[Funland] Đất Hà nội sắp đóng băng

DeLyon

Xe buýt
Cảnh cáo: nhận đinh võ đoán, quy chụp - vi phạm Nội quy Diễn đàn
- Dừng đăng bài trong thớt
- Tiếp tục v phạm Nội quy sẽ bị xử lý ở mức cố tình

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

computerxmen

Xe hơi
Theo kinh nghiệm của em khả năng đất HN sẽ đóng băng trong 6-8 tháng nữa, tức là rơi vào đầu 2025.

Thường các cơn sốt ngắn của HN sẽ kết thúc như vậy. Đây là tính chu kì thổi và chu kì tâm lý của người mua.
Dù khả năng fed giảm lãi vài điểm % cũng ko tác động nhiều đến ls ở VN với giả định ls tiếp tục thấp như bây giờ nhưng chính phủ đã có định hướng thắt chặt tài khoá từ 2025-2026.
Tiền bơm ra nền kinh tế sẽ giảm, ls tiết kiệm sau q1 2025 sẽ quay về mức 7-8%/năm

Như vậy một số chủ đầu tư lớn như ở cổ loa sẽ kịp ra hàng đợt 1 và sau đó thị trường rơi vào ngủ đông.

Cụ nào đầu tư tầm nhìn 3-5 năm sẽ ko ảnh hưởng nhưng chơi ngắn hạn và đòn bẩy thì phải cẩn thận.

Nghe hơi funny, nếu đây là diễn đàn cho bà mẹ bỉm sữa thì hợp lý, 7-8 năm nữa ngủ đông thì hợp lý. 7-8 tháng nữa anh vờ còn chưa ra xong hết hàng, cầu còn chưa kịp khởi công , băng ở đâu ra giữa đầu hè oi bức.

Vĩ mô cả hệ thống phải sửa đủ các loại luật để kích BDS hồi cho nền kinh tế chuyển động tăng trưởng
Nghe hai từ " kinh nghiệm" kể cũng hoành tráng nhưng có thể giết chết cơ hội mua nhà của một số nhỏ lẻ đang lên tham khảo. Thím có dũng khí thì thử show kinh nghiệm và tài khoản cua thím có mấy trăm tỏi thì nhận định mới có sức nặng

Chỉnh sửa cuối:

chip_m

Xe buýt
Theo kinh nghiệm của em khả năng đất HN sẽ đóng băng trong 6-8 tháng nữa, tức là rơi vào đầu 2025.

Thường các cơn sốt ngắn của HN sẽ kết thúc như vậy. Đây là tính chu kì thổi và chu kì tâm lý của người mua.
Dù khả năng fed giảm lãi vài điểm % cũng ko tác động nhiều đến ls ở VN với giả định ls tiếp tục thấp như bây giờ nhưng chính phủ đã có định hướng thắt chặt tài khoá từ 2025-2026.
Tiền bơm ra nền kinh tế sẽ giảm, ls tiết kiệm sau q1 2025 sẽ quay về mức 7-8%/năm

Như vậy một số chủ đầu tư lớn như ở cổ loa sẽ kịp ra hàng đợt 1 và sau đó thị trường rơi vào ngủ đông.

Cụ nào đầu tư tầm nhìn 3-5 năm sẽ ko ảnh hưởng nhưng chơi ngắn hạn và đòn bẩy thì phải cẩn thận.

Em hỏi chút để thêm niềm tin vào cụ & chờ mua giá rẻ
- Kinh nghiệm của cụ trên thị trường được bao lâu rồi?
- Cụ đã đầu tư và lãi lỗ ra sao trong thời gian kinh nghiệm trên?
- Đóng băng là mất thanh khoản à cụ? Theo kinh nghiệm của cụ thì giá tụt mạnh không hay vẫn neo cao?
- Dự kiến rã đông khi nào?

