến vào trường rẻ đó cũng tốn kém.
đơn giản nó rẻ với dân trong phường vì nó là phúc lợi xã hội mà nhà nước tài trợ cho dân sống tại đó.
Chạy trái tuyến vào công lập tỷ lệ cao là dạng móc ngoặc ăn cắp phúc lợi.
Ngon thì học trường tư đi. Thích học đâu cũng được.

ubisapro

Xe trâu
Một câu chân thành.Cứ đúng tuyến mà học.
E thì ngược lại, gần và tốt nhất trong khả năng thì chọn. Như nhà e ở rìa nam từ liêm, đúng tuyến thì đi học mất gần 2 km với trường ... Trung Văn, nhưng đi vài bước sang Thanh Xuân thì lại có trường Đặng Trần Côn. E chọn sao?

duongbinh07

Xe điện
E thì ngược lại, gần và tốt nhất trong khả năng thì chọn. Như nhà e ở rìa nam từ liêm, đúng tuyến thì đi học mất gần 2 km với trường ... Trung Văn, nhưng đi vài bước sang Thanh Xuân thì lại có trường Đặng Trần Côn. E chọn sao?
Ý kiến của cụ kia đúng với 99% và phù hợp trường hợp chủ thớt nêu. Của cụ là ngoại lệ, là 1% còn lại.
Cơ bản tiểu học mầm non đúng tuyến nằm trong cự ly đi bộ được.
Học đúng tuyến vẫn là phúc lợi cụ có thể tận dụng nếu cụ ko muốn chạy chọt và tốn nhiều chi phí chạy.
Nhân tiện lớp trái tuyến bao giờ cũng đông chật nhất khối, đóng góp nhiều nhất.

toilakhang

Xe tải
Năm ngoái em như cụ, cũng nghiên cứu đau cả đầu, hộ khẩu thì trung hòa, ở thì Láng thượng, làm thì Yên hòa, Xin KT2 ở công an Phường mang vào Láng thượng nó không nhận luôn, nó bảo chỉ nhận KT1, cuối cùng xin cho thằng F1 vào trường Yên Hòa cho tiện đường đưa đón, sang trường gặp cô Hiệu trưởng, cô cho vào luôn, làm hồ sơ các kiểu đến ngày đi học, chưa cả kịp gợi ý, ngày lễ, tết quà thì cô lấy, phong bì cô lôi ra trả lại :| nhìn chung rất đơn giản và văn minh luôn ấy không như lúc đầu 2 vợ chồng tính :(.
Vào lớp thì 1 lớp 2 cô, 44 đứa, không phân biệt đúng hay trái tuyến, nói chung quá là nhàn nhã luôn. Thằng F1 nhà em, lúc vào chưa biết cái mô tê gì, giờ viết lách tính toán như đúng rồi.

toilakhang

Xe tải
Chắc là cụ hoặc mợ nhà cụ cũng có chức sắc / công việc hay quen biết liên quan, nếu không thì như là lọ lem mà gặp hoàng tử.
Không cụ, em làm tự do, vợ làm hành chính nhân sự, chả có tý gì liên quan đến giáo dục luôn, mà không chỉ vợ chồng em mà mấy người hôm đấy đến xin đều được nhận hết.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Trường làng thẳng tiến, đỡ hại não cả bố lẫn con.

