[Funland] Đất ở phố cổ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Ơ thế là thật hả cụ? Nó cũng bảo em thế, bán dc 150tr/m2 thôi là người ta chạy ra chỗ khác rồi. Trong khi em nghe nói “giá thị trường” còn cao hơn 150tr nhiều.
Nhà có 20m2, tính ra 3 tỉ thì họ đi làm giề... Mà gom được cả số nhà thì theo cụ bao nhiêu thì mua được. Đất trung tâm hiếm thì đắt là đương nhiên.

_philatop_

Xe đạp
Hôm qua em gặp thằng bạn làm bất động sản, chém gió thành bão lại chém về giá đất phố cổ, em nghe cứ thấy sai sai nhưng do mình không phải trong nghề nên không biết gì mà cãi với nó cả. Đại ý nó nói thế này ah:

Đất phố cổ tuy định giá trên trời (mấy trăm trẹo 1 m2 nhưng rất nhiều nhà trong ngõ vẫn sống rất khổ sở chật chội (chật chội thì đúng rồi em đã từng vào đấy uống cafe) mà muốn bán cũng ko ai trả giá đó. Bán rẻ thì tiếc, đắt thì không ai mua vì mua ngta phải mua cả mảng to chứ ai đi mua lẻ 1 nhà. Nhiều gia đình ngồi trên đống đất tính ra quý như vàng nhưng vẫn sống với điều kiện trung bình hoặc thấp (dùng nhà vệ sinh công cộng, diện tích chật chội, sửa chữa rất khó).

Cụ nào đang ở phố cổ hay biết về đất đai khu đó vào xác nhận giúp em với. Nhẽ thằng này nó chém bừa lừa người không biết?
Ông cò nói chuẩn đấy. Trường hợp đúng của thằng bạn em. Nhà phố Lý Thái Tổ, muốn đi vệ sinh phải chạy từ tầng 2 xuống mở khóa vệ sinh tầng 1 ở cuối ngõ. Tối ngủ thì sắm cái bô để trong nhà để khỏi phải lọ mọ đi cầu thang.

Có mấy đại gia cũng đánh tiếng, nhưng là mua gom cả mấy nhà bao gồm cả nhà mặt tiền. Còn nếu bán lẻ thì giá cũng thấp thôi không cao.

Căn bản dân phố cổ cũng ít người có ý định bán vì:
Cuộc sống ở lâu cũng quen rồi. Mua bán đi lại học hành thuận tiện.
Làm ăn buôn bán bám phố cổ, tối kê cái chiếu bán vài con mực nướng cũng sống được, đi chỗ khác thì không biết kiếm sống bằng nghề gì.

emphailamsao

Xe tăng
Ông cò nói chuẩn đấy. Trường hợp đúng của thằng bạn em. Nhà phố Lý Thái Tổ, muốn đi vệ sinh phải chạy từ tầng 2 xuống mở khóa vệ sinh tầng 1 ở cuối ngõ. Tối ngủ thì sắm cái bô để trong nhà để khỏi phải lọ mọ đi cầu thang.

Có mấy đại gia cũng đánh tiếng, nhưng là mua gom cả mấy nhà bao gồm cả nhà mặt tiền. Còn nếu bán lẻ thì giá cũng thấp thôi không cao.

Làm ăn buôn bán bám phố cổ, tối kê cái chiếu bán vài con mực nướng cũng sống được, đi chỗ khác thì không biết kiếm sống bằng nghề gì.
Vâng. Có lẽ nó nói cũng đúng. Em biết nó ko xài of ko thì nó tìm thấy thớt em hỏi này nó lại lôi ra mà ra vẻ.

oakbarel

Xe đạp
Website
langnghedoitam.net

nhưng sống trong phố cổ chặt trội, khổ lắm chứ bác. Họ mà bán được cũng sắm cái chung cư ở cho rộng rãi thoáng .
Em có bà cụ Hòa đang bán quán nước gần chợ đồng Xuân, nhà chặt chội quá con trai cũng khó lấy vợ,khổ chứ sướng gì đâu.

printer05

Xe điện
cụ đang nói comment của cụ nào ah?

Cụ ko trích dẫn comment của ai thì em hiểu cụ đang trả lời bài của em.

Em xin kết luận vội: cụ đell biết đọc
Cụ lo cho những người phố cổ sống chật chội bẩn thỉu à? Cụ thắc mắc tại sao họ không bán nhà rồi ra ngoại thành cho rộng à?

Nếu cụ không lo thì cụ vơ bài viết của em vào người làm gì?

Em cũng không rõ cụ có biết nghĩ không nữa

ubisapro

Xe trâu
Mua để ở chắc chẳng mấy ai chui vào phố cổ. Mua để kinh doanh thì mảnh bé chẳng bõ mua :D

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Thế cụ có đủ hiểu biết để trả lời không ah? Không thì cụ cũng ko có duyên lắm. À, mà cụ đã hiểu câu hỏi của em chưa? Em đã ko biết thì mới phải hỏi để biết, còn cụ ko biết có kiến thức hay kinh nghiệm không mà em cũng ko hiểu cụ muốn thể hiện điều gì ở đây? Dù cụ có comment vui vẻ hay không thì em cũng không vui lắm với câu trả lời của cụ. Không đúng câu hỏi và đáp ứng nhu cầu học hỏi thông tin mới của em
Cụ ơi, những còm kiểu như của ông đó đầy trên OF mà. Nó cũng tương tự như những kiểu còm như "gg không tính phí" vân vân và mây mây... Toàn tỏ vẻ ta đây nguy hiểm.