Đa tạ cụ

archituan

Xe tải
Cụ chủ thớt bảo " Đi ngang" nghe còn hợp lý, chứ dùng từ " Đóng băng" em e là khó or không có cơ sở. Nhất là khi luật đất đai mới áp dụng, và khi các văn bản hướng dẫn ra đầy đủ.

eterniti

Xe điện
Nghe hơi funny, nếu đây là diễn đàn cho bà mẹ bỉm sửa thì hợp lý, 7-8 năm nữa ngủ đông thì hợp lý. 7-8 tháng nữa anh vờ còn chưa ra xong hết hàng, cầu còn chưa kịp khởi công , băng ở đâu ra giữa đầu hè oi bức. Thìm có dũng khí thì thử show kinh nghiệm và tài khoản cua thím có mấy trăm tỏi thì nhận định mới có sức nặng
có khó mớ sổ không biết của ai đấy cụ, em bảo sắp đóng băng thì bán đi chứ ôm nhiều làm gì thì im re

programing

Xe tải
Nghe hơi funny, nếu đây là diễn đàn cho bà mẹ bỉm sữa thì hợp lý, 7-8 năm nữa ngủ đông thì hợp lý. 7-8 tháng nữa anh vờ còn chưa ra xong hết hàng, cầu còn chưa kịp khởi công , băng ở đâu ra giữa đầu hè oi bức. Thím có dũng khí thì thử show kinh nghiệm và tài khoản cua thím có mấy trăm tỏi thì nhận định mới có sức nặng
Chỉ có trăm tỏi thôi

PICK UP

Xe tải
dòng tiền đâu phải chỉ để trả nợ đến hạn cụ, cụ tìm hiểu thêm
Chốt lại là trả nợ và làm nhiều cái khác nữa... nên khát tiền. Cảm ơn cụ khai sáng!

eterniti

Xe điện
Chốt lại là trả nợ và làm nhiều cái khác nữa... nên khát tiền. Cảm ơn cụ khai sáng!
tiền có ai thừa đâu cụ, kd luôn là đi dùng tiền người khác chứ ai mang tiền nhà đi đâu cụ

computerxmen

Xe hơi
Chỉ có trăm tỏi thôi

Không muốn đụng hàng hay dìm hàng các thím, nhưng nhìn cách show là biết level nào , chúc may mắn, không tốn thêm thời gian khi không cùng cảnh giới

còn về nhận định phải có cơ sở . Hà nội ngoài việc sắp điều chỉnh bảng giá đất dự kiến cũng sẽ tăng cả chục lần cho sát thực tế, siết phân lô tách thửa nâng lên 50m mới được tách thì vô tình hay hữu ý sẽ còn phi ác, ít nhất hai năm tới BDS Hà Nội còn bốc đầu và giữ giá sau đó lan tỏa cả nước, đóng băng chờ 2029

Chỉnh sửa cuối:

programing

Xe tải
Em hỏi chút để thêm niềm tin vào cụ & chờ mua giá rẻ
- Kinh nghiệm của cụ trên thị trường được bao lâu rồi?
- Cụ đã đầu tư và lãi lỗ ra sao trong thời gian kinh nghiệm trên?
- Đóng băng là mất thanh khoản à cụ? Theo kinh nghiệm của cụ thì giá tụt mạnh không hay vẫn neo cao?
- Dự kiến rã đông khi nào?

Đa tạ cụ
Em đầu tư hơn chục năm, hiện có đất, nhà ở hà đông, gia lâm, long biên, đông anh, nội thành.

Em ko phải đầu cơ lướt lát mà là có tiền thịt thì lại cất bớt vào BĐS để đó nên ko mong nó quá nóng mà chỉ cần tăng ổn định cho an toàn

Các khoản đầu tư chưa bị lỗ khoản nào, món lời nhiều mua lâu rồi thì x4, mới mua thì x2 hoặc x1,5

Đất HN và mấy huyện sắp lên quận khả năng cao sẽ đóng băng giao dịch sau Q1 2025, tức là giá sẽ giảm tầm 10% và đi ngang nhưng ít giao dịch. Nhịp hồi phục sẽ vào cuối 2026, đầu 2027

Hiện tại dấu hiệu thoát hàng của các tay to khá rõ, mấy ông địa chính huyện, quận buôn đất lâu năm em biết đang thoát hàng ầm ầm rồi.

chip_m

Xe buýt
Em đầu tư hơn chục năm, hiện có đất, nhà ở hà đông, gia lâm, long biên, đông anh, nội thành.

Em ko phải đầu cơ lướt lát mà là có tiền thịt thì lại cất bớt vào BĐS để đó nên ko mong nó quá nóng mà chỉ cần tăng ổn định cho an toàn

Các khoản đầu tư chưa bị lỗ khoản nào, món lời nhiều mua lâu rồi thì x4, mới mua thì x2 hoặc x1,5

Đất HN và mấy huyện sắp lên quận khả năng cao sẽ đóng băng giao dịch sau Q1 2025, tức là giá sẽ giảm tầm 10% và đi ngang nhưng ít giao dịch. Nhịp hồi phục sẽ vào cuối 2026, đầu 2027

Hiện tại dấu hiệu thoát hàng của các tay to khá rõ, mấy ông địa chính huyện, quận buôn đất lâu năm em biết đang thoát hàng ầm ầm rồi.
Thế là cụ dự đoán tạo đỉnh ngắn hạn.

