[Funland] Đất Lương Sơn - Cơ hội hay Rủi ro

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Là người lăn lộn tìm kiếm 1 nơi làm nhà vườn nghỉ dưỡng cho gia đình vào năm 2016, đi khắp các nơi quanh HN bán kính 40km theo vài tiêu chí cơ bản thì gia đình đã chọn mua 1 mảnh đất giáp chân núi, cách thị trấn Lương Sơn gần 4km để xây dựng khu nghỉ cuối tuần, chăn nuôi trồng trọt thực phẩm phục vụ gia đình ở HN.

Cũng là cái duyên, sau đó lại mua thêm được vài mảnh đất nữa và chơi với nhiều ae là dân đầu tư đất LS những thập kỷ trước nên cũng có tìm hiểu thêm được nhiều thông tin thú vị về vùng đất này để chia sẻ thêm cho ae đầu tư BĐS có thêm góc nhìn đánh giá tiềm năng, cơ hội để đầu tư, tránh được các rủi ro gặp phải trong quá trình mua bán đầu tư BĐS khu vực LS. Các cụ mợ có kinh nghiệm, kiến thức về vùng này đóng góp thêm các ý kiến, góc nhìn nhằm có thêm nhiều chiều để mọi người đánh giá tìm kiếm cơ hội cho mình, tránh chửi bới mạt sát, công kích cá nhân gây mất đoàn kết. Cảm ơn các cụ các mợ!

Cách đây hơn chục năm, lúc đó quy mô kinh tế còn khá nhỏ, hạ tầng giao thông còn lạc hậu, đk kinh tế gia đình còn yếu nên rất ít nhà có ô tô riêng...Hòa vào làn sóng sốt CK chuyển sang BĐS, cả làng Hà nội đua nhau lao đi Sóc Sơn, Ba Vì, Lương Sơn mua đất làm khu nghỉ cuối tuần, đầu cơ kiếm lời... Và hậu quả là rất nhiều người đầu cơ đã bị kẹp hơn chục năm ở đây, nhiều nhà vườn bị bỏ hoang hóa, chỉ rất ít nhà vườn được duy trì và vận hành đều đặn...

Từ đầu đại dịch 2020 đến nay, đất LS (khu vực 4 xã sắp lên phường là Tân Vinh, Cư Yên, Nhuận Trạch, Hòa Sơn) đã được đẩy lên khá mạnh từ vài trăm ngàn/m2 lên tới gần 2tr/m2. Vậy giá hơn 1tr/m2 hiện nay tại LS đã phải là cao chưa? Cùng phân tích để hiểu rõ hơn về khu vực này.

1.Về vị trí địa lý và giá đất: Lương sơn là huyện có vị trí giáp Hà nội, vùng bán sơn địa và có đóng góp lớn nhất vào ngân sách tỉnh, có mặt bằng rộng là lợi thế để phát triển đô thị, kcn, dv thu hút nguồn vốn đầu tư tiềm năng nhất của Hòa bình. LS đang là điểm trũng về giá so với vị trí tương tự bán kính 35km từ bờ hồ Hoàn kiếm nên được dòng tiền đầu tư rất quan tâm. Giá đất hiện tại loanh quanh từ vài trăm ngàn đến 2tr/m2 - rất thấp so với các các vùng nông thôn đồng bằng bắc bộ.

2.Hạ tầng: LS đang được đầu tư mạnh để lên thị xã, nằm trên trục QL6, QL6 mới từ HĐ đi XMai, trục vành đai 5 ( đường HCM mới) đang được tích cực triển khai các thủ tục đầu tư nối từ langf VH các DT về chợ Bến giao với đường HCM cũ, giáp KĐT vệ tinh Xuân Mai...