emphailamsao

Xe tăng
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 6/5/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

eagles

Xe buýt
đất cát ở đâu cũng vậy, cụ nói giá đất ở mặt đường nhưng lại định vị đất trong ngõ ngách thì nch kiểu gì

kienvinh

Xe lăn
Cá nhân tôi, nếu bỏ ra 100 tỷ để mua 1 cái nhà mặt phố cổ có diện tích 100 m2 ( đơn giá 1 tỷ / m2 ), rồi lại đập đi xây lại....tôi sẽ chọn phương án ra xa xa chút, cách Hồ cụ rùa khoảng 20 km, mua 1 Biệt thự 200m2 ( trong khuôn viên đất 300 m2) trong 1 KĐT nào có Chủ đầu tư uy tín chút, ở và sinh hoạt cho thoáng, thời buổi này kiểu gì chả phải đi xe ô tô...:)
Còn buôn bán thì tôi xác định KD thương mại điện tử là chính, bán các gian hàng ảo trên các trang thương mại điện tử, tôi chỉ thuê kho hàng nên không cần mặt tiền phố cổ để KD. :))
Phân biệt phố cũ và phố cổ. Nếu đúng phố cổ như lời của bác thì chỉ được xây 3-4 tầng, chiều cao 12-16m tối đa. Bác nhẩm bài toán kinh doanh có lãi phải như nào.

CuKenPis

Xe tăng
Nếu cụ có thân hoặc chơi với người phố cổ mới hiểu tại sao họ cứ thích ở đấy
Em trước có yêu một em phố cổ, nhà thì trong ngõ đi vào tối thui, nhà tầng 2 ọp à ọp ẹp. Tối đi vs còn phải dùng bô, sáng đi đổ
Ấy vậy mà chỉ đi chơi xa khỏi 4 quận nội thành là thôi rồi, chê bụi bẩn, nhà quê, nhìn dg phố sao lạ thế, cả đời em chưa xuống đến đây...vân vân và mây mây. Đại khái chê nhà quê, chỉ 4 quận nội thành, hay thâm chí phố cổ mới là dân chơi
Ngoài ra còn do đa phần dân phố cổ mưu sinh bám phố quanh đó, ở đó vừa tiện lại giữ dc nghề nên họ đi là họ bỏ nghề mưu sinh
Tiện với sinh hoạt trên đó, ăn uống ngon, chơi bời vui vẻ. Về xa tí cứ tưởng như chết đến nơi,

emphailamsao

Xe tăng
Nếu cụ có thân hoặc chơi với người phố cổ mới hiểu tại sao họ cứ thích ở đấy
Em trước có yêu một em phố cổ, nhà thì trong ngõ đi vào tối thui, nhà tầng 2 ọp à ọp ẹp. Tối đi vs còn phải dùng bô, sáng đi đổ
Ấy vậy mà chỉ đi chơi xa khỏi 4 quận nội thành là thôi rồi, chê bụi bẩn, nhà quê, nhìn dg phố sao lạ thế, cả đời em chưa xuống đến đây...vân vân và mây mây. Đại khái chê nhà quê, chỉ 4 quận nội thành, hay thâm chí phố cổ mới là dân chơi
Ngoài ra còn do đa phần dân phố cổ mưu sinh bám phố quanh đó, ở đó vừa tiện lại giữ dc nghề nên họ đi là họ bỏ nghề mưu sinh
Tiện với sinh hoạt trên đó, ăn uống ngon, chơi bời vui vẻ. Về xa tí cứ tưởng như chết đến nơi,
Cảm ơn cụ, em ko ở trung tâm thủ đô và cũng ít lên khu phố cổ lắm. Về tiện thì chắc là nhất, cái gì cũng sẵn, đi bộ 1 lúc là có

emphailamsao

Xe tăng
đất cát ở đâu cũng vậy, cụ nói giá đất ở mặt đường nhưng lại định vị đất trong ngõ ngách thì nch kiểu gì
Vâng. Em cũng biết có sự chênh lệch giá, nhưng đúng là quá chênh lệch do văn hoá kinh doanh măt đường của dân mình. Chỗ xịn nhất hơn tỷ 1 m2 thì quá khủng. Ý em là mặt đường xịn bán dc 800tr-1 tỷ vậy lẽ trong ngõ ko bán dc 1/3 giá đấy à?

Tieububu

Xe tăng
Các nhà trong ngõ và trên gác muốn bán chỉ bán được cho hàng xóm là chủ yếu, hoặc người quanh phố mua thêm để làm kho, người ngoài ít khi muốn mua kể cả rẻ, xe cộ dắt ra dắt vào là cực hình, bạn bè, người thân đến chơi không có chỗ để xe ngoài dường, muôn vàn bất tiện.

Thoa Trịnh

Xe điện
Nhà mặt phố diện tích rộng thì bán được giá cao, 8-900tr/m2 cũng có, nhưng nhà trong ngõ, 10-20m2 thì muốn bán cũng chả ai mua, trừ khi có đại gia họ đi gom đất mua cả ngõ.

Trạng thái
Thớt đang đóng