Giá cc tăng là chủ yếu trong tgian qua, 50 - 100% so với cách đây 2-3 năm. Bây giờ chững lại giảm 10% là việc chốt lời phản ánh cung cầu cơ bản nhất của mọi loại thị trường. Cụ gọi là đóng băng làm em tưởng dự báo giá giảm mạnh lắm. Đang mừng :D

p/s: Hỏi thêm cụ, giờ em rao bán mảnh đất ở tỉnh - Sầm Sơn, Thanh Hóa giá hơn 2 đồng để chờ HN vào kỷ băng hà 1 năm rồi mua ngoài này được ko cụ?

programing

Xe tải
Thế là cụ dự đoán tạo đỉnh ngắn hạn.

Giá cc tăng là chủ yếu trong tgian qua, 50 - 100% so với cách đây 2-3 năm. Bây giờ chững lại giảm 10% là việc chốt lời phản ánh cung cầu cơ bản nhất của mọi loại thị trường. Cụ gọi là đóng băng làm em tưởng dự báo giá giảm mạnh lắm. Đang mừng :D

p/s: Hỏi thêm cụ, giờ em rao bán mảnh đất ở tỉnh - Sầm Sơn, Thanh Hóa giá hơn 2 đồng để chờ HN vào kỷ băng hà 1 năm rồi mua ngoài này được ko cụ?
Theo em cụ nên bán SS ngay và luôn rồi vào Sài gòn mua thì hợp lý hơn. Sau sóng này ở HN thì dòng tiền sẽ chạy vào SG vì đất SG giờ rẻ hơn HN khá nhiều

Cc hà nội cũng kịch bản giống SG mấy năm trc, vọt lên dữ dội sau đó tụt 10-15% và đi ngang đến giờ.
2-3 năm nữa lượng cc cao cấp HN ra hàng khá nhiều cũng pha loãng thị trường này ra.

Anh nhiên

Xe hơi
Đở này tiền trong dân nhiều không biết đầu tư đi đâu. vàng thì bình ổn giá, cổ phiếu thì thất thường, kd thì khó khăn vậy là rủ nhau nhà nhà tìm đất hết nên sốt là phải. Nhu cầu cực lớn nguồn cung cực nhỏ nên sẽ còn tăng dài trừ khi đánh thuế lũy tiến hàng năm
đâu cụ rủ nhau mở hội dừng mua nhưng ko hiểu sao lại vẫn lên ầm ầm chứ lị :))

chip_m

Xe buýt
Theo em cụ nên bán SS ngay và luôn rồi vào Sài gòn mua thì hợp lý hơn. Sau sóng này ở HN thì dòng tiền sẽ chạy vào SG vì đất SG giờ rẻ hơn HN khá nhiều

Cc hà nội cũng kịch bản giống SG mấy năm trc, vọt lên dữ dội sau đó tụt 10-15% và đi ngang đến giờ.
2-3 năm nữa lượng cc cao cấp HN ra hàng khá nhiều cũng pha loãng thị trường này ra.
Ok cụ
Nhưng em không rõ trong SG. Cụ có biết chỗ nào ổn ổn cho em xin thông tin ngó nghiêng chút

Em vừa rao mảnh ở Sầm Sơn - à đúng là Tp. Thanh Hóa, đường đại lộ Nam Sông Mã đi xuống Sầm Sơn sóng đánh tụt quần :))
https://www.otofun.net/threads/dat-dau-gia-100m2-o-dai-lo-nam-song-ma-tp-thanh-hoa.1913601/

programing

Xe tải

programing

Xe tải
Đở này tiền trong dân nhiều không biết đầu tư đi đâu. vàng thì bình ổn giá, cổ phiếu thì thất thường, kd thì khó khăn vậy là rủ nhau nhà nhà tìm đất hết nên sốt là phải. Nhu cầu cực lớn nguồn cung cực nhỏ nên sẽ còn tăng dài trừ khi đánh thuế lũy tiến hàng năm
Vậy tại sao chỉ có HN sốt chứ đất tỉnh im lìm, đất SG vẫn đang nguội lạnh? ;))

Đều có lý do cả