Được lãnh đạo tỉnh và huyện định hướng phát triển kinh tế du lịch sinh thái, KCN sản xuất sạch, hàng loạt khu resort sinh thái đang được triển khai như Legacy Hill 62ha, Eco Valley 60ha, Beverly Hill 1 và 2, Top Hill, Ivory Villas & Resort, Sun villas, kđt Suối bùi, kđt của TNG...KCN Nhuận Trạch 220ha, cụm CN vừa và nhỏ khu vực Hòa Sơn...gần các sân golf Phoneix, Skylake, Valley Hilltop...

Các nhà nghỉ cuối tuần của người HN đang được đầu tư rất nhiều và đang vận hành tốt, các gđ trung lưu nội đô giờ đa số có xe hơi và với đường xá đi lại thuận tiện khác hẳn cách đây 10 năm sẽ kích thích làn sóng hưởng thụ nhà nghỉ cuối tuần, đặc biệt sau dịch bệnh...

Với dự báo hàng triệu xe hơi sẽ được tiêu thụ hàng năm từ 2025, đô thị hóa mạnh các vùng thì đất ở rộng các vùng ngoại ô quanh HN sẽ là điểm hấp dẫn các gia đình trung lưu HN, phù hợp với đk di chuyển, đủ gần để có 1 không gian yên tĩnh, không khí tương đối trong sạch hơn nội đô ồn ào khói bụi...thì BĐS nghỉ dưỡng khu vực này sẽ rất giá trị để đầu tư trong vài năm tới.

Mời các cụ bàn luận!

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em năm rồi thoát hàng rồi nên em không quan tâm nữa, giờ em quay về quê đầu tư cho các cụ ở quê cho thật đẹp mua thêm đất xung quanh cho rộng, chúc các cụ phải thật tỉnh táo trước khi xuống tiền xem mình có đủ lực, đủ thời gian, đủ kiên nhẫn, đủ người để làm không.... Nói chung nên cân nhắc tối thiểu 3 lần trước khi xuống tiền.

Yeuphunu

Xe điện
Một ngàn người sở hữu nhà vườn thì chỉ vài phần trăm có nhu cầu thực: thời gian, tiền bạc, sự kiên trì, mục đích, sở thích...vv thôi.
Còn bờ cây cỏ mọc như rừng.

Ai có nhu cầu tìm hiểu cứ xách xe đi vài chuyến: Ba Vì, Sóc Sơn, Lương Sơn tìm hiểu kĩ, quan sát và có cho mình câu trả lời thôi.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em năm rồi thoát hàng rồi nên em không quan tâm nữa, giờ em quay về quê đầu tư cho các cụ ở quê cho thật đẹp mua thêm đất xung quanh cho rộng, chúc các cụ phải thật tỉnh táo trước khi xuống tiền xem mình có đủ lực, đủ thời gian, đủ kiên nhẫn, đủ người để làm không.... Nói chung nên cân nhắc tối thiểu 3 lần trước khi xuống tiền.
chúc mừng cụ, lướt lát thì chốt lãi không bao giờ sai

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Xa quá, cháu thà về quê rộng mênh mông trồng rau nuôi gà gần bằng 1/2 quãng đường từ HN-LS.

gunners

Xe tải
Em cũng đang bắt đầu tìm hiểu đất nhà vườn. Nhưng em thích những bài viết có ưu, nhược điểm rõ ràng chứ bài của cụ em đọc nội dung cứ na ná như mấy ông buôn bất động sản khu vực đấy, cách hành văn như kiểu báo Nhưn Dưn ca ngợi Ảng. Em nói thô nhưng thật, mong cụ thông cảm.

tuantab

Xe tăng
Em vừa từ Hoà Sơn về xong, bụi vcd. Nói chung có chỗ còn khó thở hơn HN

humer

Xe điện
Theo em là ko nên

Quanrauuuu

Xe hơi
Theo quan điểm của em. Tổng tiền bỏ vào 1 chỗ làm tài sản để nghỉ dưỡng gia đình thì em chọn mỗi năm em đi 2-3 nơi cho mở mang đầu óc, các cháu cũng đc thay đổi nhiều góc nhìn cuộc sống, chắc chục năm cũng chưa hết chỗ tiền đó. Em xin hết.
Thế này cũng hay cụ

Loxe12a

Xe buýt
Cụ chủ có đất thì bán cho em vài xe để trồng rau trên chung cư ạ. :))

Linh Net

Xe buýt
So thế thì lương sơn ăn sao nổi ba vì với sóc sơn!

