[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vào ốp, được xoi rọi những....chân ní, từ cao sang đến những điều giản dị, chất xám ê hề, gợi mở những ý nghĩ thông minh vl, mà nơi xung quanh mình không thể có.
Cách nói như cụ trên, hồi bé em cũng hay bị nghe, giờ đọc khoái cực kỳ, thế thôi ạ. :))
E mà được bầu là bầu cho cụ ấy vào bct ngay.mà bct theo cách e hiểu.còn bct cụ ấy nói thì e chịu

thien.tn

Xe tải
Ô, họ làm j thì kệ họ chứ, số họ h/tại đen thì phải chịu thôi (cũng như VN war khi xưa cũng phải đổi bao nhiêu máu mới đc như h/tại).
Còn em đang còm ở vị trí góc nhìn người ngoài nhận xét và đánh giá chứ đâu phải người trong cuộc mà phải lo kế sách cho họ. Với 1 người ngoại quốc như em thì thấy việc biểu tình h/tại của dân My sẽ chẳng đi đến đâu ngoài việc thúc đẩy đám quân đội nó đạo diễn 1 vụ bầu cử 1 vị trí lãnh đạo mới cho chính quyền danh nghĩa.
Có vẻ cụ đang muốn chỉ trích biểu tình ở MM là vô nghĩa, là làm đình trệ kinh tế bla bla... Người MM họ biết và họ sẵn sàng đánh đổi cụ ạ
(cụ khỏi cần quote em)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Dân Myanmar có vẻ cũng bị nhồi sọ về bà này, họ ủng hộ quân đội hay không thì tùy họ nhưng mà bà này thì đâu có dân chủ gì đâu mà ủng hộ!

HỌ làm trung gian mà kêu quân đội tôn trọng người dân thì đấy đâu phải là trung gian; trong bài báo này họ chỉ làm trung gian hòa giải thôi cụ!
Làm trung gian thì nói hai mang. Kêu gọi tôn trọng người dân rồi bầu cử lại, thế là xí xóa. Ngoài ra cụ thấy còn cách nào? Cách thứ 2 là 1 phe khác trong quân đội lật thống tướng, cướp xèng của thống tướng, chia phần với ASSK. Chứ ở Myanmar ko còn lực lượng nào khác đủ nổi cả.

Dtht.laixe

Tháo bánh
Liệu có thế lực ngoại bang xúi giục không các cụ?

Lá me xanh

Xe tải
Chủ tịch ASEAN đâu mà để tay Indonesia làm trung gian hòa giải nhỉ.
Vào năm Việt Nam làm chủ tịch chắc khác ngay.
Chủ tịch brunây cũng lên tiếng đãi bôi vậy thôi. Ông indo chắc đang định làm anh cả asean nên nhiệt tình nhất

A98

Xe container
Không thấy cụ nào đưa thông tin biểu tình ngày hôm nay nhỉ? Hay đến cuối tuần mới tiếp?

vutamhoan

Xe tăng
Có vẻ cụ đang muốn chỉ trích biểu tình ở MM là vô nghĩa, là làm đình trệ kinh tế bla bla... Người MM họ biết và họ sẵn sàng đánh đổi cụ ạ
(cụ khỏi cần quote em)
Nhiều người như con ếch ngồi đáy giếng thôi cụ, thấy bầu trời cao sao sáng quá rồi, thấy bọn ếch khác cố nhảy lên miệng giếng thì bỉ bôi =))

thanhlam171

Xe tăng
(cụ khỏi cần quote em)
Em tham gia bóng bàn với cụ nhé.
1, Trong bối cảnh chính trị thế giới khoảng 20 năm lại đây, em chưa thấy cuộc lật đổ chính quyền nào mà có hậu tốt đẹp cả...(hay do em ít hiểu biết). Ko thể đem phong trào giai đoạn những năm 1940-1960 mà áp vào những năm 2000-2020. Thời đó thế giới vẫn là những cuộc đấu tranh giai cấp, thuộc địa, đế quốc...các phong trào lật đổ nhen nhóm cả thế giới. Còn nay, em chưa thấy chất xúc tác thực chất cho My. Em chỉ thấy My như con cờ để người ta chơi trò ảnh hưởng chính trị giữa mỹ và trung quốc.
2, Đấu tranh nào rồi cũng cần vũ trang thôi, My làm đến cùng thì cũng cần chiến tranh phân định. (Bản thân My hiện nay cũng đang có đấu tranh sắc tộc). Em chưa thấy phe đối lập có sự chuyển bị cho vấn đề này... Cá nhân em nghĩ sẽ có đấu tranh vũ trang và nó sẽ kéo dài...rồi ko cẩn thận lại chia đôi đất nước.
3, Em thì mong cho họ tìm đc chính quyền phù hợp. Đừng là con rối của các nước khác, đừng là tay sai cho mục đích chính trị. Và chúc họ tìm đc Lãnh tụ đích thực.
Chốt lại mỗi đất nước, mỗi dân tộc, mỗi giai đoạn có khác nhau nhưng ko phải đất nước nào cũng sản sinh ra những Lãnh tụ có thể xây dựng đất nước quy về một mối, độc lập tự chủ và nhân dân đoàn kết.
Đến giờ em thấy khó...khó...khó cho dân My.

