[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Không hẳn thế đâu cụ ạ.

Từ 2000 đến 2010 kinh tế MM tăng khá nhanh nhưng thành quả kinh tế phần lớn rơi vào tay phe quân đội hoặc cánh hẩu của quân đội. 5 năm bà Aung nắm quyền, GDP MM có tăng chậm hơn so với thời gian trước nhưng đầu tư cho dân sự lớn hơn, cuộc sống dễ thở và yên tâm hơn, dân MM cảm nhận rõ điều đó.

Không phải vô cớ mà các cụ thấy người biểu tình giơ ảnh bà Aung khắp nơi. Ít nhất, họ thấy bà là giải pháp tốt nhất hiện tại. Chính cuộc đảo chính này nó cho thấy phe quân sự lo lắng trước khả năng bà Aung nắm quyền dài dài.
mình thấy cả bà suki và phe quân đội đều ích kỉ! Nếu mình ở vai trò bà suki thì sẽ đàm phán với quân đội để tạo nên thể chế dân chủ toàn vẹn, bỏ hiến pháp đặc quyền quân đội như hiện nay, mình sẽ đề nghị một tướng nghĩ hưu lên làm tổng thống cũng ok theo kiểu dân bầu và mình sẽ rút lui khỏi chính trường nhường cho ông bên quân đội sang làm với điều kiện ông gia nhập đang lnd dân chủ là ok! thế là hi sinh vì lợi ích chung! Bà suki cũng tham quuyền cố vị nên mới gây ra nông nỗi này!

HạLong Sky

Xe tải
Lính my công khai bắn vào dân rồi các cụ, dự là sẽ cực căng đây

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì rất đơn giản nhưng không khả thi cụ ợ. Không thể đem Anh Pháp Mỹ Đức ra làm mẫu cho các nước đang phát triển được, nhất là với MM.
thực ra mọi thứ rất đơn giản, chỉ là lòng ích kỉ làm hỏng cơ hội. Nếu bà suki không tham quyền và hợp tác voí quân đội tạo nên thể chế dân chủ toàn vẹn như phương tây thì đã có dân chủ hoàn toàn theo dân bầu không phải cảnh giác lẫn nhau và gây ra chiến tranh!

thanhlam171

Xe tăng
Rõ ràng quân đội vũ trang bắn vào dân thường ko có vũ khí, thế nhưng TQ lại ra mặt bênh vực không cho các nước trừng phạt mạnh mẽ, kể cả LHQ, gần như một mình chống lại cả thế giới văn minh.
Nó giờ mạnh quá rồi cụ ạ. Anh bên kia đại dương thì cũng giống cụ Bảy ở tuổi xế chiều. Ko dọa được bầy sói

Kuu

Xe lăn
quá đơn giản! chỉ là không chịu làm! như thái lan phải bỏ đi cái thể chế vua tối cao thì mới dân chủ vì giờ vua nắm quân đội thì dân chủ kiểu gì?
Như các nước anh pháp mỹ thì tổng thống hoặc thủ tướng là nguyên thủ dân bầu và nắm quân đội lẫn kinh tế! khi không được bầu thì mất quyền! rất rõ ràng! khi ngươi được dân bầu lên lãnh đạo mà lại không nắm được quyền lãnh đạo cả lực lương quân đội công an thì sao gọi là lãnh đao thực sự?

Ở việt nam mình cũng có thể coi là dân chủ tập trung. Khi một tổng bí thư được bầu lên thì làm bí thư quân uy trung ương, và trực tiếp lanh đạo cao nhất quân đội, là người đứng đầu bộ chính trị lãnh đạo chính phủ và bộ quốc phòng công an luôn! nghĩa là khi được bầu lên thì nắm giữ quyền thực sự, hết nhiệm kì thì hết quyền!
Có điều chưa do toàn dân bầu mà mới do nhóm tinh hoa bầu theo kiểu bầu đại diện rồi đại diện đi bầu!
:D
Tổng thống Sirya nắm cả quân đội và cảnh sát đấy. Sirya có dân chủ không Boy?

Kurumasuki

Xe container
Nó giờ mạnh quá rồi cụ ạ. Anh bên kia đại dương thì cũng giống cụ Bảy ở tuổi xế chiều. Ko dọa được bầy sói
Nhưng như thế thì TQ làm gì còn chút liêm sỉ nào nữa. Tự khẳng định mình là tà đạo.

Nghen loc

Xe tăng
Chắc chắn là mình nắm được và dự báo được những vấn đề phức tạp phía trước rồi. mianma hiện có dấu hiệu của sự cạnh tranh địa chính trị ko khoan nhượng rồi. Sẽ là điểm nóng của đông nam á và châu á. Chỉ thấy buồn và thương cho người dân nước họ. Còn rất rất rất lâu nữa họ mới được yên ổn. Thái lan lo dần đi là vừa. Asean lại có những ngày tháng vất vả rồi.

bubu08

Xe tăng
E dự chừng 2 tuần nữa biểu tình sẽ hạ nhiệt.
Thế giới, LHQ, phương tây không bao giờ có đủ pháp lý và nhiều điều kiện khác để can thiệp quân sự.
QĐ Miến có nền tảng chính trị, lịch sử, kinh tế XH, sâu rộng và vững chắc trong XH Miến, không thế lực nào trong nước có thể lật đổ được họ, ngay cả với 5 năm cầm quyền của Aung San Suu Kyi. Họ chỉ có thể hiền hơn và chia sẽ quyền lực chứ đánh đổ họ thì không thể.

greenbk

Xe buýt
Mình có vt đang làm ăn bên ấy. Chỉ mong dân mình bình ăn.

Mr kokneu

Xe hơi
Em dự chắc sắp tới có vũ trang chứ ko đơn thuần biểu tình nữa. Ko biết ông nào bơm vũ khí đạn dược nổ súng trước.
Em cũng nghĩ có khi chiến tranh để hòa bình cụ nhỉ :)

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn xúc động hình ảnh BT Ngân chỉ huy chiến dịch lập cầu hàng không sơ tán an toàn 12.000 người VN khỏi Libya ngày đầu chiến tranh 2011. Ko nhanh thì tan xương nát thịt bao người VN, bao gia đình ly tán, tan nát.

A di đà phật. Mong lần này sơ tán bà con VN bên MM suôn sẻ.
Ko vodka đc, quote lại thay rượu ạ.

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
:D
Tổng thống Sirya nắm cả quân đội và cảnh sát đấy. Sirya có dân chủ không Boy?
syria em k quan tâm nên không nghiên cứu kĩ để trả lời cụ được vì em cũng chưa hiểu rõ ở đó! Còn thái và miến thì em rõ! thái và miến chưa có thể chế dân chủ trọn vẹn vì hiến pháp còn lộn xộn và được soạn thảo k được ý dân! kiểu để một mảnh đất riêng cho quân đội k qua bầu cử và đặc quyền riềng là k ổn!

• Vodka
Reactions: Kuu
Trạng thái
Thớt đang đóng