trungduong2211

Xe điện
Tiền ý thì cứ đưa cho cô giáo đúng tuyến cô ý chăm con cho có mà ngon gấp vạn mấy trường kia.
Tiểu học thì biết đọc, biết viết, cộng trừ nhân chia, làm quen với tiếng anh, viết vài đoạn văn ngắn... chứ có gì mà quan trọng
Tùy môi trường mợ ơi, và co giáo đó năng lực thế nào nữa. Trường hợp mợ nói may ra đúng với các trường trung tâm các quận nội thành, các trường rìa tp đã khác rồi và càng khác xa với các trường ngoại thành. Nhà e ngoại thành, ông anh thuộc diện đại gia nhiều tiền, cũng quan điểm như mợ, ngoài học trên lớp thì học thêm luôn một thầy một trò tại nhà cô hoặc nhà ổng. E thì cả 2 vc chỉ làm công ăn lương, nhưng ngay từ đầu tìm hiểu trường làng thì nhất quyết trái tuyến cho cả 2 f1. Kết quả sao, f1.1 nhà e cùng tuổi với f1 nhà ông anh, cứ sang chơi là y như rằng phải sửa lại bài cô giáo dạy cho chị họ. Cô giảng sai nhiều quá. Chữ cô như que củi. Tình trạng kéo dài tới mức thằng cu f1.2 nhà, học thua chị 4 lớp, vẫn có cơ hội sửa bài cho chị, tất nhiên môn tiếng Anh thôi, vì vẫn cô giáo dạy riêng giảng sai. Và để lâu quá k thể thay đổi đc nữa, thi vào cấp 3, chị họ f1 nhà e chỉ đỗ đc trường Quang Minh trên Mê Linh, sau khi trường hạ điểm tuyển sinh. Coi như định hướng tương lai cho f1 bị thu hẹp lại rất nhiều. Giờ ông anh chỉ hy vọng f1 anh ấy thi đh đỗ sư phạm Xuân Hòa.

coolpix8700

Xe ngựa
Ý kiến của cụ kia đúng với 99% và phù hợp trường hợp chủ thớt nêu. Của cụ là ngoại lệ, là 1% còn lại.
Cơ bản tiểu học mầm non đúng tuyến nằm trong cự ly đi bộ được.
Học đúng tuyến vẫn là phúc lợi cụ có thể tận dụng nếu cụ ko muốn chạy chọt và tốn nhiều chi phí chạy.
Nhân tiện lớp trái tuyến bao giờ cũng đông chật nhất khối, đóng góp nhiều nhất.
Đứa đầu nhà em ở nước ngoài về (hết lớp 3, vào lớp 4), tiếng Việt kém, định xin vào trường quốc tế (hồi đó rất lâu rồi nên có mỗi 1 trường quốc tế) nhưng chính bà HT nói "Tụi trẻ con nước ngoài còn xin sang trường Việt,...", em phải chọn trường cách nhà 500m. May nó học tốt, bức lên được, sang cấp II vào Ngô Sỹ Liên (cách nhà độ gần 100m), cấp III nó đỗ cả Chu Văn An nhưng em chọn Việt Đức (cũng chẳng biết có sai lầm không, trường này với Trần Phú kết quả vào ĐH, đi NN rất tốt, nhưng môi trường không tốt lắm)...
Nhưng cấp 1 cho đứa út em chọn cái trường ngay cạnh nhà, học nửa buổi, nửa còn lại bán trú. Chiều tối em ra lan can, nhìn sang bên kia đường, thấy tụi trẻ con túa ra mới xuống sang bên kia dắt nó qua đường rồi vào nhà.
Ngay hồi đó nó về nhà chẳng thấy bao giờ có bài tập cả!!!

toilakhang

Xe tải
Ko phong bì gì sao cụ? Cụ chỉ cho em rõ hơn với, em cũng định xin con học khu trung hòa vì nhà em mới chuyển về đây chưa đky gì, hk nơi khác ạ.
Không luôn cụ, Trung hòa thì em đúng tuyến nhưng nó không hợp lý đường đưa đón với công ty vợ em nó lại gần trường Yên hòa., với nhìn trường Yên Hòa nó thoáng hơn. 2vc em đến nộp hồ sơ, nói luôn là em hộ khẩu nơi khác, nhưng em làm gần đây mong các cô tạo điều kiện, Thế là cái bạn bên phòng tuyên sinh chỉ sang gặp cô hiệu trưởng, sang trình bày với cô xon cô ấy lại dẫn lại phòng tuyển sinh bảo nhận hồ sơ của bạn này và cho kê khai bảo hiểm các kiểu, sau họ hẹn ngày đến nhận lớp nhận cô giáo. Đơn giản thế thôi cụ, mấy người đi cùng còn sợ không được, quay lại mang phong bì vào gửi cảm ơn cô hiệu trưởng nhưng cô nhất định không nhân @@. Và thế là cứ đúng ngày thằng F1 nhà em đi học thôi, 1 lớp 2 cô quá tận tâm. Lúc trước thằng F1 nhà em nó còn bị kiểu tăng động giảm chú ý thể nhẹ, thế mà hết học kỳ 1 nó cũng vươn lên thuộc tốp khá của lớp, điểm thi cao luôn, 20/10 , 20/11, tết em mang quà đến nhưng cô chỉ lấy quà, "Thư cảm ơn" thì cô rút ra trả lại. Lần nào cũng thế luôn.