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
E đã tưng có thời điểm mê muội món này và cũng đi tìm hiểu thực tế và xuýt chốt hạ
Nhưng chốt lại là dư tiền mua chơi và luôn chờ đợ tăng giá bán thì hãy mua. Còn nói mua rồi cuối tuần về nghỉ ngơi thì theo e dập tắt ngay ý định đó đi, còn tại sao thì e k thể nói hết ra ở đây đc
E có ng quen cũng xuất phát từ ý tưởng này mà bỏ hn về LS làm trang trại đến bây giờ chót lao phải theo lao, k giẫy ra đc . Về gặp bây giờ cứ như người rừng ấy

Yeuphunu

Xe điện
Theo quan điểm của em. Tổng tiền bỏ vào 1 chỗ làm tài sản để nghỉ dưỡng gia đình thì em chọn mỗi năm em đi 2-3 nơi cho mở mang đầu óc, các cháu cũng đc thay đổi nhiều góc nhìn cuộc sống, chắc chục năm cũng chưa hết chỗ tiền đó. Em xin hết.
Trước cháu cũng ham hố, 2015-2016 lượn nát Sóc Sơn, Ba Vì, Lương Sơn.
Rồi sau 2018 sau khi có được vài chỗ nho nhỏ cháu mới có được chút tư duy của người đầu tư/đầu cơ (để dành).
Và mọi dự định làm chùm homestay với khách sạn này khác gác lại hết.
Ai làm vì đam mê chứ cháu thì... chịu.

Cái kiểu thích ngày ấy có tí tiền đi đâu cũng doạ mua, nay hứng lên thích biển, mai thích rừng, ngày kia thích... sương mù.
Haizzz.

Cuối cùng chốt lại cứ rảnh rang ngó thời tiết, đâu trời đẹp xách xe hoặc xách đít lên đường.
Đi nhiều trải nghiệm thì cứ các căn villa boutique tầm 3* hay khách sạn 3-4* chọn ở: đẹp, sạch, phục vụ ngon choét tầm 400-700k/đêm. Lâu lâu hứng tình mới vào chỗ sạch đẹp nằm phơi.
Đi cả năm hàng chục chuyến xa gần chả hết nổi 6-70 chai. Đỡ nhọc người mà đâu cũng biết! :))

TG12

Xe tăng
Em cũng đang bắt đầu tìm hiểu đất nhà vườn. Nhưng em thích những bài viết có ưu, nhược điểm rõ ràng chứ bài của cụ em đọc nội dung cứ na ná như mấy ông buôn bất động sản khu vực đấy, cách hành văn như kiểu báo Nhưn Dưn ca ngợi Ảng. Em nói thô nhưng thật, mong cụ thông cảm.
Chỉnh là sai luôn. Bài viết về nơi nghỉ dưỡng nhưng lại quá Pr về việc đầu tư sinh lời tại vùng đất này đúng chất dân buôn!

omerta77

Xe điện
Nhà e vừa sút 1 mảnh ở Cư Yên mua từ 2009 đây.

Yeuphunu

Xe điện
Cụ chủ yêu vườn lắm, hơn hầu hết anh em OF mê vườn, và cụ ấy đang rất vui, mãn nguyện với thành quả của mình.
Cái này chúng ta nên tôn trọng.

Mời cụ tham khảo thread của cháu:
“Nhà vườn cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ” cháu chia sẻ khá khách quan và nhiều cụ đồng tình ý kiến cháu lắm.

Chỉnh sửa cuối: