Dầu bôi trơn và bảo vệ dây curoa !

Trước đây tôi đã một lần xài loại dầu này để bảo trì dây curoa máy phát và curoa máy lạnh. Nhìn chung rất hiệu quả nhưng xài hoài nó cũng hết.
Nay lại vừa được ông bạn trong SGN viện trợ tiếp một chai. Em CD5 đang choe choé xịt vào curoa là im bặt, chỉ còn nghe tiếng máy nhè nhẹ. Đã 10 ngày nay vẫn OK. Vậy post lên để các bác tham khảo

Xe bác nào mà curoa kêu xè xè , chít chít thì .... nên dùng.

qisheng

Xe buýt
Hay quá, cái này ở HN thì mua ở đâu được hở các bác?

Ruabo

Xe buýt
Quá hay luôn, về tìm mua ngay thôi. Cảm ơn bác Gấu nhé!

hanhlexus

Xe tải
Cảm ơn bác gấu nhé, mua ở đâu bác gấu và các bác ơi

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em vừa hỏi hãng Fiat về cái dung dịch này. Thực ra cũng không cần thiết lắm. Nó có làm tăng tính đàn hồi của dây cu roa, tránh được tính trơ của dây. Dung dich này phun một thời gian rồi phải phun lại

nightpinky

Xe buýt
Bác Gấu tìm được cái nguồn hàng là chuẩn....Anh em mong chờ ghê quá!

chauchau

Xe điện
cái này chỉ dùng để khắc phục tạm thời thôi bác gấu ạ.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
dùng cái này giống như loại dung dịch bảo vệ động cơ. Dung dịch có khả năng phủ một lớp mạ lên bề mặt có xước nhỏ. Còn vết xước hơi xâu một tí thì không ăn thua

chauchau

Xe điện
không phải đâu bác ạ, cái này thì đúng chuyên môn của em. Cái này nó dùng trong việc "sửa chữa nhanh" khi có sự cố và không thể có phụ tùng thay thế, dùng để khắc phục tạm thời là chính chứ không phải mua dây mới về rồi thêm cái bình xịt cứ thế xịt là hiệu quả hơn...

Lý thuyết thì tôi kg rõ. tuy vậy thực tế sử dụng cho thấy khi xịt loại này thì dây curoa luôn giữ ẩm (không bị khô - cứng) và dù ẩm nhưng kg bắt bụi. Có lẽ vì "ẩm" mà dây không kêu (cũng giống như thợ thử curoa bằng cách đổ nước lạnh vào => nó sẽ không kêu cho đến khi khô mới ... xè xè trở lại => sau khi "thử" thợ đều phán "thay dây curoa" :'( ).

Việc dùng dầu này có tác dụng kéo dài tuổi thọ hay không (theo quảng cáo trên bao bì) thì Gấu chịu vì không đong đếm được.

Túm lại: giảm độ ồn thì đã kiểm nghiệm. Còn mấy thứ khác thì... :^) :^)

Cũng xin nói thêm là iem làm chuột bạch , post lên để các bác tham khảo thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

gatocdai

Xe tải
Bác chỉ chỗ mua ở HN cho em đi. Xe em mấy hôm nay thấy có tiếng ken két từ dây cuarroa rồi.

gatocdai nói:
Bác chỉ chỗ mua ở HN cho em đi. Xe em mấy hôm nay thấy có tiếng ken két từ dây cuarroa rồi.
Tôi được người bạn cho nên cũng không biết giá cả và bán ở đâu. Nhưng chắc có nhiều nhãn hiệu khác nhau. Bác cứ đến chỗ buôn bán đồ ô-tô , hỏi mua dầu bôi trơn dây curoa hy vọng là có.

(cách đây 2 năm , tôi có mua 1 bình - hàng Nhật (vì toàn chữ Nhật) trong siêu thị; giá 45K VNd )

Miiter

Xe máy
Mấy bác có cửa hàng bán đồ o-tô vào confirm phát cho bọn em nhờ với

Speedmaster nói:
Loại này dùng chung với Goăng kính phải không bác Gấu?
Trong tờ hướng dẫn tiếng Việt (ảnh) dịch tương đối sát với phần tiếng Anh trên vỏ lon. Không nói giề đến việc dùng cho roăng cửa (thậm chí là kg nói đến dùng cho curoa cam).

haiphus

Xe buýt
gatocdai nói:
Sao bác không hỏi chỗ mua luôn cái dây mới cho nó lành :D , chứ dây dợ như vậy chẳng biết nó đứt lúc nào, mệt lắm...:(

hailua_dichat

Xe tải
polar bear nói:
Trước đây tôi đã một lần xài loại dầu này để bảo trì dây curoa máy phát và curoa máy lạnh. Nhìn chung rất hiệu quả nhưng xài hoài nó cũng hết.
Nay lại vừa được ông bạn trong SGN viện trợ tiếp một chai. Em CD5 đang choe choé xịt vào curoa là im bặt, chỉ còn nghe tiếng máy nhè nhẹ. Đã 10 ngày nay vẫn OK. Vậy post lên để các bác tham khảo

Xe bác nào mà curoa kêu xè xè , chít chít thì .... nên dùng.

thời nay tân kỳ các bác nhỉ
em nhớ ngày xưa cán bộ toàn bắt lấy đèn cầy chà vô mặt dưới của dây
sáng nào trước khi lấy xe ra cũng phải chà , cho nó bớt... kêu!

pvc

Xe buýt
gatocdai nói:
bác hỏi thử bác chauchau xem, em thấy cha này có các loại luôn, từ công nông đến xe tăng
:D

haiphus nói:
Sao bác không hỏi chỗ mua luôn cái dây mới cho nó lành :D , chứ dây dợ như vậy chẳng biết nó đứt lúc nào, mệt lắm...:(
Dây kêu kin kít không có nghĩa là curoa đã hỏng. Nếu không muốn nó kêu thì chắc khoảng 5000km đã phải thay rồi :| :s .

@ Bác Hai lúa.

Miền Nam gọi là đèn cầy / sáp. Miền Bắc gọi là "nến".
Nhưng chơi kiểu này được khoảng 1 buổi là nó kêu lại bác nhỉ.

P/s Bác còn nhớ cái sơ đồ mạch điện CD5 của iem không đấy? :'( :'(