Chỉnh sửa cuối:

quangkhang8714

Xe buýt
Cụ k đưa đúng tuyến vào thì chắc đã cân nhắc loại trừ rồi. Vậy 2 trường này cụ đau đầu về vđ gì. Vì tiền trái tuyến nhiều hơn? Thế thì có j mà đau. Tiền kiếm ra được, chi phí thì đã phải xác định từ trước rồi. Sao phải lăn tăn đánh đổi cả môi trường 5 năm mà cụ cho là tốt hơn với con mình. Nên nhớ, tiểu học k chỉ đơn giản cộng trừ nhân chia biết đọc biết viết như nhiều cụ hô hào đâu. Giai đoạn hình thành tính cách, năng lực tư duy của con đấy. Môi trường cực kỳ quan trọng. Rồi chuyện rèn rũa nề nếp, chất lượng tâm huyết giáo viên, k coi nhẹ được đâu. Đơn giản một chuyện, vào lớp các bạn có phụ huunh làm ruộng buỗn thúng bán bưng khác hoàn toàn lớp có cadc bạn có phụ huynh ăn học, dân trí cao, có điều kiện tiếp cận cộng đồng văn minh, lịch sự đấy.
e cũng có suy nghĩ như cụ. e ko quan trọng về học, muốn con học ko quá nặng để còn có hứng thú và có thời gian chơi. e quan trọng vào được môi trường rèn luyện tính cách cho bé thôi ạ. thanks cụ nhiều

VCHDHN

Xe container
Cấp 1 chọn cô. Cụ cho học đúng tuyến, gần nhà và quan hệ tốt với cô là OK.

quangkhang8714

Xe buýt
Năm ngoái em như cụ, cũng nghiên cứu đau cả đầu, hộ khẩu thì trung hòa, ở thì Láng thượng, làm thì Yên hòa, Xin KT2 ở công an Phường mang vào Láng thượng nó không nhận luôn, nó bảo chỉ nhận KT1, cuối cùng xin cho thằng F1 vào trường Yên Hòa cho tiện đường đưa đón, sang trường gặp cô Hiệu trưởng, cô cho vào luôn, làm hồ sơ các kiểu đến ngày đi học, chưa cả kịp gợi ý, ngày lễ, tết quà thì cô lấy, phong bì cô lôi ra trả lại :| nhìn chung rất đơn giản và văn minh luôn ấy không như lúc đầu 2 vợ chồng tính :(.
Vào lớp thì 1 lớp 2 cô, 44 đứa, không phân biệt đúng hay trái tuyến, nói chung quá là nhàn nhã luôn. Thằng F1 nhà em, lúc vào chưa biết cái mô tê gì, giờ viết lách tính toán như đúng rồi.
e cũng mong được như cụ ^^

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vc có 2 lựa chọn:
Đôi chút kinh nghiệm cá nhân tôi:
Tôi cũng đã từng cho con mình học gần nhà nhất có thể.
Tiện thật, nhưng cái quan trọng nhất lại không phải nằm ở Tên trường, mà ở Tên giáo viên.

Hậu quả: Con tôi thực sự ngồi nhầm lớp, do cô giáo chỉ biết cho cháu CHÉP BÀI của bạn.
Đành phải đưa cháu qua trường mẹ cháu, các cô rèn cho 2 năm, mới ngồi đúng lớp trở lại.

Thế nên, trường nào đi nữa, bác cần phải "mua" được cô giáo có phương pháp đào tạo tốt.
Xét như thế, các trường danh tiếng, có Số lượng cô giáo này nhiều hơn các trường lìu tìu.

quangkhang8714

Xe buýt
em cảm ơn các cụ đã đóng góp ý kiến cho e ạ . rước e đã rót mời các cụ. chúc các cụ cuối tuần nhiều may mắn và vui vẻ a