1, Trong bối cảnh chính trị thế giới khoảng 20 năm lại đây, em chưa thấy cuộc lật đổ chính quyền nào mà có hậu tốt đẹp cả...(hay do em ít hiểu biết). Ko thể đem phong trào giai đoạn những năm 1940-1960 mà áp vào những năm 2000-2020. Thời đó thế giới vẫn là những cuộc đấu tranh giai cấp, thuộc địa, đế quốc...các phong trào lật đổ nhen nhóm cả thế giới. Còn nay, em chưa thấy chất xúc tác thực chất cho My. Em chỉ thấy My như con cờ để người ta chơi trò ảnh hưởng chính trị giữa mỹ và trung quốc.
2, Đấu tranh nào rồi cũng cần vũ trang thôi, My làm đến cùng thì cũng cần chiến tranh phân định. (Bản thân My hiện nay cũng đang có đấu tranh sắc tộc). Em chưa thấy phe đối lập có sự chuyển bị cho vấn đề này... Cá nhân em nghĩ sẽ có đấu tranh vũ trang và nó sẽ kéo dài...rồi ko cẩn thận lại chia đôi đất nước.
3, Em thì mong cho họ tìm đc chính quyền phù hợp. Đừng là con rối của các nước khác, đừng là tay sai cho mục đích chính trị. Và chúc họ tìm đc Lãnh tụ đích thực.
Chốt lại mỗi đất nước, mỗi dân tộc, mỗi giai đoạn có khác nhau nhưng ko phải đất nước nào cũng sản sinh ra những Lãnh tụ có thể xây dựng đất nước quy về một mối, độc lập tự chủ và nhân dân đoàn kết.
Em thấy là cụ đang nhầm.
Lật đổ chính quyền là lực lượng quân đội.
Dân đang bảo vệ chính quyền hợp pháp.

cocsku

Xe cút kít
Quân đội My cử người đi cầu cứu lối thoát, đường lui trong danh dự rồi, nhưng ko thành.

Đến giờ ko 1 nước ASEAN nào công nhận CQ Junta My này, đến TQ cũng tảng lơ ko công nhận, chỉ nói vuốt đuôi an toàn coi như ko bênh ai ''việc nội bộ của My'' ...p Tây thì bao vây, xiết tiền...ASEAN, TQ ko công nhận chính phủ Quân sự, dân thì biểu tình chống phá...một kết cục bi thảm đang đón chờ mớ tướng đảo chánh, đặc biệt là gia đình tỉ phú dollar Thống tướng Min Aung cùng hàng loạt cơ sở KD gia đình này sẽ bị dân My treo cổ, đốt phá...
Liệu viettel của ta có thiệt hại gì ko?

traiHNcodon

Xe tăng
Quân đội My cử người đi cầu cứu lối thoát, đường lui trong danh dự rồi, nhưng ko thành.

Đến giờ ko 1 nước ASEAN nào công nhận CQ Junta My này, đến TQ cũng tảng lơ ko công nhận, chỉ nói vuốt đuôi an toàn coi như ko bênh ai ''việc nội bộ của My'' ...p Tây thì bao vây, xiết tiền...ASEAN, TQ ko công nhận chính phủ Quân sự, dân thì biểu tình chống phá...một kết cục bi thảm đang đón chờ mớ tướng đảo chánh, đặc biệt là gia đình tỉ phú dollar Thống tướng Min Aung cùng hàng loạt cơ sở KD gia đình này sẽ bị dân My treo cổ, đốt phá...
Cụ hơi lạc quan rồi đây hehe

thien.tn

Xe tải
Lực lượng thực hiện đảo chính là phe quân đội mà cụ, trong lịch sử Myanmar thì quân đội MM cũng đảo chính nhiều lần rồi chứ không phải lần đầu tiên
Những ngày này được nghe, nhìn thấy những hành động tàn bạo của phe quân đội với người dân MM em thấy thực sự thương họ.

dpl

Xe lăn
Vậy theo cụ người Myanmar phải làm thế nào? nằm im chịu sự cai trị của tụi chính quyền quân sự khát máu hả? Vẫn biết là kết quả có thể không đi đến đâu nhưng giờ ngoài biểu tình thì họ đâu có sự lựa chọn nào khác đâu cụ.
Em đang ở bên cạnh họ nên em hiểu rõ cảm xúc của người Myanmar lúc này. Chẳng ai thích biểu tình hay kinh tế đình trệ nhưng cực chẳng đã thì họ phải đứng lên thôi. Nhiều bạn em nói với em là họ phải đấu tranh để thế hệ con cái họ không phải chịu áp bức như họ đã từng chịu. Nghe thương thật
Cụ vẫn đang ở miến ạ?

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện

Lực lượng thực hiện đảo chính là phe quân đội mà cụ, trong lịch sử Myanmar thì quân đội MM cũng đảo chính nhiều lần rồi chứ không phải lần đầu tiên
Những ngày này được nghe, nhìn thấy những hành động tàn bạo của phe quân đội với người dân MM em thấy thực sự thương họ.
Cho em xin cái link hay vài hình ảnh cái. Nói như này hơn cả chém gió...😂😂😂

Trạng thái
Thớt đang đóng