[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Indonesia đang làm trung gian hòa giải vì Indonesia là nước duy nhất trong ASEAN kêu gọi quân đội tôn trọng người dân. Các nước khác bảo makemay :)

..

cocsku

Xe cút kít
Chính quyền Junta bảo hoàng Thái cũng đang run lẩy bẩy vì biểu tình bên My.

Nếu ít ngày tới biểu tình My thành công, QĐ My phải thoái sẽ tạo cảm hứng cho dân Thái đứng lên lật CQ quân sự hiện nay của Thái. Ngày trở về của a e cụ Thaksin lại sáng cửa rồi.
Ko chỉ Thái đâu, nhiều ông nữa cũng run.

hoangduc.sbr

Xe container
Miến và HK khác nhau hoàn toàn. Quan chức HK có Bắc kinh chống lưng, trong khi Miến hoàn toàn khác. Tài sản họ không chỉ ở Thụy sĩ, vài tỉ bị đóng băng cũng xót lắm rồi.
Mất 1 tỉ chả nhằm nhò j so với mất quyền lực cả, ko có chuyện quân đội Miến buông tay bỏ đi quyền lực đã nắm suốt nửa thế kỷ 1 cách dễ dàng vậy đâu.
Ngày xưa Âu Mẽo nó cấm vận tòan diện chán chê mà cũng có làm đc j đâu, dựng lên đc nhân vật Aung như 1 nữ anh hùng mang tư tưởng đối lập thì thực chất cũng chỉ là nắm chính quyền danh nghĩa. Chứ về bản chất quyền lực thật nằm trong tay quân đội vẫn chưa bao giờ bị mất đi.
Tình hình h/tại so với sức ép khi xưa thì ăn thua j, biểu tình meeting vẫn còn hòa bình chán. Thực tế việc đám Âu Mẽo hay bọn LHQ chõ mồm vào thì đó là chuyện đương nhiên bởi trước giờ có chỗ nào trên khắp quả đất này mà chúng nó ko chọc vào để khuấy cho bốc mùi lên đâu. Đến VN hòa bình bao nhiêu năm ổn định rồi mà năm méo nào chúng nó cũng vẫn ra rả 1 bài điếm chó cũ rích về vấn đề nhân quyền với tự do ngôn luận, báo chí, tôn giáo.
Trong khi cái tổ chức thân cận nhất với My là Asean thì các nc nó cũng im thin thít chả thèm ý kiến ý cò ngoài thằng Sing, Mã nêu quan ngại chung chung. Đến Thái, Phil, Cam nó còn tuyên bố thẳng nó chả q.tâm vì đây là chuyện nội bộ của My.
Duy nhất có mỗi Indo - chót mang cái danh là nc lớn nhất tổ chức - thì cũng chỉ đứng ra muốn hòa giải 2 bên chứ chả dám ủng hộ tuyệt đối cho bên nào.
Nói chung cứ nhìn động thái quân đội My nó chỉ điều lực lượng đứng giữ chốt, mặc kệ cho dân muốn meeting, cầm biển j thì làm. Là cũng thấy đc phần nào kế hoạch câu dầm của nó rồi. Cái này càng kéo dài thì chỉ có dân My là thiệt thôi.

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Tranh thủ chuyển hàng khi HĐBA chưa kịp ra nghị quyết cấm vận vũ khí với Myanmar. 5 chuyến bay/đêm. Chắc quân đội cũng ko lường được ASSY kịp phát lời kêu gọi và biểu tình nhiều, phức tạp thế.

Chiều bay ngược lại có khi chở vàng và đá quý nhỉ?

Khựa khôn vãi nồi ra, sao mình không nắm bắt cơ hội như nó được nhể? Bơm cho mấy trăm contaner trước khi có lệnh cấm vận, thu mớ to. Hay là bây giờ bơm hàng hậu cần lương thực thuốc men thiết yếu?

hoangduc.sbr

Xe container
Khựa khôn vãi nồi ra, sao mình không nắm bắt cơ hội như nó được nhể? Bơm cho mấy trăm contaner trước khi có lệnh cấm vận, thu mớ to. Hay là bây giờ bơm hàng hậu cần lương thực thuốc men thiết yếu?
Bơm để rồi lại ăn nghi vấn như thằng Khựa đấy hả cụ, món lợi này quá nhỏ so với cái tiếng bị dây phải "mứt" trong t/hình My lúc này.
Khựa nó đầu to top 2 rồi thì gạch đá tứ bề nó coi như muỗi, chứ VN mình thi ko đơn giản đâu. Lũ mồm lông Âu Mẽo chúng nó lại có cớ xỉa xói ngay. Nói chung kể cả có làm đc thì cũng tránh cho lành.

Mũi tên bạc

Xe container
Thêm ít ảnh biểu tình ở Miến Điện ạ.
Dân Myanmar có vẻ cũng bị nhồi sọ về bà này, họ ủng hộ quân đội hay không thì tùy họ nhưng mà bà này thì đâu có dân chủ gì đâu mà ủng hộ!
Indonesia đang làm trung gian hòa giải vì Indonesia là nước duy nhất trong ASEAN kêu gọi quân đội tôn trọng người dân. Các nước khác bảo makemay :)

..
HỌ làm trung gian mà kêu quân đội tôn trọng người dân thì đấy đâu phải là trung gian; trong bài báo này họ chỉ làm trung gian hòa giải thôi cụ!

rachfan

Xe container
Dân Myanmar có vẻ cũng bị nhồi sọ về bà này, họ ủng hộ quân đội hay không thì tùy họ nhưng mà bà này thì đâu có dân chủ gì đâu mà ủng hộ!

HỌ làm trung gian mà kêu quân đội tôn trọng người dân thì đấy đâu phải là trung gian; trong bài báo này họ chỉ làm trung gian hòa giải thôi cụ!
Bà Aung có hào quang của thế hệ trước và lý lịch 25 năm bị quân đội giam lỏng.

Còn thì thực ra bà này cũng ko dân chủ lắm và làm kinh tế ko tốt.

vo nho

Xe điện

..
Chủ tịch ASEAN đâu mà để tay Indonesia làm trung gian hòa giải nhỉ.
Vào năm Việt Nam làm chủ tịch chắc khác ngay.

vo nho

Xe điện
VN may thật, chứ củ khoai nóng này khó xử lý lắm!
Vụ Myanmar này mà vào 2020 thì Việt Nam vừa là chủ tịch ASEAN vừa ngồi ghế không thường trực HDBA thì...không ra mặt ko được.Thành viên có trách nhiệm với cộng đồng quốc tế mà lị.

Chỉnh sửa cuối:

a_cheng

Xe điện
Đi vào mắt cụ nhé, mà nó cũng không có đường cho cụ để đi đâu. Trước em lên apachai đi đến đồn biên phòng rồi.
Sau đó hết đường, leo bộ lên cột cờ mất 2h nhé, mà có hơn 1km đường chim bay thôi.
Từ chỗ Mường Nhé chắc chắn không có đường bộ sang Myanmar.
Nếu như đi đường vòng chắc cũng phải 1000km.
Đợt trước em lên bản người Mông với thằng bạn, lên tít núi cao, chỉ có đường đất vào cái bản bé tí. Em hỏi nó sao không làm nốt đoạn đường nối vào bản ( do đoạn vào bản cách đường đá một tẹo thôi). Nó bảo nà con ở đây du canh du cư, đôi khi nửa tháng quay lại đã không thấy họ đâu do họ chán là đi. Người Mông leo núi khoẻ, họ đi bộ sang cả Lào và Myanmar tìm chỗ đất tốt, thú nhiều :D. Em hỏi họ thế có trồng thuốc phiện không? (Do lúc em vào thấy đang hút :D) thì ông già bảo: có trồng nhưng trồng sâu trong rừng, chỉ để mình hút thôi :))

thien.tn

Xe tải
Cụ đọc hiểu lại cho chậm và kỹ, có dòng nào em bỉ bôi dân Miến ko vậy? Cái em đang nói là đám thế hệ trẻ bên HK tự phát biểu tình loạn lên mấy tháng trời liền để đến kết quả cuối cùng là biến HK thành 1 bãi "shi.t" hỗn loạn. K.tế thương mại bị đình đốn, thương hiệu trung tâm tài chính khu vực bị giảm sút nghiêm trọng trong bối cảnh Sing đang nổi lên để thay thế.
Với cuộc biểu tình này của Miến kết quả có lẽ cũng chẳng đi đến đâu cả khi mà quyền lực nằm cả trong tay quân đội. Dân tình ko có kế hoạch nào # ngoài tụ tập meeting ngoài đường, trực tiếp cản trở nhiều hoạt động vận tải, thương mại.
K.tế và đời sống người dân vốn đã chả dễ dàng j, nay mọi thứ đình trệ hết từ tháng này đến tháng # thì sẽ đến lúc phải đói. Ko thực thì đạo cũng vứt, bụng ko no thì biểu tình tự tan với nhau hết thôi.
Vậy theo cụ người Myanmar phải làm thế nào? nằm im chịu sự cai trị của tụi chính quyền quân sự khát máu hả? Vẫn biết là kết quả có thể không đi đến đâu nhưng giờ ngoài biểu tình thì họ đâu có sự lựa chọn nào khác đâu cụ.
Em đang ở bên cạnh họ nên em hiểu rõ cảm xúc của người Myanmar lúc này. Chẳng ai thích biểu tình hay kinh tế đình trệ nhưng cực chẳng đã thì họ phải đứng lên thôi. Nhiều bạn em nói với em là họ phải đấu tranh để thế hệ con cái họ không phải chịu áp bức như họ đã từng chịu đó cụ

Chỉnh sửa cuối:

hoangduc.sbr

Xe container
Vậy theo cụ người Myanmar phải làm thế nào? nằm im chịu sự cai trị của tụi chính quyền quân sự khát máu hả? Vẫn biết là kết quả có thể không đi đến đâu nhưng giờ ngoài biểu tình thì họ đâu có sự lựa chọn nào khác đâu cụ.
Em đang ở bên cạnh họ nên em hiểu rõ cảm xúc của người Myanmar lúc này. Chẳng ai thích biểu tình hay kinh tế đình trệ nhưng cực chẳng đã thì họ phải đứng lên thôi. Nhiều bạn em nói với em là họ phải đấu tranh để thế hệ con cái họ không phải chịu áp bức như họ đã từng chịu. Nghe thương thật
Ô, họ làm j thì kệ họ chứ, số họ h/tại đen thì phải chịu thôi (cũng như VN war khi xưa cũng phải đổi bao nhiêu máu mới đc như h/tại).
Còn em đang còm ở vị trí góc nhìn người ngoài nhận xét và đánh giá chứ đâu phải người trong cuộc mà phải lo kế sách cho họ. Với 1 người ngoại quốc như em thì thấy việc biểu tình h/tại của dân My sẽ chẳng đi đến đâu ngoài việc thúc đẩy đám quân đội nó đạo diễn 1 vụ bầu cử 1 vị trí lãnh đạo mới cho chính quyền danh nghĩa.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
TQ support nhiệt tình thế này thì chắc chắn biểu tình ôn hoà không ăn thua rồi. Giải pháp là bầu cử lại, fix cứng quân đội có 30-50% số ghế quốc hội, chính phủ, ra giải pháp cho dân còn làm ăn, đang dịch giã thế này đến khổ. Bài học cho VN là buff cho quân đội vào bct ít thôi, cho hốc lắm, như con nghiện, đến lúc ăn kém đi tí lại sinh biến thì hỏng.
Người như cụ sao đến giờ này vẫn chưa vào bct nhỉ?

• Vodka
Reactions: dpl

hd-vt

Xe container
Cụ k thấy cụ trên phân tích rất sáng nước sao mà còn cười được.e chịu đấy:))
Vào ốp, được xoi rọi những....chân ní, từ cao sang đến những điều giản dị, chất xám ê hề, gợi mở những ý nghĩ thông minh vl, mà nơi xung quanh mình không thể có.
Cách nói như cụ trên, hồi bé em cũng hay bị nghe, giờ đọc khoái cực kỳ, thế thôi ạ. :))

Trạng thái
Thớt đang đóng